อยากจะพาลูกชายอายุ 1 เดือนกลับไปเที่ยวเมืองไทยค่ะ แต่ไม่รู้ว่าจะดำเนินการอย่างไร

Previous topic - Next topic

Beby_pi

อยากจะพาลูกชายวัย 1เดือน กลับไปเที่ยวเมืองไทยค่ะ ประมาณ สองเดือนค่ะ มีคนแนะนำว่าให้ทำ passport swiss แล้วไปขอวีซ่าเข้าเมืองไทยให้ลูก แต่ปัญหาติดอยู่ตรงที่ว่า จะไปทำ passport swiss ให้ลูกได้ไหม (พ่อเป็นคนสวิสฯ แม่เป็นไทยค่ะ)ใช้เอกสารอะไรบ้าง แล้วทำได้ที่ไหน ตอนนี้ลูกชายอายุ 2สัปดาห์ค่ะ สามารถไปติดต่อทำ passport ได้ไหมค่ะ (หวังพึ่งสามีไม่ได้เลยค่ะ เค้าไม่ใส่ใจจะช่วยเหลือ เลยต้องติดต่อทำเรื่องเอง)รบกวนผู้รู้ ตอบด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

Jojo

สวัสดีค่ะ

ตอนนี้โจ้กลับมาเมืองไทยกับลูกชายวัย 9 เดือนค่ะ ลูกชายถือพาสสวิสและทำการขอวีซ่าไทย เพราะอยู่เมืองไทยเกือบสองเดือนค่ะ

ติดต่อขอทำพาสสวิส โดยการโทรติดต่อสอบถามและนัดจองคิวกับ หน่วยงาน Ausweis Zentrum ประจำจังหวัดค่ะ (ไม่รู้ว่าสะกดถูกหรือป่าวนะคะ  ;D) ส่วนจะใช้เอกสารอะไรบ้างนั้น ไม่ทราบค่ะเพราะสามีเป็นคนติดต่อ พอได้วันนัดก็นำลูกชายไปถ่ายรูปทำพาสปอร์ตกะบัตรประชาชนสวิส และเสียค่าธรรมเนียม ถ่ายง่ายค่ะ เค้าจะให้เด็กนอนถ่าย  :D หลังจากนั้นเค้าก็จะส่งพาสสวิสกะบัตรมาให้ที่บ้านทางไปรษณีย์

พอได้พาสสวิส ก็ติดต่อทางสถานฑูตไทยที่เบิร์น เพื่อขอทำวีซ่า ถ้าจำไม่ผิดเสียค่าวีซ่า 40 ฟรังค่ะ โดยกรอกแบบฟอร์มโดยดาวน์โหลดจากเว๊บไซด์ของสถานฑูต แล้วส่งไปพร้อมรูปถ่าย 2 รูป + เงินค่าธรรมเนียม + พาสสวิส + สำเนาตั๋วเครื่องบินที่จะเดินทาง + ซองเปล่าจ่าหน้าซองถึงตัวเองติดสแตมป์ 5 ฟรัง (ยังไงโทรถามสถานฑูตอีกครั้งนะคะ) หลังจากนั้นประมาณ 2 อาทิตย์เค้าก็จะส่งพาสสวิสพร้อมวีซ่าไทยกลับมาให้ทางไปรษณีย์ค่ะ

อันนี้เป็นวิธีที่ง่ายที่สุดค่ะ ถ้าสามีไม่ให้ความร่วมมือในการขอพาสปอร์ตให้ลูก เพราะถ้าขอพาสไทย คุณและสามีต้องไปยื่นคำร้องด้วยกันค่ะ
อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส

naddyswiss

ลูกที่ถือพาสปอร์ตสวิส แต่มีแม่เป็นคนไทย เค้าอนุโลมให้อยู่ในประเทศไทยได้เกินหนึ่งเดือน โดยเด็กไม่ต้องทำวีซ่าใดๆทั้งสิ้นนะคะ

ลูกๆดิฉํนทำแบบนี้ตลอดแหล่ะค่ะ เค้าอนุโลมให้ค่ะ ตอนที่จะเช็คออกนอกเมือง จากประเทศไทยกลับสวิส เค้าจะพาคุณไปที่โต๊ะ แล้วแสตมป์นี้ให้นะคะ

ไม่ต้องกลัวๆใดๆทั้งสิ้นค่ะ....

naddyswiss

ส่วนพาสสวิสไปขอที่ Passport Zentrum โดยโทรไปนัดวัน หรือ สามารถบุํคผ่านเน็ตสำหรับทำนัดก้อได้ค่ะ

ส่วนด้านล่างเป็นรูปของพาสปอร์ตสวิสของน้องนาตาลีนะคะเมื่อปลายปีที่ผ่านมาค่ะ น้องอยู่เกินกำหนดหนึ่งเดือน

naddyswiss

ทำนัดขอทำพาสปอร์ตออนไลน์ได้ตามลิงค์นี้นะคะ สามีไม่ทำให้ก้อทำเองค่ะ เราอยู่เมืองนอก รอสามีไม่ค่อยได้ น่ารำคาญ เราต้องค้นคว้าทำเอง

บางอย่าง สามีดิฉันยังไม่รู้เลยค่ะ ว่าประเทศเค้ามี เหอๆๆๆๆ...

https://www.ch-edoc-passantrag.admin.ch/antrag/antrag_start.action?request_locale=en

naddyswiss

อันนี้แถมให้นะคะ Document Bestellen จะขอเอกสารอะไรไปลิงค์นี้ สามารถขอออนไลน์ได้หมด แล้วเค้าจะส่งบิลค่าธรรมเนียมตามเรามา สะดวกสบาย เผื่อนึกไม่ออก มีใครบอกมาว่าต้องการเอกสารของเรา ไม่ต้องไปถาม เกมายเด้ให้เมื่อยตุ้ม เกมายเด้ ไม่ค่อยรู้เรื่องอะไรเลยค่ะประเทศชาตินี้

http://www.pom.be.ch/pom/de/index/zivilstand-pass-id/zivilstand/dokumente-online-bestellen.html