News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

Royal Thai Consulate Zürich

Previous topic - Next topic

micky

วันนี้เวลา 10 โมงเช้า เรากับสามีเข้าไปทำวีซ่า โดยทำวีซ่านักท่องเที่ยวพักสองเดือนให้สามี เพื่อเดินทางเข้าเมืองไทย และเราแปลเอกสารแต่งงาน เป็นทะเบียนสมรส เท่านั้น ค่าแปลเอกสารราคา Fr. 140 การถามคำถามจากเจ้าหน้าที่ที่นั่งฝั่งหน้าต่าง คนตัวผอม ๆ หน้าตาค่อนข้างเหนื่อยกับงานและเบื่อโลกมาก เราเลยกล่าวสวัสดีค่ะพร้อมยกมือไหว้ เค้าก็ตอบรับและถามเราว่า

1. ติดต่อเรื่องอะไรคะ เราตอบว่า แปลทะเบียนสมรสเป็นภาษาไทยค่ะ
2. เจ้าหน้าที่บอกว่า ขอดูเอกสารหน่อยค่ะ เรายื่นเอกสารให้ เขาพูดต่อว่า เอกสารประทับตราเรียบร้อย โทรมาถามหรือว่าอ่านรายละเอียดเองคะ เค้าถามเรา
3. เจ้าหน้าที่ถามอีกว่า ชื่อของคุณจะให้เขียนยังไงคะ เราเลยยื่นเอกสารให้เขา ว่าชื่อนามสกุลของสามีเราเขียนเป็นภาษาเยอรมันแบบนี้ค่ะ เจ้าหน้าที่พูดต่ออีกว่า ถ้าเป็นภาษาในเอกสารอ่านเองออกค่ะ อ่านได้ค่ะ อ่านแล้วเข้าใจ เค้าตอบเรา แล้วเค้าพูดต่อว่า ดิฉันหมายถึง ชื่อของคุณจะให้เขียนเป็นภาษาไทยยังไงคะ เค้าก็จัดการเขียนโชว์เราว่า เค้าสะกดภาษาไทยได้ พร้อมกับเขียนชื่อพ่อกับแม่เราเป็นภาษาอังกฤษ และบอกเราว่า ชื่อพ่อแม่ด้วยเขียนไทยยังไงคะ เราก็กรอกเอกสารโดยไม่อยากถามอะไรจากมันอีกเลย มันพูดต่ออีกว่า
4. อยู่ที่นี่ ต้องหัดทำอะไรเองนะคะ (ก็หล่อนเล่นมาแบบรู้อยู่คนเดียวว่าดำเนินการอย่างไร) เราไม่ได้ดำเนินงานเรื่องเดียวซ้ำซากแบบหล่อน เราก็ต้องถามว่าทำอย่างไร และการเป็นตัวแทนสถานทูต ต้องยิ้มแย้มแจ่มใส ตั้งแต่เราเข้ามาก็ได้ยินหล่อนถอนหายใจหลายครั้งมาก พร้อมออกอาการหงุดหงิด ค่อนข้างจะบ่นเรื่องงานเหมือนกัน เค้าอยากบ่นให้เราฟังมั้ง หรือว่าไงก็ไม่รู้   และยังจะรีบร้อนไปไหนก็ไม่รู้ เรากรอกเอกสารก็ต้องอ่าน แต่กิริยาเขาเหมือนเรามาถ่วงเวลายังไงก็ไม่รู้ อยากเล่าให้เพื่อน ๆ ฟังค่ะ ว่าแต่ละท่านคิดเห็นกันอย่างไร ตัวเราก่อนจะมาอยู่นี่ก็ทำอะไรด้วยลำเข้งของตนเองเหมือนกัน แต่หล่อนทำเหมือนหล่อนเป็นคนเดียวที่ทำงานเก่ง และเป็นคนเดียวในโลกที่มีปัญหาเรื่องงาน เราไม่อยากพูดมาก แต่แค่อยากเล่าค่ะและเซ็งมากในอารมณ์ แต่คิดว่า ก็ขอบคุณเขานะ เขาด่าเราก็นึกซะว่า อยากให้เราเก่ง (เอะยังไงนะ) 

