ป้องกันอาการ Trombose ขณะนั่งเครื่องเป็นเวลานานๆ

Previous topic - Next topic

แจง

มีเรื่องมาถามค่ะ  ไม่ทราบว่า เคยมีใครมีประสบการณ์
  ที่ขณะท้องแล้วต้องบินกลับไทย หรือ บินเป็นเวลานานๆ

แล้วหมอสั่ง ถุงน้องพิเศษ ให้ใส่ขณะนั่งเครื่องมั่งมั้ยคะ??

ถุงน่องนี้จะมีลักษณะพิเศษคือ มีการรัดที่ขามาก เป็นการบังคับการไหลเวียนของเส้นเลือด

เพราะ เวลานั่งเครื่องนานๆ เลือดอาจจะสูบฉีดเร็วกว่าปกติ ไม่แน่ อาจฉีดเข้าหัวใจ ทำให้หัวใจวายกระทันหัน ได้

(อธิบายยากจัง คือง่ายๆ ที่นี่ เห็นหมอเรียกอาการนี้ว่า Trombose น่ะค่ะ)

แล้วตอนนี้แจงก็กำลังลองสวมใส่ถุงน่องนี้อยู่ ขอบอกว่ารัดขามากๆ
 โดยเฉพาะที่ ข้อเท้าและขา -- --"

แล้วนี่ นึกสภาพต้องทนใส่ถุงน่องนี้นานเป็น 10 ชม. กว่าจะบินถึงไทย
 เป็นเรื่องทรมานมากๆเลยค่ะ  

เลยอยากทราบประสบการณ์ของท่านอื่นๆ ว่ารู้สึกอย่างไร เกี่ยวกับเรื่องนี้

อ้อ หมอได้สั่งยาให้ฉีดก่อนขึ้นเครื่อง อีกด้วย -- --"

ป้องกันหลายขั้นตอนมากเลยค่ะ

* *ถุงน่องนี่แพงมากๆเลยค่ะ คู่ละ 140 ฟรังค์ -- --"  

หมอสั่งให้ 2 คู่ มีแบบเต็มตัว กับ ถึงแค่น่อง  

ดีนะคะ ที่ เบิกคืนเอากับประกันได้ ไม่งั้น หงายเงิบค่ะ หงายเงิบ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0012 ห้อง openroom (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

พี่ตุ๊กเองจ๊า

รู้จักดิแจง  ใช้บ่อยล่ะช่วงนั้น  และก็ช่วงหลังคลอดอยู่ที่โรงพยาบาล หมอจะบังคับให้ใช้ละ  และที่สำคัญถ้ายังอยากสวยนะป้องกันโรคเส้นเลือดขอดด้วยนา  ถ้ามะใช้ละเด่วพี่ขอดถามหาเด้อ

เออตอนซื้อนะเค้าจะวัดขาเรานะแจง  แล้วหาให้อันที่เหมาะกันเราที่สุดนะ ความกว้างความยาวนะ ถ้าคับเกินไปหรือหลวมเกินก็ไม่ดีนะ  และอีกอย่างตอนนี้แจงน้ำหนักคงยังขึ้นไม่มากนะ  เด่วช่วงสามเดือนหลังพองมาอีกละดิ  ต้องเปลี่ยนอันใหม่อีก  ถ้าจำมะผิดเค้าเบิกให้ได้สองอันเองง่ะ  หรือเด่วนี้มันเปลี่ยนไปยังไงแล้วลองเช็คดูนะเพราะนานแย๊ว

ตอนท้องโทนี่มะเชื่อหมอไม่ค่อยใส่ เพราะใส่แล้วรำคาญจัง เป็นเลยค๊า "พี่ขอดถามหา"  ตอนหลังน้องติ๊ดตี่เชื่อฟังมาก  มะเป็นเลยทั้งที่ท้องแรกน้ำหนักขึ้นแค่หกโลเอง  ท้องหลังนะ 20 โล น้องช้างเรยย........จำไว้นะต้องใช้  และถ้าเบิกได้สองคู่ ช่วงแรกเอามาคู่เดียวก่อน ซํกเอาแห้งง่ายนะสองสามชั่วโมงแห้งละช่วงนี้ตากใกล้ ๆ ไฮซุง

แจง

ตาย ตาย ตาย พี่ตุ๊ก ทำไงดีล่ะเนี้ย?

ถ้าเค้าให้เบิกได้แค่ 2 คู่ จริงๆ เนี้ย ตายแน่ๆ เลย -- --"

ก็หมอเค้าสั่งให้ มาเลย 2 คู่เลยอ่ะ ฮือๆ

ใช่ค่ะ คนขายเค้าวัดขาเรา ก่อน เรียบร้อยเลย

ตอนนี้ มันก็บวม ระยะนึงแล้ว

แล้วนี่ถ้า ใกล้ๆ คลอด มันต้องบวมกว่านี้อีกแน่

ขนาดก็ต้องเปลี่ยนตามไปอีกด้วย  

ถ้าเบิกไม่ได้ ตาย ตาย ตาย -- --"

pall

สวัสดีจ๊ะตุ๊กตา
 สวัสดีจ๊ะแจง
 รู้จักจ้าถุงน่องแบบนี้ไม่ชอบเลย
 อย่างที่ตุ๊กตาบอกนั่นแหละรำคาญมากรัดสุดๆ
 ตอนที่ป้าบินไปเที่ยวขั้วโลกเหนือกับลุง
 เราสองคนก็ตอ้งไปหาซื้อถุงน่องพิเศษมาใส่
 เพราะหมอสั่งมา...
 ตอนท้องป้าใส่ถุงน่องแค่ครึ่งและหมอให้ที่รัดขาแบบพันเอง
 มาผูกมัดรอบขาเองด้วยเปลี่ยนไปมา
 ยอมรับว่าเบื่อมากทำไม่นานก็เลิกทำ
 เวลานั่งพยายามยกขาขึ้นสูงๆ
 ทำบ่อยๆ..ตอนอยู่บนเครื่องบิน
 ก็พยายามลุกเดินไปมาบอ่ยๆอย่านั่งอยู่เฉยๆ
 ยอมรับนะว่าถุงน่องช่วยได้มากตอนที่เรานั่งนานๆ
 บนเครื่องบินแบบนี้

