ขอถามเรื่องการทำใบขับขี่ใหม่ในสวิสฯค่ะ

Previous topic - Next topic

นิดหน่อย

ดิฉันมีใบขับขี่ต่างประเทศ แต่กำลังจะหมดแล้วเดือน กุมภาฯ2006 แล้วถ้าไปต่อแล้วจะเอามาทำใบขับขี่ สวิสฯได้หรือไม่คะ แต่ดิฉันแต่งงานได้เกิน 1 ปีแล้วค่ะ เคยได้ยินมาว่าจะต้องเปลี่ยนภายใน1 ปี หลังจากที่แต่งงาน จริงหรือไม่คะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0007 ห้อง lifestyle (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

สายไป

เปลี่ยนไม่ได้ครับเพราะเลยมาหนึ่งปีแล้วคุณต้องเริ่มทำให้เสร็จก่อนหนึ่งปี

แม่น้องติ๊ดตี่

อันนี้มีประสบการณ์เองเลยนะ

ใบขับขี่สากลนะ  ถ้ามาใช้ในสวิส  เค้าให้ใช้แค่ปีแรกที่เราแต่งงานกันกับชาวสวิสเท่านั้น  แต่ว่าปีถัดไปต้องทำ หรือเปลี่ยนเป็นใบขับขี่ของสวิสนะ  ไม่ใช่ไปทำใบขับขี่สากลมาอีก  ถ้าเราทำใบขับขี่สากลมาอีก ไม่มีสิทธิ์ใช้นะ  ถ้าทำผิดถูกจับได้  อาจจะได้รับโทษไม่ให้ขับรถ หรือทำใบขับขี่ของสวิส เป็นเวลานาน ขึ้นกับความผิดที่เราทำ   (ซึ่งอันนี้อยู่ในข้อ "ให้ใช้" ใบขับขี่สากลแค่ปีแรกนะ  ส่วนเรื่องเปลี่ยนนะอีกอย่างนะ)

กฎหมายใหม่ที่มีผลใช้ตั้งแต่วันที่ 1 ธันวาคม 2005ไม่ทราบนะว่ายังใช้วิธีการเปลี่ยนแบบเดิมหรือเปล่า  ต้องลองโทรไปถามอีกที  ว่ายังเปลี่ยนได้หรือเปล่านะ

ส่วนเราก็ทำแบบเปลี่ยนนะ  แต่ไม่ได้เปลี่ยนปีแรกนะ  มาทำตอนได้สัญชาติสวิสแล้วดิ เพิ่งได้มาไม่นานนี่อง  ถ้าเป็นกฎหมาเดิมนะเปลี่ยนได้แน่นอน  ของคันโตนเบิร์นนะ(ขอย้ำเพราะเราอยุ่คันโตนนี้)  และก็ไม่ได้ใช้ใบขับขี่สากลเป็นหลักฐานในการขอเปลี่ยนเลย  เอาใบขับขี่ตลอดชีพจากเมืองไทยไปแปล  และก็ไปยื่นเอกสารที่สำนักงานขนส่ง ซึ่งมีหลักฐานหลายอย่างอยู่  หลังจากนั้นไม่กี่วันเค้ามีจดหมายบอกวันนัดให้เราไปสอบขับเลยนะ  และมีเวลาเรียนหรือเตรียมตัวแค่ ประมาณ 1 เดือน  ถ้าสอบไม่ผ่านไม่มีสิทธิ์แก้ตัว  ต้องเริ่มต้นเรียนใหม่หมดเลย

กฎหมายใหม่เห็นเขียนไว้แค่นี้เอง.......

Führerausweis auf Probe
 Ab dem 1. Dezember 2005 erhalten Neulenkerinnen und Neulenker den Führerausweis nach bestandener Prüfung für drei Jahre nur noch auf Probe. Erst nach Besuch einer Weiterbildung bekommen sie den Ausweis unbefristet.

ป้าตุ้มได้อธิบายเป็นภาษาไทยไว้อีกกระทู้นึงแล้วนะคะ

ส่วนเรื่องเปลี่ยนอาจจะยังแบบเดิมก็ได้(ย้ำว่าอาจจะ)  เพราะไม่เห็นแจ้ง  ยังไงลองโทรไปถามดู เ พื่อความแน่ใจนะคะ  หรือให้แฟนตรวจสอบที่ลิงค์นี่เลย เพราะไม่มีเวลาแปลให้นะคะ  อย่าลืมนะคะอย่าเสียโอกาสที่เราควรได้  

http://www.ch.ch/urn:ch:de:ch:ch.01.01.09:01

หมายถึงใบขับขี่สากลที่นำมาให้ในสวิสของคนไทยที่แต่งงานกับชาวสวิสนะคะ  แต่ถ้าคุณเอาไปใช้ต่างประเทศที่ระบุในใบขับขี่สากล  ก็ยังใช้ได้เช่นเดิมคะ.............เพียงแต่ถ้าในสวิสคุณแต่งงานกับชาวสวิส และมีบัตรพำนักประเภท B และอยู่นานเกินหนึ่งปีกฎหมายเก่าไม่อนุญาตให้ใช้  ถ้าคุณยังดื้อนำมาใช้  ถ้าเค้าจับไม่ได้ก็โชคดีไป  แต่ถ้าถูกจับได้เพราะเราทำผิดกฎจราจร  ถ้าความผิดร้ายแรงอาจจถูกตัดสินให้สอบทำใบขับขี่ได้นะคะ

