News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

พืชนำเข้า

Previous topic - Next topic

Da_beauty

เรียนถามป้าพอล,คุณสปา,คุณกิ๊ปก็ได้คะ่ คือดากำลังคิดว่า กลับไทยเที่ยวนี้จะนำต้นชวนชมสักต้น สองต้น เล็กๆใส่กระเป๋าเดินทางมา จะผิดกฎหมายไหมคะ่

ดาเคยไปเดินที่OBI แพงมากเลยคะ่ ต้นสูงไม่ถึงหัวเข่าราคา45ฟรัง คือเป็นคนที่ชอบชวนชมมากๆคะ่ เอามาปลูกไว้

ดูนะคะ ไม่ได้นำมาขาย ที่เมืองไทยดาเพาะเอง เลี้ยงเอง เยอะมากคะ่ รบกวนผู้รู้ ช่วยตอบด้วยนะคะ่

ขอบคุณมากคะ่

spa

สวัสดีค่ะคุณดา
ถามว่าผิดกฏหมายไหม? ไม่ทราบค่ะ แอบเอามาได้แต่อย่าให้ค้นเจอแล้วแต่แจ็คพอตค่ะส่วนตัวคิดว่าถ้าชอบจริงๆยอมลงทุนซื้อที่นี่ดีกว่าเกรงว่าจะไม่คุ้มที่เราอุดสาห์แอบเอามาแล้ว ตม. สวิสโยนของเราทิ้งขยะต่อหน้าต่อตาแล้วจะมานั่งเจ็บอกตัวเองว่าไม่น่าเลย

สปาร์

Da_beauty

ขอบคุณมากนะคะ่คุณสปาร์ ที่ให้ความคิดเห็น ดาคงไม่กล้าเสี่ยงเอามาหรอกคะ่ กลัวเจ้าหน้าที่โยนทิ้งนะไม่เป็นไรหรอก ก็แค่สงสารมัน กลัวไม่มีคนเอา

ไปปลูก แต่กลัวเป็นพืชต้องห้าม กลัวถูกปรับมากกว่าคะ่ ที่ผ่านมา ดาเดินทางมาสวิส5ครั้ง ก็เอาข่า ตะไคร้ ใบมะกรูด ใส่กระเป๋ามาเยอะเหมือนกัน ก็

ไม่เคยเจอเจ้าหน้าที่ค้นกระเป๋าเลยสักครั้ง ตะไคร้นี่ดาถอนต้นแบบเอารากติดมาด้วยเลย ลองเอามาปลูก แต่ก็ไม่โตคะ่ แต่ชวนชมไม่แน่ใจ เพราะไม่ใช่ของ

กิน เป็นพวกไม้ดอก ไม้ประดับ อาจจัดอยู่ประเภทพีชต้องห้าม คืออยากทราบไว้เป็นความรู้คะ มีเพื่อนที่มีสามีฝรั่งถาม มาเยอะเหมือนกัน ที่ว่าจะเอา

อะไรไปได้บ้าง อย่าง พวกเมล็ดพันธุ์พืชพวกเนี่ย ดาก็ไม่กล้าตอบว่าได้ไม่ได้ กลัวไปให้ข้อมูลเขาผิดๆคะ่ ก็รอให้กูรูเว็ปป้าพอลมาตอบ ให้กระจ่างจะเป็นพระคุณมากคะ่

Da_beauty

คือในความเข้าใจของดา ของอะไรก็แล้วแต่ ที่เรานำเข้ามา ถ้า เป็นของไม่ผิดกฎหมาย เขาคงไม่เอาของเราทิ้ง แต่ถ้าเป็นของเหลวที่นำขึ้นบนเครื่อง อันนี้ถูกผิดยังไงก็ต้องทิ้งหมด อันนี้เข้าใจคะ่