ถามนักเรียน (เ่ก่า) สวิส ที่ไม่ได้จบการโรงแรมค่ะ

Previous topic - Next topic

Khwan..chen

สวัสดีค่ะทุกคน

ขอโทษนะคะถ้าโพสท์ผิดที่ คืออยากทราบว่าที่สวิส มีหลักสูตรหรือที่เรียนดีๆ ที่ไม่ใช่การโรงแรมมั้ยคะ? ขวัญจบปริญญาตรี วิชาเอกภาษาอังกษเพื่อการสอน จบมา 5 ปีแล้วค่ะ สำหรับภาษาเยอรมันกำลังเตรียมสอบ B1 ที่ Goethe ในกรุงเทพอยู่และคงเรียนต่อไปเรื่อยๆค่ะ อยากทราบว่าที่สวิส พอจะมีที่เรียนหรือโปรแกรมอะไร ที่ขวัญพอจะลงเรียนได้บ้างคะ อยากเรียนต่อโทถ้าเป็นไปได้ 

รบกวนด้วยนะคะ ขอเป็น website links ก็ได้ค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

ขวัญ

BUAKAO

มีหลายอย่างมาก แต่ต้องหาแถวในเว๊ปของมหาลัย มหาลัยที่นี้ส่วนใหญ่จะเอา ซีหนึ่ง เยอรมันค่ะ

Khwan..chen

ขอบคุณมากค่ะ ไม่ทราบพอจะมีข้อมูลเพิ่มเติมบ้างมั๊ยคะ เกี่ยวกับพวกชื่อมหาลัยหรือสถาบันต่างๆ เท่าที่ทราบในเยอรมนีจะไม่รับนักเรียนต่างแผนกเพื่อเรียนต่อ คือสมมุติเรียนอะไรมาก็ต้องเรียนอันนั้นต่อไป จบวิศวะมาก็ต้องต่อวิศวะ จบบัญชีก็ต้องเรียนต่อบัญชี ส่วนที่สวิสขวัญไม่ทราบว่าจะเหมือนกันหรือเปล่า อย่างขวัญเองจะให้้เรียนต่อวิชาภาษาอังกฤษ ในขณะที่ต้องใช้ชีวิตอยู่ในประเทศที่พูดภาษาเยอรมัน ก็คงไม่ใช่สิ่งที่ดีเท่าไหร่ เลยรบกวนสอบถามและขอคำแนะนำจากทุกๆคนค่ะ ฝากด้วยนะคะ

SaNzO

การเรียนข้ามสาย จะยากกว่าที่เมกาหรืออังกฤษนะครับ แต่ไม่ใช่ว่าทำไม่ได้
อย่างผมก็ย้ายสายจากวิศวะไปการเงินครับ
ส่วนเรื่องหลักสูตรเรียน หลายๆที่ก็มีสอนหลักสูตรภาษาอังกฤษนะครับ

Khwan..chen

ขอบคุณมากค่ะ เดี๋ยวจะลองหาข้อมูลดูิ ตอนนี้คงต้องสอบ  B1 ให้ผ่านก่อน เเละคงอีกนานกว่าจะเรียนจนจบ C1 เพราะต้องทำงานด้วย ภาษาเยอรมันยากจังเลยนะคะ