News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

หัวอก เมียฝรั่ง

Previous topic - Next topic

Da_beauty

สวัสดีคะ่ ป้าพอลและเพื่อนๆที่เข้ามาเยี่ยมเว็ปป้าพอลทุกๆท่าน วันนี้ดาไม่มีคำถามอะไรมาให้เพื่อนๆตอบนะคะ่ อยากมาระบายความทุกข์กับเพื่อนๆคงไม่ว่ากันนะคะ่ คิดว่าเวปป้าพอลคงมีไว้ไม่ใช่เฉพาะเรื่องสมหวังหรือเรื่องสนุกๆอย่างเดียว เรื่องราวของดา เกิดขึ้นกับตัวดาเอง และเกิดขึ้นในหมู่บ้านที่ดาอาศัยอยู่ปัจจุบันนี้คะ่ ดาขอเริ่มเรื่องเลยนะคะ
  หมู่บ้านของดา เป็นหมู่บ้านเล็กๆมีร้อยกว่าหลังคาเรือน หมายถึงที่เมืองไทยนะคะ่ คนในหมู่บ้านมีสามีฝรั่งประมาณ11หลังคาเรือน ถือว่าเยอะเลยนะคะ่ ดานี่พึ่งได้กับเขาเมื่อ5ปีที่แล้วคะ่
  คนในหมู่บ้านดานะคะ่ โดยเฉพาะที่แต่งงานกับสามีฝรั่งแล้ว จะต้องแข่งขันกันหาเงินมาสร้างบ้านหลังใหญ่ บางคนหาไม่ได้ จะด้วยสามีไม่ให้ หรือเพราะสามีเองก็ไม่รำ่รวยหรีอเปล่าก็ไม่ทราบ คนที่หาเงินมาสร้างบ้านหลังใหญ่ไม่ได้ หรือไม่มีเงินซื้อทองให้พ่อแม่ใส่ ซื้อรถให้พ่อแม่ จะถํกกดดันมาก จะถูกครอบครัวพูดกดดันต่างๆนาๆ ว่าสามีขี้เหนียว สสามีไม่รักจริง อะไรประมาณนี้คะ่ บางคนสามีไม่ซื้อรถให้ก็ขอเลิกโดยไม่มีเหตูผล และก็ไปหาสามีใหม่ เขาก็ได้เงินจากฝรั่งคนใหม่เรื่อยๆ ซึงพ่อแม่ผู้หญิงก็สนับสนุนและชื่นชมด้วยคะ่  ดาอยู่สังคมบ้านนอกอึดอัดมาก ถูกคนรอบข้างกดดัน รวมถึงครอบครัวตัวเองด้วย ดาก็ไม่ได้ทำอะไรให้แม่ นอกจากให้เงินค่าสินสอดไป1แสนบาท ดาว่ายังดีนะที่ดายังขอสามีได้ เพราะดามีลูกติดตั้งสองคน อายุก็40แล้ว สามีดาเป็นคนดีมากเขาก็หาเช้ากินคำ่ ช่วยเหลือดาทุกอย่างลูกติดดาเขารับผิดชอบ แค่นี้ดาก็พอใจแล้วก็ไม่ขออะไรเขาอีก ถ้าเป็นคนไทยดามีลูกติดจากสามีเก่าเขาคงไม่เลี้ยงลูกช่วยดาหรอก แต่ดาไม่อยากกลับบ้านเลยคะ่ เพราะถูกกดดันกับสังคมชนบท สามีดาไม่เข้าใจหรอกคะ่ว่าคนไทยคิดยังไงกับเขา เขาก็พอมีเงินนะคะ่ถ้าเกษียนงาน แต่เขาไม่ได้รำ่รวยที่จะใช้ชีวิตอยู่แบบหรูหรา แต่สังคมบ้านดาจะแข่งกันด้วยการโชว์ฐานะตัวเอง ดาจะอยู่กับสังคมแบบนี้ได้ยังไงคะ่ ถึงจะไม่เครียด ย้ายไปไหนไม่ได้เพราะพ่อแม่ ลูกดาก็อยู่นั่นคะ่ ดาก็นำมาเล่าให้เพื่อนๆฟังนะคะ่ เพื่อนคนไหนที่เจอสังคมแบบดาก็ช่วยแนะนำวิธีคิดให้กับดาด้วยนะคะ่ จะเป็นพระคุณอย่างสูง ดาเครียดมาหลายปีแล้วคะ่

spa

สวัสดีค่ะคุณ da
เป็นเมียฝรั่งต้องทำใจอย่าเอาใจไปใส่กับสังคมที่เห็นวัตถุมาก่อนความเป็นมนุษย์ ตัวเรารู้ว่ากำลังเรามีมากน้อยแค่ไหนสังคมทุกวันนี้เห็นวัตถูก่อนไม่สนใจศีลธรรมจะมัวไปสนใจใย

