ช่วงเทศกาลระวังความอ้วนกันหน่อยนะจ๊ะ

Previous topic - Next topic

บัวขาว

จ้า...วันนี้ที่เนอรเซอรี่เขามีงานซันตาคอศมาค่ะ.....งาน งาน กิน กิน กิน ระวังความอ้วนกันหน่อยนะจ๊ะ หลังคลอดลูกมาก็ลดไป 12 กก แล้วจ้า....มาเขียนที่เว๊ปป้าไว้เตือนใจตัวเอง อย่าเผลอใจช่วงเทศกาล  
 :-))) สู้โว๊ย...เราต้องทำได้แน่โว๊ย... (พูดโว๊ย ให้มันหนักแน่นไว้ก่อน อิ อิ)(เลียนแบบเขามาอีกที :-) ) สุขสันต์วันศริสมาต์ค่ะ...ทุกคน

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0006 ห้อง openroom (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

หวัดดีจ้าบัวขาว
 กลิ้งก่อนแล้วและมาดับเบิ้ลกลิ้งนี่คงลดยากจริงๆ
 เก่งจังเลยทำไงลดได้ตั้ง12กก.
 อยากยึดคติของบัวขาวจริงๆว่า:-))) สู้โว๊ย...เราต้องทำได้แน่โว๊ย...  
 พอเห็นชอกโกแลตเสียงคำว่าโว๊ย...แผ่วเบา..
 เป็นกินโว๊ยแทน....นี่ชอกโกแลตออกขายเต็มไปหมด
 และลดครึ่งราคาต่างหาก...สู้ไม่ไหวโว๊ยๆๆๆๆๆๆๆอยากร้องไห้

jang

5555

เอิ๊กๆ ขำป้าจัง ป้ายังเป็นโรคแพ้ช๊อคโกแลต อยู่เสมอนะคะ

เห็นไมได้ แพ้ทุกที แพ้ใจอดกินไม่ได้ หุหุ

+ + +

บัวขาวเก่งมากๆเลยนะ ลดลงไปเยอะมากๆ

ไว้เดี๋ยวตอนหลังคลอดจะถามเคล็ดลับ ว่าลดยังไงเด้อ

- --  

เทียนหอม

สวัสดีค่ะ คุณบัวขาว ป้าพอล แจง
 หน้าเทศกาลตั้งแต่ thannksgiving เป็นต้นมาถึงคริสมาสต์ ที่อเมริกานี่เค้าก็จะมีการเตือนให้ระวังน้ำหนักขึ้นกัน เพราะประชากรเค้ามีปัญหาน้ำหนักมากอยู่แล้ว America is Fatland ค่ะ อิๆ เค้าแนะนำให้พยายามนับแคลอรี่จากอาหารที่กินเข้าไป อย่างพายพีแคน Pecan pie ชิ้นนึง ก็ตั้ง 500 แคลอรี่แหน่ะค่ะ พายฟักทองนี่ก็ 300 แคลอรี่ แต่ของหวานที่อเมริกาจะหวานมาก คิดว่าที่สวิสไม่หวานเท่าที่นี่ คนสวิสก็ไม่ค่อยอ้วนเหมือนคนเมกันด้วยค่ะ ที่เมกา คนอ้วนนี่อ้วนจริงๆ ไม่ใช่อ้วนแบบคนไทย เห็นแล้วตกใจมาก ท้องจะใหญ่มาก ก้นใหญ่ม๊ากกกกก มีให้เห็นบ่อยๆด้วยค่ะ น่าเป็นห่วงสุขภาพมากๆ

นิด( แม่ลูกหมูสามตัว)

สวัสดีรอบดึกจ้าป้าจ๋า บัวขาว สาวแจง พึ่งกลับมาจากทำงาน รีบแว๊บมาบ้านหลังคาแดงก่อนที่แบตเตอรี่ของตัวเองจะหมด .
     *** แจง ป้าแก้เป็นภูมิแพ้ แจงไม่รู้หรือ แก่แพ้ป้ายสีส้มที่เขียน1/4  ช๊อตโลตที่วางขายราคาปกติ แกไม่สนไม่แพ้หรอกแจง555555จะโดนตัดออกนอกบัญชีไหมนี่.
    *** บัวขาวเป็นไงบ้าง สบายดีนะหายหน้าหายตาไปเลย ว่างจากภาระกิจคุญแม่คนสวยแล้ว แวะมาบ้างนะน้อง พี่นิดไม่ต้องเตือนใจเลยช่วงเทศกาลนี้ ตั้งแต่พี่ไปทำงาน ลงไป 5 ก.ก.แล้วน้อง ทำได้แน่โว้ยยย สู้ขาดใจโว้ยยยยย  ขอเลียนแบบหน่อยนะค่ะ55555  แต่อันนี้ห้ามใครเลียนแบบ โครตเหนื่อยเลยโว้ยยยยย  แบ่งภาคไม่ทัน อยากเกิดเป็นทศกัณฑ์ มีสิบมือ 5555