ตุ๊ก

หวัดีค๊าป้า หวัดดีจ๊าแจง  เท่าที่รู้นะเสื้อชั้นในแบบเปิดให้นมลูกได้นะ  เค้าก็จะเบิกให้ท้องละสองชุดนะ (อันนี้นานแล้วลองเช็คดูอีกทีนะ ถ้าจะให้แน่ถามหมอฝากครรภ์นะ  เพราะตอนนั้นนะโชคดีได้หมอฝากครรภ์ดีมาก ๆ เลย  แนะนำทุกอย่างเลย)

อย่างเช่นพอท้องได้เจ็ดเดือนหมอแนะนำให้ทำประกันสุขภาพลูกไว้เลยนะ  เผื่อคลอดก่อนกำหนด  คือใส่นามสกุลไว้เฉย ๆ เพศก็ยังไม่ต้องใส่  เค้ารู้กันนะ  เพราะบางคนหมอไม่แนะนำลูกคลอดออกมาเกิดไม่สบายต้องรักษา  หมดหลายหมื่นก็มีนะ  เรื่องนี่สำคัญมากมีข่าวคราวให้ได้ยินประจำนะ  และเรื่องสิทธิที่เราพึงได้นะหมอฝากครรภ์พี่แนะนำหมดเลย  ตอนนั้นนะภาษายังงู ๆ ปลา ๆ หมอดีมาก โทรมาถามมาติดต่อตลอดเลยแจง ตอนคลอดหมอก็ไปทำคลอดให้นะ และช่วงอยู่โรงพยาบาลไปเยี่ยมทุกวันจนออกเลย ประทับใจมาก ๆ ที่สำคัญนะพูดจา มารยาท  แสดงออกว่าให้เกียรติเรามาก ๆ นะแจง  พี่มีเพื่อนคนไทยนะท้องใกล้เคียงกันเค้าเล่าให้ฟังนะว่าเค้าเจออะไร  พี่อึ้งเลย

เรื่องหนังสือที่จะเมลบอกแจงนะขอแปะนี่เลยนะ  พอดีเห็นแจงจะกลับเมืองไทย  เผื่อว่าหนังสือพวกนี้แจงไม่ต้องซื้อมา  พี่ให้แจงนะเพราะไม่ได้ใช้แล้ว  แต่ว่าสภาพยังดีอยู่นะแจง  เพราะใช้มือเดียว  มะต้องกลัวว่าเอาขยะมาให้....555

ตุ๊ก

อันนี้เกี่ยวกับเรื่องเจ็บป่วย ๆ เล็ก ๆ น้อย ๆ ของเด็กที่หมอชนิกา  ตอบว่าวิธีรักษาหรือแก้ไขเบื่องต้นทำอย่างไรสองเล่า สำหรับ แรกเกินถึงหนึ่งขวบ  และ 1-4 ขวบ  ตอนนี้ไม่ได้ใช้แล้วเพราะติดตี้ก็เกินสี่ขวบแล้ว

ตุ๊ก

คิดว่ามีอีกหลายเล่มนะ  แต่ยังมีเวลาเนอะ เด่วจะหาเมนูอาหารเสริมสำหรับเด็ก  และก็มีเกี่ยวกับเรื่องการฉีดวัคซีนสำหรับเด็กอีกด้วย  คือเก็บไว้ที่ห้องใต้หลังคามะรู้อยู่ตรงไหน  เด่วจะไปค้นหาให้อีกทีนะ  จริง ๆ มีคู่มือเลี้ยงลูก  แต่เสียดายเพิ่งให้เพื่อนไปเมื่อก่อนย้ายบ้านเองนะ เพราะไม่ได้ใช้  ไม่รู้จะถามขอคืนได้ป่าว เพราะคิดว่าใช้เพียงปีแรกตอนนี้ลูกเพื่อนก็ขวบกว่า ๆ แล้วนะ  เลยไม่รับปากว่าจะได้ป่าว  อีกอย่างตอนนี้เค้ากลับเมืองไทยด้วย  ถ้าแจงไปเมืองไทยเล่มนี้สำคัญนะสำหรับแม่ไกลบ้านอย่างเรานะ

แจง

แจงขอบคุณพี่ตุ๊กตาล่วงหน้ามากๆ เลยนะจ๊า
 ยินดีรับหนังสือพระราชทาน ต่อ มากๆ ด้วยความยินดียิ่ง

ดีมากเลยค่ะ ได้เห็นหนังสือด้วย ถ้ากลับไทย จะไม่ได้ ซื้อซ้ำค่ะ

และขอบคุณป้าพอลที่แนะนำเรื่องขึ้นเครื่องด้วยนะคะ

แจง

พูดเรื่องหมอ  
 เท่าที่เจอก็ พูดจาดีค่ะ พอรู้ว่าจะกลับไทย แกบอก  
 ขอไปด้วยได้มั้ย? คิดถึงเชียงใหม่   5 5

ส่วนพยาบาลผู้ดูแล การฝากครรภ์ ก็น่ารักดีค่ะ

ขออย่าให้เจอหมอแบบที่เพื่อนพี่เจอมาเล้ยยยยย

เพี้ยง จ๊า