อย่าลืม "โทรไปถามให้มั่นใจก่อนอีกครั้งนะคะ"

นิด( แม่ลูกหมูสามตัว)

ขอบคุณพี่ตุ๊กมากจ้า  ที่เข้ามาช่วยให้ความกระจ่างพอดี กำลังรอเพื่อนๆในบ้านน้อยของพวกเราที่รู้ให้ช่วยเข้ามาตอบ  ยอมรับว่า เรื่องใบขับขี่นิดไม่ค่อยรู้เท่าไหร่  และอยากได้ข้อมูลพอดี ขอบคุณพี่ตุ๊กหลายๆเด้อ

สวัสดีค่ะ

ใบขับขี่สากลของเราก็จะหมดเดือนกุมภา 2006  เหมือนกันค่ะ
 จริงๆ เค้าจะอนุญาตให้ใช้ได้หนึ่งปี นับจากวันที่เราเดินทางเข้า
 ประเทศน่ะค่ะ ไม่ใช่วันที่แต่งงาน  อันนี้เค้าจะดูจากใบพำนัก
 พาสต์เบ น่ะค่ะ
 เรื่องจะไปต่อหรือทำใบขับขี่สากล ที่เมืองไทยแล้วนำมาใช้
 อีกไม่ต้องไปทำให้เสียเงินค่ะ เพราะเค้าไม่อนุญาตให้ใช้
 หากเกิดอุบัติเหตุขึ้นมาเราจะเสียมากนะค๊ะ ประกันไม่จ่ายแน่นอน

แนะนำให้รีบเตรียมเอกสาร

1. ใบขับของเมืองไทย จะเป็นตลอดชีพ หรือ แบบหนี่งปี  อันนี้ให้แปลเป็นภาษาราชการท้องถิ่นค่ะ
 2. copy พาต์สเบ
 3. cop พาต์สปอร์ต
 4. ภาพถ่าย สองนิ้ว
 5. แล้วก็ไปขอใบคำร้อง มากรอกรายละเอียด
 6. พร้อมกับนำใบคำร้องนี้ ไปตรวจวัดสายตา ที่ร้านแว่นเค้าจะบันทึก
 เกี่ยวกับสายตาเราพร้อมลงลายเมือชื่อ พร้อมแสตมป์
  ให้เราก็นำเอกสารทั้งหมดไปที่สำนักงานขนส่งเมืองที่อยู่  เค้าจะให้ใบนักเรียนขับรถ มาใบนี้จะมีอายุสองเดือน
 เมื่อเราจ่ายเงินเรียบร้อย เ้ค้าก็ให้เรานัดวันเวลาที่จะสอบขับได้เลย ต้องก่อนวันหมดอายุของใบนักเรียนขับรถ

ตุ้ม

เคยได้ฟังจากเพื่อนชาวสวิสว่าพี่สใภ้ของเค้าไปสอบภาคปฎิบัติขับรถที่ซูริคแล้วไม่ผ่าน 2 หรือ 3 ครั้ง(จำไม่ได้แน่นอน)  ทางกรมขนส่งให้ไปหาจิตแพทย์ก่อนที่จะมาสอบอีกครั้ง ฉนั้นถ้าไม่แน่ใจว่าคล่องแคล่วและกล้าขับในถนนซื่งเป็นคนละด้านกับประเทศเรา  ควรจะซ้อมฝีมือไว้ให้แม่นก่อนนะคะ

เป้นความจริงคะป้าตุ้ม.......ถ้าสอบขับสามครั้งไม่ผ่าน  ต้องไปพบจิตแพทย์  เนื่องจากเค้าคิดว่าประสาทสัมผัสเราอาจจะมีปัญหาละคะ  ต้องไปพบจิตแพทย์  และเอาใบรับรองจากแพทย์มายืนยันว่าเราไม่มีปัญหาทางจิต  ถึงจะสอบครั้งที่ 4  ได้คะ  เพราะเค้าบอกว่าถ้าเรามีปัญหาทางจิตนี่อาจจะทำให้เกิดอุบัติเหตุได้ง่ายละคะ