News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

สอบถามเรื่องปลาร้า กับปูดองค่ะ

Previous topic - Next topic

vichaiya

อยากทราบว่าปลาร้าปลากระดี่ที่มีขายในร้านเอเชีย ไม่ค่อยมีน้ำเลย เวลาจะใช้ตำส้มตำ เลยอยากทราบวิธีการต้มปลาร้าเพื่อเก็บน้ำไว้ตำส้มตำอ่ะค่ะ และอยากสอบถามผู้รู้ว่าจะซื้อปูดำ หรือปูตัวเล็กมาดองเองได้ที่ไหนคะ แล้วดองเก็บไว้ยังไง ตอนนี้อยู่ใกล้โลซานค่ะ และแถวซูริคมีขายที่ไหนคะ เพราะไปบ่อยค่ะ รบกวนหน่อยนะคะ 

vichaiya

ซื้อมาจากร้านเอเชียแถวบ้านค่ะ

vichaiya

พอดีวันนี้ขับรถไปโลซานมา ได้ปูตัวเล็กมาหนึ่งแพ๊ค กับน้ำปลาร้าขวดมาค่ะ  ;)

Da_beauty

ต้มปลาร้าใส่กะปิ และเหยาะน้ำกระเทียมดองลงไปหน่อยคะ แต่อย่าให้ออกหวานมาก กรองก้างปลาร้าแล้วใส่ขวด ปิดฝาสนิทเก็บไว้คะ แค่นี้ก็ได้ปลาร้านัว

ไว้ใส่ส้มตำ,แกงอ่อมต่างๆ รับรองสรูตนี้แซปคะ่

ดา บิวตี้