อยู่กินกันมาก่อน จดทะเบียนสมรส

Previous topic - Next topic

Da_beauty

สวัสดีคะ่ ป้าพอลและเพื่อนๆสมาชิกทุกคน วันนี้มีปัญหามาให้ตอบอีกแล้วคะ่ เพื่อนที่จดทะเบียนที่เมืองไทย เจ้าหน้าที่ได้บันทึกไวที่ใบสมรสคร2คำว่า ก่อนจดทะเบียนสมรส ทั้งสองฝ่ายได้อยู่กินกันมาก่อน (ระบุจำนวนปี)เหมือนของดาไหมคะ่ ดากำลังจะถามว่า ตรงที่บอกว่าเคยอยู่กินกันมาก่อนจดทะเบียนนนั้น มีผลทางกฎหมายหรือเปล่าคะ่ เจ้าหน้าที่เขียนไว้ เพื่อจุดประสงค์อะไร แค่นี้แหละคะ่ อยากทราบเหตุผลจริงๆคะ่
   รักป้าพอลและเพื่อนๆทุกคน
    ดา บิวตี้

Jojo

สวัสดีค่ะคุณดา

ของโจ้ระบุแค่ว่า คู่สมรสทั้งสองฝ่ายโสด ไม่เคยผ่านการจดทะเบียนสมรสมาก่อน 
แต่อาจจะเกี่ยวเนื่องจากรายละเอียดตามที่สถานฑูตเค้าระบุไว้ในใบอนุญาตให้สมรสหรือป่าวค่ะ เพราะทางอำเภอเค้าอ้างถึงใบนั้นด้วยอ่ะค่ะ ในใบสมรส ไม่มีผลอะไรหรอกค่ะ
อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส