<<<การขโมยของเล็กๆน้อยๆของคนสวิส>>>

Previous topic - Next topic

pall

**แก้ว Latte-Macckiato Glaeser**

วันนี้ลุงไปในเมืองพอเดินทางกลับบ้าน
 ก็หนีบเอาหนังสือพิมพ์ฟรีที่ชื่อว่า 20 Minuten
 ติดมือกลับบ้านมาด้วย
 ป้าเปิดอ่านข่าวต่างๆและได้เห็นข่าวการลักขโมยแก้วกาแฟ
 Latte-Macckiato Glaeser
 ในร้านMigros Restaurant  แถบBernไม่ทราบว่าเขตไหน
 แต่คิดว่าน่าจะเป็นแถบ Shoppyland
 อ่านแล้วขำขันที่คนสวิสชอบลักเล็กขโมยน้อย
 เกี่ยวกับพวกแก้วกาแฟ  
 เมื่อปีที่แล้วก็ลงข่าวเรื่องการขโมยแก้วกาแฟ
 ในร้านที่ขายกาแฟในมหาวิทยาลัยของBern
 ซึ่งอยู่ข้างบนสุดของสถานีรถไฟ
 ร้านนี้โดนขโมยจนสู้ไม่ไหวถึงกับต้องใช้แก้วกาแฟพลาสติก
 ให้คนดื่มกินแทนแก้วกาแฟธรรมดา
 จึงได้หมดปัญหาไป

นี่มาอีกแล้วร้าน Migros Restaurant  
 ก็เริ่มมีปัญหาเกี่ยวกับแก้วกาแฟ Latte-Macckiato Glaeser
 แก้วทรงนี้เป็นแก้วที่มีรูปทรงกะทัดรัดน่าหยิบ
 สไตล์ของอิตาลี จึงเป็นที่นิยมของพวกที่ชอบสะสม
 โดยไม่ยอมจ่ายเงิน  ว่าไปแก้วแบบนี้มีราคาสูงพอสมควร
 ถ้าใครรู้จักและเคยเห็นตามร้านจะรู้ราคาดี

ทางร้าน Migros Restaurant  เริ่มคิดหนัก
 เพราะต้องคอยสั่งแก้วกาแฟ Latte-Macckiato Glaeser
 ยอดจำนวน100ถึง150ใบเพิ่มขึ้นทุก6ถึง8สัปดาห์
 Thomas Schaer หัวหน้าร้านอาหาร Migros Restaurant  
 ได้กล่าวว่าแก้วกาแฟ Latte-Macckiato Glaeser
 เป็นแก้วที่คนสวิสชอบมาก
 ขนาดห้ามไม่ให้คนหยิบกลับบ้านก็ยังมีคนหยิบกลับอยู่
 ป้าอ่านข่าวนี้แล้วรู้สึกว่านิสัยหยิบของเล็กๆน้อยๆ
 เอากลับมาเป็นที่ระลึกแบบนี้ไม่ใช่นิสัยคนเอเชียเราเท่านั้น
 คนฝรั่งชาติสวิสก็เป็นกับเขาเหมือนกัน
 อ่านแล้วกลุ้มใจแทนร้าน Migros Restaurant  จริงๆ
 ถ้าเป็นแบบนี้ในอนาคตถ้าใครไปดื่มกาแฟที่ร้าน Migros Restaurant  
 ถ้าไปเจอแก้วพลาสติกแทนแก้วกาแฟธรรมดา
 ที่เราใช้ดื่มกันอย่าไปสงสัยหรือคิดว่า
  Migros Restaurant  ขี้เหนียวมาก
 แต่สาเหตุสำคัญคือ Migros Restaurant  
 ทนการลักขโมยแก้ว Latte-Macckiato Glaeserไม่ไหวนั่นเอง

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0007 ห้อง openroom (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