นิด (แม่ลูกหมูสามตัว)

อ้าว วิ่งสวนทางกับคุณเทียนหอม พอดีตรงทางออกประตูบ้านหลังคาแดงพอดี 55555 สวัสดีค่ะ สบายดีนะค่ะ เห็นรูปที่คุณลงให้ดู สามฤดู สวยเข้าใจทำนะค่ะ และขอบคุณสำหรับข้อคิดดีๆของแม่ชีเทเรซ่าที่ให้เป็นกำลังใจ พูดถึงอาหารการกินของคนสวิต ถึงมี ชีส มีฟองดู มีซาลามี มีขนมหวานๆๆๆๆจริงๆ แต่กินในแต่ละมื้อ มีคุณค่าอาหารครบทุกห้าหมู่ และเลือกการกินอย่างมีประโยชน์ อย่างมื้อเย็นจะกินของเบาๆ ไม่ใช่นุ่น หรือ สำลลี นะค่ะ 5555 แต่เป็นซุปสักถ้วยแถมขนมปังสักสองสามชิ้น หรือไม่ก็สลัด แซนวิส ชีสชิ้นเล็กๆสองสามชิ้น คนสวิตในความรู้สึกส่วนตัวดูเค้าค่อนข้างใส่ใจกับสุขภาพมาก ดูจากร้านขายอาหารสุขภาพ วิตามิน อาหารเสริม มีลูกค้าพอสมควร  แต่ก็ไม่ใช่ว่า ไม่มีเลยหุ่นไว้พุงไว้ก้น ส่วนใหญ่จะเป็นรุ่นคุณตา คุณยาย ส่วนหนุ่มสาวรุ่นใหม่ เค้าไดเดท หรือ ไดอด ตามแฟชั่น ก็ไม่รู้แน่ชัดนะค่ะ5555เพราะเห็นหุ่นแต่หล่ะคน บางเพียว สูงชะลูด*ปอด ทำให้เสียวเวลาลมพัดแรงๆ กลัวจะปลิวตามไป5555555

เทียนหอม

555 วิ่งสวนกับคุณนิดไป 1 นาทีจริงๆด้วยค่ะ
 ใช่ค่ะ คิดว่าคนสวิสดูจะใส่ใจกะอาหารการกินมากกว่า ปริมาณอาหารที่ขายที่นี่ก็เยอะมากๆ จานบะเลิ่มเทิ่ม กินไม่เคยหมด ก็ห่อกลับมาทานได้อีกมื้อเลยค่ะ มีคนบอกว่า เพราะต้นทุนค่าอาหารที่นี่ถูก แต่ค่าแรงงานแพง เจ้าของก็เลยต้องเอาใจคนกินด้วยการให้อาหารเยอะๆค่ะ คนเมกันคนกระเพาะขยายขึ้นๆ ก็เลยอ้วนเอาอ้วนเอาจริงๆ อ้วนน่ากลัวเลย ส่วนสาวชาวยุโรปก็ดูเปรียวกว่าสาวอเมกันด้วยอย่างที่คุณนิดว่าเลยค่ะ

ว่าแต่ไม่เรียกคุณกันดีกว่า ดีปะคะ จะได้ไม่*งเหิน แอบบอกว่าตอนนี้ 31 ค่ะ เอิ๊กกกกกกกก

pall

หวัดดีจ้าทุกๆคน
 คุยเรื่องกินแล้วต้องเบิ่งดูพุงตัวเอง
 อยากรอ้งไห้เพิ่งรู้สึกว่าพุงมันค้ำผิดสังเกตวันนี้เอง
 แต่พอนึกถึงเมนูข้างหน้าเดี๋ยวต้องไปขยับขอบกางเกงใหม่
 อยากกินฟองดือเนย...รั๊คเร่ด..แง่มๆๆชอบมาก
 ถามเจงๆนิดเขียนประชดกันเหรือเปล่าเรื่องหุ่น
 รู้สึกว่าคนรุ่นเดอะสวิสมากกว่า59.9999%จะเป็นแบบตุ้ยนุ้ย
 ป้าเป็นหนึ่งในนี้ด้วย