มนุษย์ทุกคนต้องทำงานและใช้ความสามารถของตัวเองไม่ใช่จับเสือมือเปล่าเพราะมันจะอยู่กับเราไม่นานความภาคภูมิใจก็ไม่มี

ส่วนคำพูดของคนรอบข้างมันอาจจะทำให้เราอืดอัดลองเล่าชีวิตความเป็นอยู่ของเราที่นี่ให้เค้าฟังอยู่บนพื้นฐานความเป็นจริงถ้าพูดแล้วไม่ฟังเป็นเรื่องของเขา

ส่วนตัวถ้านับวันที่รู้จักกับสามี 25 ปีแล้วผ่านอะไรๆมามากมายถ้ามัวไปสนใจคนรอบตัวเรามากความสุขในชีวิตครอบครัวจะหายไปค่ะ

อย่าให้คนทางเมืองไทยคาดหวังว่าเราจะต้องเป็นผู้ให้อย่างเดียวหน้าที่ในการดูแลผู้อุปการีนั้นเรายังคงต้องทำแต่ต้องอยู่ในพื้นฐานที่พอเพียงตามฐานะและสภาพของคุณเอง

อย่ามองคนอื่นมองดูตัวเราเองและตั้งเป้าหมายว่าเราต้องการอะไรและลงมือทำค่ะ
สปาร์

Aei2520

สวัสดีค่ะคุณดา
เข้าใจมากมายเลยค่ะสังคมมันเป็นแบบนั้นจริงจริง ด้วยความคิดของคนไทยส่วนใหญ่ในชนบทคิดกันแบบนั้นแต่ไม่ได้เป็นหมดทุกคนนะคะ
แฟนน้องเองก้อไม่รวยหาเช้ากินค่ำ. ส่งแม่บ้างนิดหน่อย บางเดือนไม่มีก้อไม่ได้ให้ค่ะ แต่ยังดีที่ทางบ้านน้องเขาเข้าใจ
ตอนนี้น้องหางานทำอยู่ค่ะ. เครียดมากหาธรรมะเข้ามาช่วย นั่งสมาธิ ทำหน้าที่ปัจจุบันให้ดีที่สุด. อดีตผ่่านไปอนาคตก้อมาไม่ถึงจึงไม่อยากคิดไปก่อนหรือย้อนคิด.  ก้อเลยพอใจเท่าที่เราหมายเไม่เดือดร้อนแต่หม่อยู่นิ่งค่ะ