**X...สีแดงเป็นที่หยอดเหรียญ**
 นี่ก็อีกเรื่องที่ป้าเดินไปพบด้วยตัวเอง
 ขำมากจนถึงขนาดถ่ายรูปกลับมา
 แต่ลุงเห็นแล้วบอกขำไม่ลงหรอกเป็นเรื่องน่าเศร้ามากกว่า
 เมื่อไม่กี่เดือนที่ผ่านมา  ป้าไปเดินเขากับลุง
 และเห็นป้ายบอกขายดอกไม้และผักข้างทาง
 เดินดูไปเรื่อยๆมาสะดุดตรงคำที่เขาเขียนและให้ลุงดู
 เขาเขียนประกาศให้คนที่เข้ามาขโมยเงินให้รู้เลยว่า
 อย่าเข้ามาขโมยเงินในนี้เลยไม่คุ้มหรอก
 มีเงินแค่30ฟรังก์ข้างในแค่นั้นเอง
 ป้าคิดว่าคงจะมีคนมาขโมยบ่อยๆ
 เจ้าของถึงแค้นใจมากเลยประกาศบอก
 และตรงโคนเสาจะโบกปูนแน่นหนามาก
 ถ้าจะหอบทีใส่เหรียญเดินหิ้วที่หยอดเหรียญไปด้วยก็คงไม่คุ้มหรอก

ถ้าคนอยู่ที่นี่จะรู้ว่าบ้านชาวนาจะหารายได้พิเศษแบบนี้
 โดยที่คนซื้อต้องการซื้ออะไรก็บริการช่วยตัวเอง
 และหยอดเงินในตู้หรือที่เขาเตรียมไว้ให้ใส่
 การทำแบบนี้เป็นการเชื่อไว้ใจในความซื่อสัตย์กัน
 แต่ปัจจุบันชีวิตของคนสวิสที่นี่เริ่มเปลี่ยนไป
 เราต้องคอยระมัดระวังและอยู่ไม่ปรกติสุขเหมือนสมัยก่อน
 คนสวิสอยู่กันด้วยความหวาดระแวงและกลัวการลักทรัพย์
 การบุกรุกบ้าน การปล้นทำร้ายร่างกาย
  และมีความเครียดกับสิ่งต่างๆมากมาย
 เพราะคนที่เข้ามาอยู่อาศัยที่นี่มีหลายชาติหลายภาษา
 รวมทั้งคนที่แอบเข้ามาหลบซ่อน
 อาศัยการเลี้ยงชีพโดยการย่องเบาลักทรัพย์...
 เราจะเห็นข่าวที่ลงตามหน้าหนังสือพิมพ์ตลอดเวลา
 ถึงการกระชากทรัพย์,ปล้นจี้,ย่องเบา,บุกรุก...
 ฟังดูแล้วน่ากลัวมาก..ชีวิตเริ่มไม่ปลอดภัย
 ทุกคนต้องดูแลและคุ้มครองตัวเอง

pall

ไม่ทราบว่าคนอื่นๆเคยเห็นหรือเคยเจอกับเรื่องลักขโมยเล็กๆน้อย
 เหล่านี้กันบ้างหรือเปล่า

jang

มาแจมก่อนใครเลย

เคยกินกาแฟนี้อยู่หนนึงค่ะป้า ชอบแก้วเค้าเหมือนกัน แต่ไม่เคยคิดจะหยิบกลับมาด้วย -- --"

เพราะที่บ้านจะมีแก้วไอติมรสชาติกาแฟ แบบนี้ อยู่ด้วยค่ะป้า
 แต่ทรงไม่สวยเท่าที่ร้านมิโกรส์

พูดถึงประสบการ์ตัวเองที่เคยเจอ ก็ตอนเดินเล่นอยู่ในเมืองเบิร์น
 เดินผ่านร้านขนมปัง ที่เค้ามีวางถาดถุงขนมคุ้กกี้ ตั้งอยู่หน้าร้าน

แล้วเห็น เด็กผู้หญิงวัยรุ่นคนนึง เดินสวนมา แล้วก็ เดินหยิบ ถุงขนมไป ถุงนึง หน้าตาเฉย โดยไม่เข้าไปจ่ายเงิน

แจงกับคุณยายคนนึงที่เดินผ่านมาเห็น ต่างก็มองหน้ากัน แล้ว งง ๆ ค่ะ

-- --"

แบบนี้ก็มี

ส่วนเรื่องขายผักแบบจ่ายเงินเอง ที่บ้านน้าแจงทำนะ เพราะทำเลดี อยู่ใจกลางหมู่บ้านติดถนนใหญ่ แกก็ตั้งซุ้มขายผักหน้าร้อน

