หาเพื่อนเริ่มเรียนภาษาเยอรมันที่เมืองไทยค่ะ

Previous topic - Next topic

nui

สวัสดีค่ะป้าPall & Say Hi เพื่อนๆ พี่ๆ น้อง ๆ ทุกคนค่ะ :D
ไม่ได้เข้ามาโพสต์นานมากกกกกกกแต่เข้ามาติดตามเรื่องราวเป็นประจำค่ะ

:oวันนี้มีเรื่องราวมาแนะนำและอยากจะชักชวนกันไปเรียนภาษาเยอรมันค่ะแต่เรียนที่เมืองไทย
และในกรุงเทพน่ะค่ะ ที่สถาบันเกอเธ่ กรุงเทพฯwww.goethe.de/ins/th/ban/lrn/thindex.htm
ได้ข้อมูลนี้ก็จากเว็ป ป้า Pall นี่แหละค่ะ ขอขอบคุณผู้เอื้อเฟื้อข้อมูลนะคะ

เข้าเรื่องเลยนะคะ :  นุ้ยเองมีโครงการว่าจะแต่งงานและมาอยู่ที่สวิส ต้นปี 2011 ก็เลยตั้งใจว่าจะเริ่มต้นเรียนภาษาเลยคิดว่าอยากเริ่มที่เมืองไทยก่อนเพื่อเป็นพื้นฐานน่ะค่ะ
อยากจะชวนเพื่อนๆ สมาชิกท่านใดที่สนใจเรียนภาษาเยอรมันไปลงเรียนด้วยกันน่ะค่ะ
ประมาณว่าเป็นคอร์สกลุ่มเล็กแค่ 2 - 8 คน จะได้ไม่เยอะจนเกินไปสำหรับการเริ่มต้นเรียนภาษาเยอรมัน
ตอนนี้นุ้ยเองกำลังจะกลับเมืองไทยเดือนหน้าแล้วค่ะ ก็ว่าจะเริ่มเรียนให้เร็วที่สุด เลยอยากจะหาเพื่อนลงเรียนด้วยกัน 
ถ้าท่านใดสนใจหรือมีคำแนะนำเพิ่มเติมก็ฝากด้วยนะคะ :D

Nui.. ;)

ohmygod

สวัสดีค่ะคุณnui. และทุกๆท่านค่ะ

สวัสดีค่ะอยากเรียนเหมือนกันค่ะแต่ว่าคุณสามีบอกว่าให้รอไปเรียนที่โน่นทีเดียวเลยดีกว่า. เพราะเรียนที่ไทย พอถึงเวลาไปใช้จริงไม่ค่อยได้อะไรอ่ะค่ะ อันนี้ไม่รู้จริงรึป่าวนะคะ แต่สำหรับตัวเองตอนนี้ใช้วิธีศึกษาด้วยตัวเองไปพลางๆ ก่อนค่ะ เรียนมั่งหลับมั่งอ่ะค่ะ. อิอิ
ยังไงก็ลองดูนะคะ จริงๆ อยากเรียนเป็นเรื่องเป็นราวในห้องเรียนเหมือนกันค่ะ แต่โดนเบรคเรียบร้อยโรงเรียนสวิสไปแล้วค่ะ

Ohmygod
ค่ะ

Jojo

ถ้าใครที่ยังอยู่เมืองไทย แล้ววางแผนจะมาอยู่สวิส หรือกำลังรอขอวีซ่าอยู่ ถ้ามีเวลาไปลงเรียนได้ ก็ไปเรียนไว้ก่อนเลยก็ได้ค่ะ อย่างน้อยครูที่ไทยก็สามารถสอบถามข้อสงสัยเป็นภาษาไทยแล้วอธิบายให้เราเข้าใจได้ พอมาเริ่มเรียนที่สวิสจะได้พอจับต้นชนปลายได้ถูกจะได้ไม่งงงงงง ??? เพราะที่สวิส เวลาถามครูกลับครูก็ไม่เข้าใจในสิ่งที่เราถามซะงั้นอีก เพราะเค้าสอนเยอรมันด้วยเยอรมันอ่ะคะ ??? ของโจ้ก่อนมาสวิสลงเรียนมา 1 คอร์ส กะพกหนังสือแกรมม่าของอาจารย์วรรณามาทั้งชุด ช่วยเรื่องเรียนภาษาเยอรมันที่สวิสได้เยอะเหมือนกันค่ะ  ;D

ยังไงก็เตรียมพร้อมและฟิต ๆ เรื่องภาษากันให้เต็มที่นะคะ  ;)
อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส

niechen861102

ประมาณว่าเป็นคอร์สกลุ่มเล็กแค่ 2 - 8 คน จะได้ไม่เยอะจนเกินไปสำหรับการเริ่มต้นเรียนภาษาเยอรมันตอนนี้นุ้ยเองกำลังจะกลับเมืองไทยเดือนหน้าแล้วค่ะ ก็ว่าจะเริ่มเรียนให้เร็วที่สุด เลยอยากจะหาเพื่อนลงเรียนด้วยกัน  

ขออนุญาติลบเวบโฆษณาขายสินค้าหลังคำตอบออก

tongxuefang

ถ้าใครที่ยังอยู่เมืองไทย แล้ววางแผนจะมาอยู่สวิส หรือกำลังรอขอวีซ่าอยู่ ถ้ามีเวลาไปลงเรียนได้ ก็ไปเรียนไว้ก่อนเลยก็ได้ค่ะ อย่างน้อยครูที่ไทยก็สามารถสอบถามข้อสงสัยเป็นภาษาไทยแล้วอธิบายให้เราเข้า ใจได้

ขออนุญาติลบเวบโฆษณาขายสินค้าหลังคำตอบออก

NaMMoN

อยากเรียนเหมือนกันคะ แต่อยู่ที่ศรีราชา คุณนุ้ยมีเอ็มเอ็สเอ็นไหมคะ เอาไว้คุยกัน
ใหม่เหมือนกัน  ;D

uon-oy

อยากไปเรียนเหมือนกันคะ  แต่อยู่ภูเก็ต ทำไงดีน๊ะ

ple ausap

ตอนนี้เรียนได้ a 1 1ครอส 120ชั่วโมงอยากหาเพือนเหมือนกัน 0802456391