ขอถามเรื่องการไปจดทะเบียนสมรสที่ Swiss

Previous topic - Next topic

Mous

สวัสดีคะ :D ;D
    ขอบพระคูณ คูณป้า Pallมากคะที่เปิด Web siteเพราะได้มีความรู้มากมายคะ มีโครงการจะแต่งงาน เอกสารต่างๆที่ต้องใช้ ต้องแปล เอกสารในเมืองไทยก่อน หรือเปล่าคะ หรือนำไปแปลที่Swiss ได้เลยคะ ( ขออนุญาติเรียก ป้า Pallนะคะ ) ขอบคูณคะ ยาย Mous
สวัสดีคะทุกท่าน โดยเฉพาะคุณ Pall
ขอบพระคุณคุณPall และ ครอบครัว ที่ได้เปิด Webboards นี้นะคะ
ขอเป็นสมาชิกใหม่ด้วยคนนะคะ ตอนนี้กำลังรอVisaอยู่  ไม่ทราบว่านานแค่ไหน ก็จะรอคะ ถือโอกาสที่รอVisaนี้ ขึ้นไปทำบุญสร้างเจดีย์พระบรมธาตุศรีภูผาสูง วันอาทิตย์นี้ และไปปลูกป่าในวันแม่ ขออนุโมทนาบุญให้ทุกท่านคะ

กิ๊ป

สวัสดีคุณ mous, ป้า pall และทุกๆคนคะ

การจดทะเบียนสมรสที่สวิสต้องเตรียมเอกสารตามลิ้งค์นี้ค่ะ http://www.eda.admin.ch/etc/medialib/downloads/edactr/tha.Par.0257.File.tmp/Ehe%20in%20CH%20fuer%20THA_THA.pdf
     เมื่อคุณเมาส์เตรียมเอกสารครบทั้งของคุณที่เป็นฉบับภาษาไทยและของฝ่ายชาย อย่างแรกที่คุณต้องทำก็คือคุณนำเอกสารทั้งหมดที่คุณมีทั้งของคุณและของฝ่ายไปที่สถานทูตสวิส กรุงเทพ และไปที่แผนกแต่งงาน (ไม่ต้องโทรนัดคิวนะค่ะ) พอไปที่แผนกแต่งงานก็กดบัตรคิวและรอเจ้าหน้าที่เรียก และบอกกับ้จ้าหน้าที่ที่แผนกแต่งงานว่า "นำเแกการมาตรวจสอบความถูกต้องเพื่อจะยื่นขอจดทะเบียนสมรสที่ประเทศสวิส" เจ้าหน้าที่จะนำเอกสารที่คุณมีทั้งหมดไปตรวจความถูกต้องและทางเจ้าหน้าที่จะบอกร้านแปลที่ทางสถานทูตรับรองว่ามีที่ใหนบ้าง
         และเมื่อคุณทราบร้านแปล และนำเอกสารที่เป็นฉบับภาษาไทยไปแปลเรียบร้อยแล้วก็กลับไปที่แผนกแต่งงานอีกครั้งเพื่อกรอกคำร้องขอจดทะเบียนสมรสที่สวิส และพอเสร็จจากแผนกแต่งงานก็ไปยื่นขอวีซ่าแต่งงานที่แผนกวีซ่าสถานทูตสวิสกรุงเทพค่ะ

toosonglho

สวัสดีค่ะคุณ Mous

ขอโทษนะค่ะไม่ทราบว่าคุณ Mous จะยื่นเรื่องเมื่อไหร่ค่ะ พอดีกำลังหาเพื่อนค่ะ ตู่กะว่าจะยื่นต้น ตค.๕๕ นี้ และอาจจะวันที่ ๑๔ กย.นี้ ถ้าเอกสารเรียบร้อย ตุ๋จะให้แผนกกงศุลตรวจดูเอกสารค่ะ

ขอบคุณค่ะ

Sirikwan C.

เพิ่งได้วีซ่าไปแต่งงานที่สวิสมาค่ะ ขอแชร์เพราะเข้าใจว่าตอนไปยื่นมันดูมืดแปดด้านเนอะ
         เอกสารเตรียมตามที่คุณเขาส่ง ลิงค์ แนะนำมาเลยค่ะ
         นำเอกสารไปให้เจ้าหน้าที่ฝ่ายกงสุล(คุณวัลลี น่ารักมาก เราไม่รู้จักเป็นการส่วนตัว คุณเขาดูเสียงดังแต่บริการและแนะนำดีมาก)ไม่ใช่วีซ่า ตรวจดูว่าอันไหนต้องนำไปแปลบ้าง บริษัทที่รับแปลต้องไ้รับการรับรองจากสถานทูตด้วยนะค่ะและขอให้ระวังกลุ่มที่อยู่บริเวณตึกหน้าสถานทูตด้วยค่ะ ดาวโหลดได้จากสถานทูตและโทรให้เขามารับเอกสารที่สถานทูตได้เลยค่ะ
          ส่วนของวีซ่าของเราต้องขอเป็น Type D ดาว์โหลดแบบฟอร์มและกรอกรายละเอียด 3 ชุดพร้อมรูปถ่ายและเอกสารรับรองจากสำนักงานตำรวจแห่งชาติ(ขอได้ที่อาคาร 24 สำนักงานตำรวจแห่งชาติใช้เวลา 1 อาทิตย์)
          ถ้าเอกสารพร้อมแล้วก็ยื่นควบคู่กันไปทั้งส่วนของกงสุลเรื่องเอกสารแต่งงานและส่วนของวีซ่าเรื่องการขอพำนักในสวิสพร้อมกันไปเลยค่ะ
เวลาที่ใช้ทั้งหมดไม่เกิน 8 อาทิตย์ ขอให้คุณแฟนที่สวิสติดตามเรื่องด้วยนะค่ะ ถ้าเขาอนุมัติแล้วเขาจะส่งเอกสารไปแจ้งคุณแฟนก่อนแล้วเรานำพาสปอร์ตของเราไปประทับก็ใช้เวลาอีก 3 วัน ค่าใช้จ่ายเตรียมไปให้พอดีนะค่ะ เขาไม่มีทอน คราวนี้จะบินตอนไหนก็เรื่องของเราแล้วค่ะ ของเราได้วีซ่ามา 6 เดือน ก็ต้องจดทะเบียนก่อนวีซ่าหมดแล้วยังไงต่อยังไม่ทราบเหมือนกันค่ะเพราะจะจดทะเบียนปลายปีนี้ แต่ว่าบินไปอยู่ก่อน ขอให้เรียบร้อยเร็วๆนะค่ะ