แล้ว ที่ใส่เงินก็ไม่ใช่แบบหนาแน่นแบบนี้ด้วย เป็น กล่องเงินธรรมดาๆ

เคยถามแกว่า มีขโมยมั้ย?
 น้าเล่าให้ฟังว่า ไม่ค่อยมีนะ ถ้ามี ก็นิดหน่อย  

แกพูดติดตลกว่า ก็แช่งตาม*มันไป ให้มันกิน แล้วขี้แตกขี้แตน เพราะไม่จ่ายตังค์ เอิ๊กๆ

เล่าสู่กันฟัง สนุกสนานค่ะ

ตุ้ม

สวัสดึค่ะคุณ Pall และแจง

ทำไมไปเหมาว่าเป็นคนสวิสหมดล่ะค่ะ  ชาติไหนๆก็มีมือไวทั้งนั้นและค่ะ  ในประเทศสวิสฯนี้มีคนต่างด้าวพำนักอยู่เป็นจำนวนสูงมาก  ในเจนีวามีคนต่างด้าวมากกว่าคนสวิสอีกค่ะ

เคยเห็นแหม่มแต่งตัวดีที่ร้าน COOP  เดินตรงเข้าไปหยิบลูกเดทชนิดใหญ่ที่ทางร้านตั้งขายเปิดกล่องไว้เป็นกำมือแล้วก็เดินกินไปในร้านระหว่างที่จ่ายของ  ซึ่งพวกเราก็จะต้องเป็นคนจ่ายแทนเพราะราคาสินค้าก็จะแพงขึ้นมาอย่างแน่นอน  อีกครั้งหนึ่งที่สนามบินที่มะกาค่ะ  ไปพบกับญาติที่มาจากเมืองไทยเพราะเค้ามารอต่อเครื่องบินที่เมืองที่เราอยู่หลายชั่วโมง  ญาติเค้ามีเด็กไทยสาวสวยอายุประมาณ 20 กว่าที่ทางสายการบินฝากมาให้ช่วยพาไปต่อเครื่องภายในประเทศด้วยเพราะไปลงเมืองเดียวกันและเค้าพูดภาษาไม่ได้  ตามธรรมดาเปลี่ยนเครื่องก็ไม่ต้องตรวจกระเป๋าที่ถืออีก  แต่เป็นเพราะเราออกไปเที่ยวนอกสนามบินกัน  รู้ไหมคะว่สเจ้าหน้าที่ตรวจกระเป๋าที่ถือพบอะไร  ช้อนสัอมมีดและแก้วของสายการบินเต็มกระเป๋าเลย  เราหน้าแตกกันไปหมดอายมากจนพูดไม่ออก

pall

สวัสดีค่ะคุณตุ้ม
 ต้องขอโทษด้วยค่ะที่ใช้คำผิด
 เห็นด้วยค่ะว่าควรเปลี่ยนใหม่ไม่ควรใช้คำว่าคนสวิสอย่างเดียว
 ทุกๆชาติก็คล้ายๆกันไม่ควรจะระบุสันชาติ
 การลักขโมยมีทุกชาติค่ะแม้กระทั่งคนสวิสเองปัจจุบัน
 ก็ทำเช่นกันเพราะเจอด้วยตัวเองและโดนคนสวิส
 มายกเค้าและจี้ถึงบ้านตำรวจต้องมาสอบสวน
 และเวลาไปซื้อของจะเห็นบ่อยๆค่ะแม่เด็กคนสวิส
 ตอนแรกนึกว่าเป็นค่างชาติแต่เป็นคนสวิสเอง
 ลุงก็เจอบ่อยค่ะที่นำขนมปังกิฟฟารี่ให้ลูกกินแล้วไม่จ่ายเงิน
 ยอมรับโดยส่วนตัวว่าไม่เคยมีอคติกับคนสวิส
 ชอบคนสวิสเป็นการส่วนตัวอย่างแท้จริง

