ขอสัญชาติให้บุตรคลอดที่ไทยทำไงคะ

Previous topic - Next topic

Sawitree

หลังจากวีซ่าติดตามสามีผ่านก้อคลอดน้องพอดีจะรบกวนผู้รู้หน่อยค่ะว่าต้องทำยังไงคะจะทำสวิตพาสปอตให้บุตรคะเพราะจะเดินทางกลับไปสวิตพร้อมสามี วันที่28 ตุลาคม นี้ ค่ะตอนนี้สามีอยู่ต่างประเทศค่ะ ;D

Sawitree

ขอบคุณนะคะคุณกิ๊ป พอดีไปแจ้งมาแล้วค่ะที่สถานทูตเลยมาบอกเล่าประสบการณ์นิดนึ่งเผื่อเป็นประโยชน์บ้างเล็กน้อยค่ะ กรณีต๋อมจดทะเบียนมีบุตรในสมรส สามีอยู่ต่างประเทศ เอกสารค่ะ 1.ใบเกิดบุตรตัวจริง และใบแปลใบเกิดภาษาเยอรมัน 2.ก๊อปปี้พาสปอร์ตสามี 3.พาสปอร์ตตัวจริงของเรา 4.จะมีแบบฟอร์มให้กรอกค่ะ. ง่ายๆ เราเครียดก่อนเองรู้งี้ไปทำนานแว้ว อ้อพาสปอร์ตของน้องต้องรอประมาณ 1 เดือนนะคะสำหรับสวิสพาสปอร์ต. แต่ตัวต๋อมเองรอไม่ได้เพาะต้องเดินทาง 28 ตุลานี้แล้วเลยต้องขอวีซ่าให้น้องไปก่อนเป็นแบบท่องเที่ยวติดตามมารดาพอไปถึงที่โน่นแล้วก็ค่อยไปแจ้งที่โน่นอีกทีอ่ะค่ะ. ดีใจมากเลยจะได้อยู่กันเป็นครอบครัวเสียทีเฮ้อ!!!! รอเวลานี้เกือบปีเลยเราแต่ก้อคุ้มกะการรอคอยค่ะ เป็นกำลังใจให้ทุกๆคนที่กำลังรอวีซ่านะคะขอให้ประสบผลสำเร็จไวๆค่ะ ;D