สอบถามเรื่องการเปิดบัญชีธนาคารในสวิสค่ะ

Previous topic - Next topic

vichaiya

สวัสดีค่ะป้าพอล

หนูแต่งงานและอยู่กินกับสามีชาวสวิสมาได้เกือบหนึ่งปีแล้ว หนูอาศัยอยู่ที่ Payerne ใกล้กับโลซานค่ะ
สามีให้เงินไว้ใช้จ่ายและพอจะมีเงินเก็บอยู่บ้าง ก็เลยอยากจะเปิดบัญชีธนาคารที่สามารถใช้อีแบงค์กิ้งที่เป็นภาษาอังกฤษได้ค่ะ เผื่อจะโอนเงินผ่านเน็ตส่งไปให้แม่ที่เมืองไทยใช้บ้าง เมืองที่หนูอยู่มีธนาคาร Raiffisen กับ Credit Suisse แต่ Raiffisen ไม่มีอีแบ๊งค์กิ้งที่เป็นภาษาอังกฤษ ตอนนี้เลยตัดสินใจจะเปิดบัญชีกับธนาคาร Credit Suisse ค่ะ
     จากที่เคยอ่านกระทู้เก่าๆที่นี่ จำได้ว่าเคยมีคนคอมเม้นท์ว่าเปิดบัญชีกับ Credit Suisse ไม่แนะนำ และไม่สามารถให้เหตุผลได้ จึงอยากเรียนถามความเห็นจากป้าพอล ว่าพอจะทราบรายละเอียดอะไรมั้ย จะมีปัญหายุ่งยากอะไรมั้ยคะ รบกวนป้าพอล หรือผู้รู้ท่านอื่นช่วยให้ความรู้หนูหน่อยนะคะ ขอบคุณมากๆค่ะ

ตุ้ม

เปิดบัญชีกับ Postfinance ที่ไปรษณีย์ก็มี e-banking ค่ะ หลังจากที่โหลดโปรแกรมแล้วก็เลือกเอาว่าจะใช้โปรแกรมภาษาอะไร สะดวกและปลอดภัย  รวมทั้งยังใช้การ์ดจ่ายแทนเงินซื้อของตามร้านต่างๆได้  ใช้เบิกเงินที่ตู้เอทีเอ็มในต่างประเทศก็ได้

vichaiya