จากนั้น สามีเราก็พยายามจะถามว่า ที่โลซานมีอะไรบ้างที่..................สามีเรายังพูดไม่จบ หล่อนจัดการสวนตอบกลับคำถามทันควันและรีบร้อนมาก หล่อนพูดว่า ถ้าอยากได้วีซ่าสามเดือน ต้องไปที่เบิร์น และ บลา บลา บลา บลา สามีเราพูดด้วยอารมณ์นิ่งว่า ไม่ใช่ ไม่ใช่ ขอสอบถามอย่างอื่นครับ สามีเราถามว่า คุณหรือที่ Royal Thai Consulate Zürich มีข้อมูลการท่องเที่ยวโลซานไหม ผมอยากไปเยื่ยมชมสถานที่ที่ในหลวงที่รักของคนไทยที่ท่านเคยเสด็จไปที่โลซาน เจ้าหน้าที่  Royal Thai Consulate Zürich ก็ตอบด้วยความรีบไปไหนว่า ขอโทษด้วย ดิฉันจำไม่ได้ค่ะ ถ้าอยากรู้ต้องหาในอินเตอร์เน็ตเองค่ะ และต่างคนต่างกล่าวลากัน สามีของเราเลยงงไปเลย เพราะเราบอกได้เลยว่า สามีเราเป็นคนสวิส และมีความสนใจในพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวของคนไทยมากมาก ขนาดรู้ว่าท่านเคยประทับ ประสูติที่ไหนบ้าง จำได้ถึงปี ค.ศ. ซึ่งเราภูมิใจมากมาก และก็พาเราไปโลซานมาแล้ว ในครั้งแรกที่เราได้มายืนอยู่บนแผ่นดินประเทศสวิสเซอร์แลนด์
พอเสร็จจากเรา หล่อนเดินกลับไปนั่งทำงานต่อและถอนหายใจหนึ่งเฮือก แบบโลกนี้หนักใจมาก หล่อนบอกว่า ถ้ามีปัญหาจะติดต่อไปค่ะ

เรื่องเล่าเล็กน้อยจากต่างแดน ที่เราแสนท้อใจ.....ขอบคุณค่ะ เพื่อน ๆ มีข้อแนะนำ คิดเห็นยังไงก็ คอมเม้นเลยค่ะ

pluskit017

ไม่น่าเลยนะ
รับแปลเอกสาร ด่วน ทุกประเภท

Emmy

ก็เคยโทรไปที่นี่เหมือนกัน คือเราโทรไปสอบถามเรื่องการรับรองเอกสารการจดทะเบียน และแปลเอกสาร เพื่อที่จะไปแจ้งสมรสในเมืองไทย ขั้นแรกเราเข้าไปหาที่อยู่และเบอร์โทร ใน internet   หลังจากนั้นก็โทรไป ก็มีเจ้าหน้าที่พูดเป็นภาษาเยอรมัน ซึ่งเราก็พอจะเข้าใจ แต่เราก็ทักว่าสวัสดีค่ะ เขาก็ทักเราเป็นภาษาไทย แต่ไม่ค่อยชัด ออกสำเนียงคนจีน เราก็ถามเรื่องรายละเอียดขั้นตอน นางก็บอกว่าใจจะต้องนำเอกสารไปให้ staatkonsulat  รับรองก่อน จึงจะสามารถทำการแปลและรับรองเอกสารให้ได้ ถ้าคุณไม่เข้าใจก็ให้ไปดูที่ website หลังจากนั้นก็วางสาย และเราก็อธิบายเป็นภาษาอังกฤษ ให้แฟนฟัง แฟนก็ถามว่า ทำไมจะต้องนำไปรับรอง ในเมื่อเอกสารก็เป็นต้นฉบับ และมีลายเซ้นกำกับ แฟนก็ไม่เข้าใจอีก ก็เลยโทรไปอีกรอบ ก็ได้รับคำตอบจากนางเหมือนเดิม ก็เลยถามนางว่า รบกวนช่วยอธิบายให้แฟนฟังเป็นภาษาเยอรมันได้หรือเปล่า นางบอกว่าพูดไม่ได้  ดิฉันก็นึกในใจว่า ทำงานสถานฑุตในยุโรปพูดภาษาหลักเขาไม่ได้ มาทำได้อย่างไร เขาก็อธิบายเป็นภาษาอังกฤษฟัง ซึ่งแฟนก็เข้าใจนิดหน่อย หลังจากวางสาย แฟนก็เลยพูดว่า บริการได้แย่มาก  ดิฉันก็เลยบอกกับแฟนว่า ถ้ามันยุ่งยาก มีแต่จะเอาเงิน ก็ไม่ต้องแจ้งมันหรอก

ระบบราชการไทย เมื่อไรจะเจริญสักที มาอยู่เมืองนอก ก็เหมือนอยู่บ้านนอก ทำไมไม่ดูการทำงานของคนที่เขาเจริญแล้วบ้าง ประเทศไทยจะได้เจริญสักที สาธุ

micky

เห็นด้วยกับคุณ Emmy ค่ะ