Da_beauty

ขอบคุญมากนะคะ่คุณสปา คำพูดของคุณที่บอกว่า มนุษย์ทุกคนต้องทำงานและใช้ความสามารถตัวเอง ถึงจะเกิดความภูมิใจ ถูกต้องที่สุดคะ่ ตลอดเวลาที่ผ่านมาดาก็ทำงานหาเลี้ยงครอบครัวตลอดตั้งแต่ยังไม่มีสามีฝรั่ง ถึงมันจะได้น้อยแต่ดารู้สึกภูมิใจมาก มันทำให้ดารู้จักประหยัดกิน ประหยัดใช้ เพราะกลัวเงินไม่เหลือให้ลูก ใช่คะ่คุณสปาเรารู้ว่าเรามีกำลังแค่ไหน  พ่อแม่บางคนทีหมู่บ้านดานะคะ พอลูกได้สามีฝรั่ง ยังไม่ทันปรึกษาลูกเลยไปกู้เงินธกสมาออกรถปิคอัพ เอาของผ่อนเข้าบ้าน ลูกสาวก็พูดไม่ได้เลยคะ่ ต้องไปกดดันจากสามีอีกทีนึง คนในครอบครัวดาก็ออ่นไหวไปกับสิ่งเหล่านี้ พูดทำนองว่าทีคนอี่นทำไมเขาทำได้ประมาณนี้ละคะ่ ดาก็พยายามอธิบายนะคะ่ว่าฝรั่งเขาเงินเดือนเยอะก็จริงแต่เขาจ่ายภาษีแพง อะไๆก็แพงหมด แต่เขาไม่ได้มาเห็นเนาะไม่รู้จะเข้าใจแค่ไหน ผู้หญิงไทยที่ชอบไปกดดันสามีขอโน่น ขอนี่ สว่นใหญ่แล้วไม่เคยเดินทางเข้ามาอยู่ที่เมืองนอกคะ่ สามีคอยส่งให้ใช้ที่เมืองไทย ก็เลยไม่รู้ถึงความเป็นอยู่ที่นี่ ถ้าเขาได้มาอยู่จริงๆคงจะเห็นใจสามี เหมือนที่ดาเป็นอยู่ทุกวันนี้ เมื่อก่อนก็เคยคิดอย่างนั้น เกือบขอเลิกกับเขาไปแล้วคะ่คุณสปา คิดว่าเขาเป็นคนใจแคบ ไม่รักเรา พอมาอยู่ที่นี่ เห็นการดำรงชีพที่นี่ เห็นการเก็บออมเงินของเขาที่นี่ ทำให้เข้าใจสามีมากขึ้น เขาส่งให้ลูกกับพ่อแม่ดาที่เมืองไทยเป็นประจำทุกเดือนก็ไม่มาก พออยู่กันได้อย่างไม่เดือดร้อน ทำให้ดาเกรงใจเขาเป็นทวีคูณ จะต้องหารายได้ช่วยสามีอีกทางนึง เพราะดาคิดว่าพ่อแม่เขาแท้ๆเขายังไม่ส่งเงินให้เลย ดาจะต้องพยายามบอกคนในครอบครัวดาให้เข้าใจเหมือนคุณสปาว่า อย่าให้เขาคาดหวังว่าเราจะเป็นผู้ให้อย่างเดียว ดาเข้าใจแล้วนะคะผู้หญิงไทยที่มาอยู่ที่นี่มีความอดทนสูงจริงๆ แนวคิด การแสดงความคิดเห็น เป็นสัจธรรมจริงๆ หลายกระทู้ที่ดาได้อ่าน มันเหมือนดากำลังนั่งฟังพระท่านกำลังสอนธรรมะให้กับดา ฟังแล้วมันใช่เลย เสียดายคนที่หมู่บ้านดายังไม่รู้จักอิเตอร์เน็ต  ทุกคนคอยฟังแต่เรื่องราว ว่าใครได้สามีรวย ไม่รวย จากปากของใครต่อใคร เห็นแล้วเหนื่อยใจจริงๆคะ่
   ขอบคุณ คุณสปามากเลยนะคะ เพื่อนๆท่านอื่นเหมือนกันที่ผ่านมาอ่าน มาให้แนวคิดให้กับดา

Da_beauty

ถูกต้องคะ่คุณสปา อีกคำพูดนึง ตั้งเป้าหมายไว้ และลงมือทำ ตอนี้พูดภาษาเขาได้บ้างแล้ว ภูมิใจมาก เราจบแค่ป6 ได้ไปนั่งเรียนภาษากับเด็กมหาลัย หลายๆประเทศ ทุกคนเริ่มจากศูนย์หมด

spa

สวัสดีค่ะคุณดา

แรกๆก็อ่อนไหวเป็นธรรมดาค่ะคุณดาเดี๋ยวแก่กล้าวิชา (การใช้ชีวิตในต่างแดน) ก็เข้มแข็งเองค่ะ

อยู่กับตัวเองอย่างมีความสุขกับการใช้ชีวิตประจำวันของเราให้ได้รักษาใจอย่าให้วอกแวกเป็นความสุขพื้นๆที่เราไม่ต้องวิ่งหาค่ะ

ดูแลครอบครัวในที่นี้หมายถึงสามีของเราให้ดีหรือถ้ามีลูกด้วยกันก็ทำหน้าที่ให้ดีที่สุดเท่านี้ผลลัพท์ที่ดีก็จะตามมาค่ะ

สปาร์