ส่งของไปสวิสทางเรือ

Previous topic - Next topic

kookkook

เอกำลังเตรียมขนของย้ายไปสวิส  กำลังถกเถียงกะคุณแฟนเรื่องส่งของทางเรือไปสวิสค่ะ  ทางไปรษณีย์ไทยจะคิดเงินตามน้ำหนักสิ่งของที่จะส่ง  แต่คุณแฟนบอกว่าน่าจะคิดตามขนาดที่ส่ง  เพราะเรือสามารถขนของหนักๆได้ดี  ก็เลยจะให้เอไปถามเจ้าอื่น  แต่ก็ไม่รู้จะไปถามที่ไหนดี   ???

แล้วเท่าที่อ่านกระทู้อื่นๆ จะต้องมีการเสีย VAT ในการเอาของเข้าสวิส  ถ้าเป็นของที่ใช้แล้วก็ต้องเสียหร๋อค่ะ  (เพราะคุณแฟนจะขนทุกอย่างไป เช่นพวกหนังสือ แผ่นหนังดีวีดี เครื่องเล่นดีวีดี  ทีวี ) 

เพื่อนๆท่านไหนช่วยแชร์ประสบการณ์ให้ฟังหน่อยได้ไหมค่ะ