ขอวีซ่ามาแต่งที่สวิสค่ะ.. ตอนนี้ได้จดหมายแล้ว 2 ฉบับ

Previous topic - Next topic

nokking81

เรื่องมันยาวค่ะ.. ถ้าเล่าโดยตลอด
เอาแบบรวบรัดได้ใจความเลยนะคะ คือ เราติดตามเว็บคุณป้าพอล เพื่อหารายละเอียดในการขอวีซ่ามาตลอดเลยค่ะ พอดีเราเป็นข้าราชการที่เคยสอบทุนหลวงไปดูงานตปท.ก็เลยได้ถือพาสปอร์ตราชการเล่มน้ำเงิน ซึ่งสามารถเข้าสวิสได้แบบ non-visaค่ะ แต่เนื่องจากเราจะมาแต่งงานที่สวิสและพำนักเป็นการถาวรด้วย ก็เลยขอวีซ่าถาวรเพื่อมาแต่งงานที่สวิสค่ะ พูดง่ายๆก็คือเหมือนลักไก่เล็กๆ เพราะตัวเราอยู่ที่สวิสแล้วค่ะ หลังจากดำเนินขั้นตามคุณนา(ขอขอบคุณไว้ในโอกาสนี้ด้วยนะคะ)ด้วยตัวเอง ไม่ได้จ้างใครเลยค่ะ ทำได้ด้วยตัวเอง จน ณ เวลานี้ได้รับจม. 2 ฉบับค่ะ ฉบับแรกเป็นกำหนดวันแต่งงาน เขาจะกำหนดห้วงเวลามาให้ ของนกช่วง 14/09/12 - 03/12/12 ค่ะ อีกฉบับได้รับอีกลองสามวันถัดมา บอกรายละเอียดเกี่ยวกับวีซ่าที่เราได้รับค่ะ มีอายุ 3เดือน และจะหมดอายุ 03/12/12 ก็คือไม่เกินห้วงเวลาที่กำหนดให้เราแต่งงานนั่นล่ะค่ะ..
ทีนี้..นกทราบว่าเราต้องเอาพาสปอร์ตเล่มปกติของเรา ไปรับแสตมป์วีซ่าจากสถานฑูตสวิสที่กทม. ใช่ไหมคะ? อยากถามว่าเราต้องเอาสำเนาใบที่เป็นจดหมายฉบับที่2 แนบไปให้ด้วยรึเปล่าคะ? ไม่ไปเองได้ไหมคะ? คือจนท.เขาเคยบอกว่าให้ใครไปรับแทนก็ได้น่ะค่ะ แต่ไม่แน่ใจว่าต้องเอาอะไรแนบไปด้วยบ้าง???
แล้วหลังจากได้วีซ่าแล้ว มาสวิสด้วยวีซ่าประเภทนี้ แล้วต้องทำอะไรต่อไปคะ? 

ขอบคุณเว็บป้าพอล เพื่อนพี่น้องทุกคนนะคะ ที่ร่วมแชร์ข้อมูลกัน บางท่านก็เคยช่วยตอบคำถามนกด้วย.. ขอบคุณมากจริงๆค่ะ
ท้ายกระทู้นี้ อยากจะบอกว่า..Switzerland ของแพงมาก และไม่ได้อากาศดีอย่างที่คิด.. Opps! ขำๆค่ะ อย่าคิดมากนะคะ ^^

nokking81

เห็นพี่ๆน้องๆเข้ามาอ่านกระทู้เราเยอะเลย แต่ยังไม่มีท่านใดตอบอะไร ???
แฮ่ะๆๆ  ;D ไม่เป็นไรค่ะ พอดีดำเนินการโน่นนี่นั่น แล้วมีความคืบหน้าเพิ่มเติมเลยจะมาบอกต่อค่ะ
ก็หลังจากได้รับจดหมายแจ้งว่าได้วีซ่าแล้ว นกก็ให้น้องสาวไปรับแสตมป์วีซ่าให้ที่สถานฑูตสวิสที่กรุงเทพฯค่ะ อีกสามวันถัดมาหลังจากเอาเล่มไปรับวีซ่าน้องสาวก็ไปรับเล่มกลับค่ะ ตอนนี้วีซ่าก็พร้อมเหลือแต่นำไปใช้และก็ดำเนินการแต่งงานตามกำหนดที่ทางคันโทนกำหนดไว้ค่ะ ก็กะว่ากลางๆเดือนตุลาจะกลับไทยแล้วกลับมาใหม่อีกสักอาทิตย์ถัดไปเพื่อจะได้ใช้วีซ่าสักทีค่ะ อยู่อย่างไม่มีวีซ่ามานานถึงเกือบครึ่งปี เข้าๆออกๆหลายรอบ รอบนี้เข้ามาอย่างมีหลักฐานสักที

..อยากถามเกี่ยวกับพาส บีค่ะ ทำยังไงถึงจะได้คะ? แล้วถ้าเราเข้ามาโดยใช้วีซ่าD เราจะกลับไทยได้เลยหรือเปล่าคะ? หรือว่าต้องขออนุญาตทางคันโทนก่อนกลับบ้าน ? ..