บัวขาว

สวัสดีค่ะทุกคน
 อิ อิ มาตลกป้าอีกคน 55555  
 ค่ะช่วงนี้ก็ถึงเวลาหันกลับมาดูแลตัวเองค่ะ หลังจากท้องแล้วก็ให้นมลูก แล้วก็ท้องอีก ให้นมลูก ไม่มีโอกาสลดความอ้วนเลย ตอนนี้ลูกหย่านมกันหมดแล้วค่ะ ได้ฤกษ์ลดความอ้วนซะที :-))))  
 คงลดความอ้วนซะใจไปเลยค่ะงานนี้ ก็น้ำหนักเกินจากการตั้งครรภ์ตั้ง30  กก ไม่รู้มาได้ไง คลอดลูกไป ก็ลดไปซะ 10 อีก 20 กก คุณแม่ลุยเองค่ะ ตอนนี้ก็ลุยลงมาเกินครึ่งทางแล้ว อิ อิ แต่ช่วงนี้ลดยากมากเลย ไม่ค่อยลงง่าย ง่าย ตอนนี้ก็เสาร์อาทิตย์ก็วิ่งค่ะ วิ่งขึ้นดอย จนแข้งขาเมื่อยล้า  แต่รู้สึกช่วงนี้ร่างกายจะบึกบึนมาก อิ อิ ขออำนาจคุณพระศรีรัตนไตย ช่วยดลบันดาลให้ทุกคนอยู่ดีมีสุขนะค่ะ :-)))))

บัวขาว

อ้าว ลืมเล่า เมื่อวานที่ไปเนอรเซอรี่มา ค่ะก็สี่โมงเด็ก พ่อแม่ก็มากันเต็ม พอ ซันตาคอส มา เด็ก เด็ก ดีใจกันใหญ่ ซันตาแล้วก็เรียกไปทีละคน ทีละคน และก็สอนบอกว่าใครทำอะไร ดีบ้าง ไม่ดีบ้าง ในปีนี้ก็ครูเขาก็โน็ตไว้ให้หมดแล้ว ของนิโคล่า ซันตาเขาก็บอกเก่ง เข้าใจภาษาแบนด็อซ์ เร็ว ดีมาก ฉี่ใส่กระโถนเอง กินข้าวเอง หลังจากนั้นซันตาเขาก็แจกของขวัญกัน ก็ให้เด็ก เด็ก ร้องเพลง ก็แจก แจก ของขวัญก็เป็นถั่ว ส้ม ซ็อกโกแล็ต ค่ะจัดแบบง่าย ง่าย จัดข้างนอก แต่รู้สึกดีค่ะ ง่าย ง่าย สบาย สบาย ดื่มชา ลูก ลูก ก็ไปเล่นกันก็มี กระจองงอแงก็มี ก็เป็นอีกวันที่ ซันตามา แล้วทุกคนมีความสุข

pall

หวัดดีจ้าบัวขาว
 ดีจังที่วิ่งออกำลังกาย..และบอกว่าวิ่งขึ้นดอย
 จนแข้งขาเมื่อยล้า..
 เรื่องวิ่งขึ้นดอยอยมแพ้สู้ไม่ไหวเพิ่งรู้ตัวว่าแก่
 แต่ป้าว่าดีนะการออกกำลังกาย
 เห็นฝรั่งชอบวิ่งกัน
 ฟังที่บัวขาวเล่าถึงเนอรเซอรี่ตอนที่ซันตาคอสมา
 นึกภาพออกเลย  ช่วงเด็กๆแบบนี้น่ารักมาก
 เด็กบางคนกลัวซันตาคอสที่ร้องโฮๆๆๆๆๆๆๆๆ
 เสียงดังลั่น  นิโคล่าพัฒนากรทางร่างกายดีมากเลย
 บ้านจัดเข้าที่เข้าทางหรือยังจ๊ะ

jang

ว๊า แปะรูปซานตาครอสผิดห้องซะแล่ะ

ไปแปะห้อง คลอดแล้วจ๊า ไปแล้วอ่ะ  

เมื่อคืนแจงก็ได้กอดซานตาครอส ครั้งแรกด้วยล่ะ  

ปีที่แล้ว เจอซานตาขี้อาย เอิ๊กๆ

- - -

ยังแอบ ลูบท้องตัวเอง คุยกับลูก (เหมือนรู้เรื่องเลยน่ะ -- --")

ว่า ซานตาครอส มา เห็นมั้ยลูก เอิ๊กๆ

ดีนะ พูดอยู่คนเดียว ไม่มีคนอื่นเห็น -- --"

pall

ไปดูซันตาคอสแจงแล้วคงสนุกน่าดูเลย
 ป้าว่าดีนะการพูดคุยกับลูกเป็นการถ่ายทอดความรู้สึกดีๆ
 ไปหาเด็กซึ่งเขาจะได้รับรู้ด้วย
 ซันตาคอสเขามาที่ร้านเองหรือเชพเป็นคนจัดมาจ๊ะแจง

jang

คิดว่าเชฟเป็นคนจัดมาค่ะป้า

อย่างปีที่แล้ว ให้เด็กหนุ่มแต่งตัวมากัน 2 คน แล้วมีของขวัญให้เด็กๆ  

เป็นซีดีเกม เป็นตุ๊กตา ฯลฯ

แต่ปีนี้ไม่เห็นนะ  นะคะ