News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

จดทะเบียน

Previous topic - Next topic

nuy_31

:)  จะไปจดทะเบียนกับแฟนที่สวิต   สำหรับฉันมีใบอะไรบ้างต้องทำอะไรบ้าง  แฟนกับ
ฉันจดทะเบียนที่เมื่องไทยกันแล้วและมีลูกด้วยกันแล้วจะไปจดทะเบียนที่สวิตยากไหม

กิ๊ป

สวัสดีค่ะคุณนุ้ยป้าพอลและทุกๆคนค่่ะ :)
ถ้าคุณนุ้ยได้จดทะเบียนสมรสที่ไทยเรียบร้อยแล้วก็ไม่ต้องไปจดทะเบียนสมรสที่สวิสแล้วค่ะเพราะไม่ว่าจะจดที่ไทยหริอสวิตมีสิทธิ์เท่ากันค่ะ :)ตัวดิฉันก็จดทะเบียนที่ไทยค่ะและยื่นวีซ่าติดตามสามีค่ะ :)และคุณมีบุตรด้วยกันกับสามีและอย่าลืมให้สามีคุณทำเรื่องรับรองบุตรด้วยค่ะ(เกี่ยวกับเรื่องรับรองบุตรดิฉันไม่มีปสกค่ะยังไงก็รอผู้รู้ท่านอื่นมาตอบค่ะ :))ส่วนเรื่องเอกสารทพวีซ่าติดตามก็มีดังนี้ค่ะ
1.สำเนาหนังสือเดินทางของฝ่ายชาย+3ชุด
2.ทะเบียนบ้าน+สำเนา3ชุด
3.บัตรประชาชน+สำเนา3ชุด
4.ใบเปลี่ยนชิ่อนามสกุล+สำเนา3ชุด(ถ้ามี)
5.ทะเบียนสมรส (ใบคร.2)+สำเนา3ชุด
6.รูปถ่าย4ใบ
7.แบบฟอร์มวีซ่า D 3ชุด http://www.bfm.admin.ch/content/dam/data/migration/einreise/visumantragsformulare/visumantrag-visumd-en-de.pdf ค่ะ
ส่วนเอกสารของบุตรก็มี ดังนี้และต้องนำไปแปลเป็นภาษาราชการของสวิสค่ะ
1.ทะเบียนบ้าน+สำเนา3ชุด
2.สูติบัตร(ใบเกิด)+สำเนา3ชุด
3.เอกสารรับรองบุตร+สำเนา3ชุด(ถ้ามี)
4.รูปถ่าย4ใบ
5.แบบฟอร์มวีซ่าD 3ชุดค่ะ
6.หนังสือเดินทางของบุตร+สำเนา3ชุด
7.สำเนาหนังสือเดินทางของพ่อและแม่อย่างละ3ชุด
ตามนี้เลยค่ะโชคดีค่ะ :)