ขอบคุณเว็บป้าพอลอีกครั้งนะคะ เข้ามาแชร์ข้อมูลต่างๆที่ประสบกับตัวเอง หวังว่าจะเป็นประโยชน์ต่อพี่ๆน้องๆคนไทยบ้างไม่มากก็น้อยค่ะ

พยาบาล-นก ;)

กิ๊ป

สวัสดีน้องนก และเข้ามาแสดงความยินดีกับน้องนกด้วย ;D
     ส่วนเรื่องทำ permit B หรือที่ส่วนใหญ่เขาเรียนพาสบี วันที่น้องนกจดทะเบียนสมรสกับคุณว่าที่ ที่เขตที่อยู่ น้องนกก็เตรียมหนังสือเดินทางเล่มที่มีวีซ่าและรูปถ่ายขนาดเท่าในเล่มพาสปอร์ตติดตัวไปด้วย1รูป(เตรียมเผื่อไว้ดีกว่าขาด)เพราะหลังจากจดทะเบียนสมรสเสร็จเขาจะให้น้องนกทำ Permit B เลยค่ะและรอประมาณ 2อาทิตย์ ก็จะได้มาครอบครอง และที่สำคัญช่วงเวลาที่รอพาสบียังออกนอกประเทศสวิสไม่ได้นะค่ะ (ถ้าจะไปเที่ยวในกลุ่มเชงเก้น) เพราะวีซ่า D ระบุแค่เวลาเข้าประเทศสวิสขาเดียวเท่านั้น และถ้าได้พาสบีแล้วสามารถเข้าออกประเทศสวิสได้โดยไม่ต้องขอวีซ่าเข้ามานะค่ะ แค่ถือพาสปอร์ต+พาสบีแสดงให้เจ้าที่ต.ม.สวิส หริแด่นตรวจคนเข้าเมืองในกลุ่มเชงเก้นแค่นั้นค่ะ แต่้าจะกลับมาไทยแบบมาเที่ยว/เยื่ยมครอบครัวเวลาเข้า-ออกจากสวิสก็แสดงพาสปอร์ต+พาสบีที่ ตม.สวิส แต่ถ้าที่ไทยแค่แสดงพาสปอร์ตอย่างเดียวกับ ตม.ไทย แต่เวลาเช็คอินกับเคาร์เตอร์สายการบินก็แสดงพาสปอร์ตไทย+พาสบีกับทางเคาร์เตอรเช็คอินของสารการบินค่ะ แต่ถ้าช่วงเวลาเราจะกลับไทย และถ้าพาสบียังไม่หมดอายุ ก็สามารถออกนอกสวิสได้ประมาณ 2เดือน และขึ้นอยู่แต่ละคันโตนด้วยว่าอนุญาต ให้ออกนอกประเทศสวิสเต็มที่กี่เดือน ตัวนี้น้องนกต้องสอบถามคันโตนที่น้องนกอาศัยอยู่ และถ้าพาสบีใกล้หมดอายุและเราจะกลับไทยช่วงนั้น น้องนกต้องไปติดต่อเขตที่อยู่เพื่อขอต่อพาสบีก่อนกำหนด และอีกกรณีถ้าเราต่ออายุไม่ทันคือกลับไทยช่วงเสี่ยงพาสบีหมดอายุและยังไม่ได้ต่ออายุพาสบีกรณีนี้ต้องขอวีซ่ามาใหม่เพื่อเข้าประเทศสวิสค่ะ

nokking81

:D ขอบคุณพี่กิ๊ปค่ะ..ได้คำตอบรวดเร็วทันใจดีแท้
คราวนี้ก็เลยให้สงสัยต่ออีกค่ะว่า..
แล้วเราจะต้องถือพาส บี นานเท่าไหร่คะ? ถือตลอดๆไปเลยหรือว่าจะได้เปลี่ยนเป็นอย่างอื่นอีกคะ? แล้วเราจะได้ทำบัตรปชช.ที่สวิสไหมคะ? พอดีเพื่อนร่มชั้นเป็นสาวเกาหลี เขามีบัตรปชช.สวิสด้วยค่ะ เลยอยากรู้ว่าของเราเหมือนกันด้วยหรือเปล่า?

ขอขอบคุณล่วงหน้านะคะ ขอให้สวยๆรวยๆและมีความสุขกันถ้วนหน้าค่ะ ;D