อยากสอบถามเรื่องทำใบขับขี่ในสวิส กรณีทำภายใน1 ปีค่ะ

Previous topic - Next topic

NUS

สวัสดีค่ะ  ยินดีที่ได้รู้จักทุกคนนะคะ
ตอนนี้อาศัยอยู่ Martigny ค่ะ มีใครอยู่ที่นี่บ้างค่ะ
แต่ต้องไปสอบใบขับขี่ที่ Sion ค่ะ ใครเคยสอบเมืองนี้บ้างค่ะ
เค้าเน้นอะไรบ้างค่ะ และไปสอบใบขับขี่นี่ต้องนั่งไปกับคนสอบแค่สองคน
หรือว่าให้สามีไปด้วยก็ได้ค่ะ คือยังไม่ค่อยได้ภาษาฝรั่งเศสเลยค่ะ กลัวว่าจะฟังไม่ถนัดหนะคะเวลาเค้าสั่ง
นุชเองมีใบขับขี่ตลอดชีพเมืองไทยค่ะ  เห็นทางSion บอกว่าจะไม่คืนของไทยให้ด้วยค่ะ
ใกล้จะต้องไปสอบแล้วค่ะ กลัวไม่ผ่านอะคะ

ขอบคุณทุกคำตอบล่วงหน้านะค่ะ

นุชค่ะ :D

Jojo

สวัสดีค่ะคุณ  NUS

ยินดีที่ได้รู้จักค่ะ แต่ไม่ได้อยู่เมืองเดียวกันหรอกค่ะ โจ้อยู่โซลูเทิร์น ฝั่งเยอรมัน
รายละเอียดการสอบลองเข้าไปอ่านกระทู้เก่า ๆ ของโจ้ กะคนอื่น ๆนะ ส่วนเวลาสอบขับ นั่งไปกะเจ้าหน้าที่กรมขนส่ง 2 คน ถ้าภาษาไม่แข็งแรงเค้าก็จะพูดอังกฤษค่ะ

กรณีโจ้ สอบไม่ผ่านอ่ะค่ะ ใบขับขี่ไทยของโจ้เค้าก็ยึดไว้เลยค่ะไม่คืน เค้ารอให้กลับไปเริ่มสอบใหม่ จนปานนี้ยังไม่ได้ไปสอบเลย..อิอิ
พยายามทำความเข้าใจเกี่ยวกับกฎจราจรของสวิสค่ะ พวกป้ายต่าง ๆ เส้นต่าง ๆ บนถนน การจำกัดความเร็ว การเข้าวงเวียน เพราะของโจ้เค้าไม่สอบการจอดเลย ขับอย่างเดียวเข้าในเมือง เข้าออโต้บาน แล้วก็ออกชานเมือง เวลาสอบทำสบาย ๆ ไม่ต้องเกร็ง ทำเหมือนขับรถไปกะสามีล่ะกัน เจ้าหน้าที่เค้าดูอาการการขับรถของเราด้วยอ่ะคะ อันนี้เล่าจากประสบการณ์ตัวเอง ส่วนประสบการณ์ของคนอื่นอาจจะต่างไปนะคะ

โชคดี สอบผ่านนะคะ  ;)
อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส

Thanapa

สวัสดีค่ะ คุณนุช คุณโจโจ้

เพิ่งจะสอบผ่านไปได้ไม่นาน(พ.ค.2011)ขอแวะเข้ามาแชร์ประสบการณ์การให้ฟังด้วยอีกคนค่ะ แต่จิ๋วสอบที่เมือง Aarau  เวลาสอบ 30-45 นาทีค่ะ
@เจ้าหน้าที่เค้าจะบอกเราว่าเลี้ยวซ้ายหรือขวา ถ้าเค้าไม่พูดแสดงว่าให้ขับตรงไป
@ก่อนจะเข้าวงเวียนเค้าจะบอกชื่อเมืองหรือสถานที่ ฉะนั้นให้เราอ่านป้ายก่อนเข้าวงเวียนว่าต้องออกจากวงเวียนไปทางไหน
@เค้าจะให้เราขับไปในเมืองเขตความเร็ว 50 และขับออกนอกเมือง ถ้าเราเห็นป้ายสุดสิ้นความเร็ว50 แล้ว ให้เราเหยียบคันเร่งให้ถึง 80 ค่ะ  แล้วก็จะขับเข้ามาในเมืองอีกครั้ง เมื่อเห็นป้ายความเร็ว50 ก็ต้องเบรคและลดความเร็วให้เหลือ50 ค่ะ จากนั้นก็ขับเข้าไปในหมู่บ้านโซนความเร็ว 30
@สุดท้ายขับเข้า Autobahn ดูป้ายจำกัดความเร็ว 80 หรือ 100  ถ้าไม่จำกัดก็ขับ 120 เลยค่ะ
พอกลับไปถึงกรมขนส่งเค้าก็ให้จอดในช่องจอดปกติค่ะ

พอดับเครื่องรถเรียบร้อย เจ้าหน้าที่ถามว่า "จะให้ฉันบอกว่าเธอขับรถดีหรือไม่ดี?" เราก็ตอบแบบมั่นใจไปเลยว่า "gut ค่ะ"  สรุปแล้วผ่านค่ะ ค่าธรรมเนียมในการสอบและค่าใบขับขี่ทั้งหมด 179 ฟรังค์  แต่ของเราได้ใบขับขี่ไทยคืนด้วยนะค่ะ