ต้องขอโทษคนอ่านด้วยนะคะที่ใช้คำผิด
 หรือทำให้เกิดความขุ่นเคืองใจ
 โดยไม่ได้เจตนา

pall

สวัสดีจ๊ะแจง
 สมัยก่อนที่ป้าอยู่บ้านเก่าชอบเข้าเมืองมาก
 จะเข้าทุกอาทิตย์ไปเดินดูของลดราคา
 อย่างที่แจงบอกไม่เคยเจอ
 เจอแต่คนแอบหยิบของเข้ากระเป๋าซ่อนไว้ในเสื้อ
 แต่ที่เจอส่วนมากจะเป็นเอาของให้ลูกกินแล้วไม่ยอมจ่ายเงิน
 เคยคุยกับคนขายของมิโกรบ้านเก่า
 เขาบอกเขาเห็นเหมือนกันและต้องตักเตือน
 แต่ก็ทำอะไรไม่ได้ มาก เรื่องการขโมยของยอมรับว่ากลัวเหมือนกัน
 เพราะโดนกลับตัวเองบ่อยๆ
 เรื่องจักรยานนี่โดนขโมยหลายครั้งแล้ว
 โชคดีมีประกันเลยไม่เป็นไร
 ตอนนี้อยู่บ้านใหม่อยู่ข้างสุดสุด
 ยอมรับว่ากลัวคนบุกรุกเข้ามาจี้มาก
 ตอนหน้าร้อนเห็นกล่องบุหรี่และก้นบุหรี่บนพื้น
 ในสวนดอกไม้ที่ปลูกไว้
 ทุกคืนเราต้องเปิดไฟทิ้งไว้เวลาคนเดินมาไฟจะได้สว่างขึ้น

จุ้ง

น่าจะทำขายไปเลยนะคะ เป็นมุมคล้าย starbucks ไปเลย ส่วนกินในร้านก็เป็นแก้วกระดาษ

ตุ้ม

สวัสดีค่ะคุณ Pall

ตกใจหมดเลยค่ะที่คุณจริงจังกับคำท้วงติง  ไม่เคยมีความคิดหรอกค่ะคิดว่าคุณจะมีเจตนาว่าคนสวิส  เพราะทุกๆคนมองเห็นได้แน่นอนจากการกระทำและการเขียนของคุณในบ้านนี้ว่าคุณยกย่องเชิดชูประเทศสวิสฯ และภูมิใจในการเป็นผู้อยู่อาศัยของที่นี่  อย่าใจน้อยนะคะ เดี๋ยวจะเอาช๊อกโกเลตไปล่อ  

pall

อะเปล่าคุณตุ้ม
 ไม่ได้คิดแบบนั้นเลยค่ะขอบคุณมากที่มาท้วงติง
 เห็นด้วยค่ะว่าเขียนพลาดไปจริงๆ
 ต้องขอบคุณคุณตุ้มมากๆๆคนติเพื่อก่อนี่น่าขอบคุณจริงๆนะคะ
 ตอนแรกไม่ได้คิดตอนหลังมาอ่านถึงเห็นด้วย
 ไม่อาววววววววชอกโกแลตเพระใส่กางเกงไม่ได้แล้วตอนนี้
 ขอบคุณอีกครั้งนะคะแบบนี้เขาว่ารักกันจริงๆจึงรีบติค่ะ
 ไปก่อนนะคะเพราะยุ่งมากวันนี้จะไปข้างนอกอีกค่ะ

จุ๊

เรื่องขโมยนี้โดนมากับตัวเองเลยค่ะ ครั้งแรกและวันแรกที่เข้ามาเที่ยวที่สวิสเซอร์แลนด์ หลังรถโดนทุบกระจกรถและมีคนขโมยกล้องถ่ายรูปและร้องเท้าเต้นรำไป แปลกใจมากไม่ใช้เพราะเค้าขโมยกล้องน่ะค่ะของมีราคา ขายง่ายมันก็น่าหยิบ แต่ร้องเท้าของจุ๊สิค่ะเบอร์เล็กมากไม่รู้จะหยิบไปทำมัยลำบากเราต้องไปหาซื้อรองเท้าใหม่อีก แล้วหาก็ยากลำบากเพราะคนที่นี้เท่าเบอร์ใหญ่ ๆ ทั้งนั้น.

จีน่า

ใช่อย่างที่ว่าคนทุกชาติเหมือนกัน แต่เราไม่เคยเจอคนสวิสแถบๆๆหมู่บ้านที่เราอยู่เราเจอแต่คนน่ารัก โดยเฉพาะครอบครัวของสามีเราทุกคนดีมากๆๆ