ถูกต้องอย่างที่คุณโจโจ้แนะนำค่ะ เวลาสอบไม่ต้องเกร็ง ขับแบบสบายๆ  ตอนจิ๋วสอบขับคิดซะว่าเราขับไปคนเดียวไม่มีใครนั่งอยู่ด้วย (555 ตอนสอบขับรถไม่มองหน้าเจ้าหน้าที่เลยอ่ะ หูฟังเสียงอย่างเดียว เพราะกลัวเห็นสีหน้าเค้าแล้วจะทำให้เราตื่นเต้นอ่ะ)

ขออวยพรให้คุณนุชสอบผ่านนะค่ะ และคุณโจโจ้สู้ๆ สำหรับการเริ่มสอบใหม่ค่ะ เป็นกำลังใจให้นะค่ะ

NUS

สวัสดีคะ คุณโจ้ และคุณ Thanapa ขอบคุณทั้งสองท่านที่เข้ามาตอบให้มากๆเลยนะคะ
ขอโทษที่กลับมาตอบช้าคะ พอดีลืมรหัสผ่าน เพิ่งหาเจอค่ะ  ;D

เมื่อวันก่อนได้ทดลองไปเรียนขับรถมาแล้วค่ะ  คุณครูบอกว่าขับดีไม่มีปัญหาอะไรค่ะ
แต่ชอบพลาดเรื่องป้ายจราจรค่ะ  เพราะว่าป้ายมันเล็กมากค่ะ บางทีก็มองไม่ทันขับเลยไปเลย
เพราะว่ามั่วแต่กลัวว่าจะขับเร็วเกิน เลยมองไม่เห็นป้ายค่ะ
จะขับช้าๆ ก็ไม่ได้ความเร็วตามที่กำหนด ไม่รู้จะทำไงดีค่ะ
มีข้อแนะนำเพิ่มเติมมั้ยค่ะ
เห็นสามีบอกว่าบางที เค้าจะมีหลอกให้ขับเข้าไปในที่ห้ามขับถ้าเรามองไม่เห็นป้ายก็สอบตกเลยค่ะ

กลัวมากค่ะ ช่วยด้วย 5555

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆล่วงหน้าอีกนะคะ

Nus

micky

:-\  เรานัดสอบที่ อาเรา เหมือนกัน วันที่ 26 กันยายน 2012 เครียดมาก กลัวมากกกกกกกกกกกก ถึง มากที่สุด ถ้าสอบไม่ผ่าน ขอเราจะต้องไปเรียนใหม่หมด เครียดดดมาก แต่ยอมรับ ประเทศสวิสเซอร์แลนด์ เรื่องการจราจร กฎหมายจราจร เคร่งครัด มีระเบียบสุดยอด แต่ป้ายเขาก็เล็กจริงอย่างว่า เยอรมัน - ฝรั่งเศส ยังใหญ่กว่า หน่อยเลย คนข้ามถนนที่นี่ ก็บางคนอยู่ดี ๆ ก็พลวดออกมาเลย ไม่มองนะ มันก็ใช่อยู่ คนขับรถต้องรับผิดชอบ แต่เราก็สังเกตนะว่า คนห้ามถนนที่นี่ เดินไม่มองเลยจริง ๆ ขับรถที่นี่เราต้องระวังมาก มากเรื่องคนข้ามถนน จักรยาน มอเตอร์ไซด์ เราอยู่ประเทศเขาก็ต้องทำตาม แต่ยอมรับค่ะว่า เคารพกฎหมายการจราจรประเทศเขา เพราะว่ามีประสิทธิภาพและขับรถเป็นระเบียบมาก มือใหม่อย่างเราให้ขับจริงไปกับ Expert เกร็ง ๆ กลัว ๆ สั่น ๆ เหมือนกัน เข้มงวด สุดยอด +++
(สาธุ!!!!!!  ขอให้สอบผ่าน เพราะว่าทุกอย่างที่นี่เป็นเงินเป็นทอง)

micky

สวัสดีค่ะ กลับมาตอบ วันนี้ที่ 26 กันยายน 2012 ไปสอบมาเวลา 9.15 น. ผลสอบคือ ผ่าน ดีใจมากค่ะ เราขับเข้า เมือง อาเรา เหมือนกัน ทุกอย่างสอบเหมือนคุณ Thanapa ทุกอย่างเป๊ะ เราทำทุกอย่างที่เรียนมาและได้ครูสอนขับรถที่ดีมากมาก เจ้าหน้าที่ Expert บอกว่า เราขับรถดีและรู้สึกปลอดภัย เขาก็ไม่ค่อยพูดอะไร เพราะว่าจะให้เรามีสมาธิ และเราไม่มองหน้าเขาเหมือนกัน มีแต่ขับไปและหูฟังเท่านั้น ขับใช้เวลาประมาณ 40 นาที ยอมรับว่าตื่นเต้นมากมาก ถึงมากที่สุด จนตอนขับกลับมาจอดแล้วลงจากรถ เจ้าหน้าที่ก็เข้าไปคุยกับสามีเรา สามีเราบอกเราว่า หน้าเราซีดมากจนเขาตกใจ มือก็เย็นมาก

ยังไงก็ขอให้เพื่อน ๆ ที่กำลังจะไปสอบ สอบผ่านกันเน้อ และมาเล่าประสบการณ์แชร์กันหน่อยนะจ๊ะ โชคดีจ้า 

toosonglho

รบกวนถามทุกๆ ท่านค่ะ
ถ้าเรามีใบขับขี่ที่ไทย แล้วย้ายไปอยู่สวิส เราต้องทำอย่างไรถงจะได้ใบขับขี่ค่ะ
หมายถึง จำเป็นต้องไปเรียนการขับรถใหม่แล้วสอบหรือไม่ค่ะ
ขอบคุณค่ะ