ทำไงดีคะ ญาติหนูไปสวิส เค้าไปได้ตังทอนแบงค์เวอร์ชั่นเก่ามา

Previous topic - Next topic

มิ้น

พอกลับมาไทย จะไปแลกเค้าก็ไม่ให้แลก บอกว่ามันเป็นรุ่นเก่า ประมาณพันกว่า แต่ก้เยอะสำหรับเค้านะคะ ทีนี้หนูจะทำไงดี เข้าไปดูเว็บธนาคารชาติสวิส เค้าบอกว่ายังแลกคืนได้อยู่ แต่ที่ประเทศไทยมันไม่ให้แลกแล้วค่ะ ใครพอแนะนำได้บ้างคะ ขอบคุณมากนะคะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0005 ห้อง openroom (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

นิด( แม่ลูกหมูสามตัว)

สวัสดีค่ะคุณมิ้น ไม่ทราบว่าแบงท์ที่คุณมีอยู่เป็นแบงท์ใหญ่ หรือย่อยค่ะ รูปที่เห็น คือ แบงท์ที่ใช้อยู่ตอนนี้

pall

สวัสดีค่ะคุณมิ้น
 รูปที่นิดนำมาให้ดูเป็นเงินที่เราใช้ในปัจจุบันค่ะ
 เงินสวิส(เก่า)...คุณนำมาแลกได้ที่ธนาคารที่สวิตฯค่ะ
 เงินใหม่นี้เราใช้กันมาได้ร่วม9ปีแล้ว
 ฝ่านลูกชายป้าเขามีเงินเก่าหลงตาอยู่100สวิสฟรังก์
 ตอนแรกนึกว่าแลกคืนไม่ได้นำไปไปแลกที่ธนาคารUBS
 ก็ได้เงินรุ่นใหม่มา

เข้าใจความรู้สึกดีค่ะ1000กว่านี้คิดเป็นเงินไทย
 ก็แลกได้จำนวนมากพอสมควร

มีอยู่ทางเดียวทีทำได้นะคะ
 ถ้าคุณรู้จักใครดีไว้ใจได้
 ก็ฝากเงินจำนวนนี้มาให้เขาแลกคืนที่ธนาคารสวิสที่นี่
 แล้วให้เขาถือกลับไปคืนคุณ

ขอเอาใจช่วยค่ะ

คุณลองเปิดไปดูลิงก์ที่ให้มานะคะ
 เปิดไปข้อ11ที่เขียนว่าswiss money

คุณลองไปดูว่าเงินใช่รุ่นนี้หรือเปล่า
 ซึ่งเป็นเงินเก่าที่คุณถืออยู่
 ถ้าไม่ใช่รุ่นนี้คุณนำมาแลกไม่ได้ค่ะ

http://www.pallswiss.com/about/index.htm

มิ้น

อ่า...เป็นรุ่นนี้น่ะค่ะ http://www.snb.ch/e/banknoten/gueltigkeit/gueltigkeit.htmlแบงค์ที่ว่านี้หายากมั้ยคะ คืออ่านในเว็บเค้ามีแบบส่งทางไปรษณีย์ด้วย แต่หนูไม่เข้าใจว่าใครจะรับ และจะเช็คได้ไงว่าถึงจริงป่าว  เค้ามีรีมาร์คไว้ว่าจะไม่รับผิดชอบถ้ามันหายระหว่างทาง... ฮือฮือ..หนูส่ง DHL ให้คุณด้หรือป่าวคะ ยังจะดูชัวร์กว่าอีกง่ะ

pall

สวัสดีค่ะคุณมิ้น  
 เงินที่คุณบอกมาเป็นBanknotenserie 1976  
 ซึ่งเป็นรุ่นที่6รุ่นนี้ยังแลกได้อยู่ค่ะไม่มีปัญหา  

เข้าใจความรู้สึกค่ะและยอมรับว่าเรื่องเงิน  
 เป็นเรื่องต้องควรระวังให้มากนะคะ  
 แล้วจะไปถามBankให้นะคะว่าควรทำอย่างไรดี  
 ในกรณีย์ที่คุณอยู่ต่างประเทศ  

กลับมาอ่านอีกครั้งที่คุณบอกถ้าเกิดการสูญหายระหว่างทาง
 **เค้ามีรีมาร์คไว้ว่าจะไม่รับผิดชอบถ้ามันหายระหว่างทาง**

เลยคิดว่าถ้าไปถามที่ธนาคารก็จะได้รับคำตอบเดียวกัน
 เพราะธนาคารที่นี่จะทำงานเหมือนๆกัน
 เรื่องเงินอยมรับค่ะเคยมีประสบการณ์ไม่ดีเกิดขึ้นมาก่อน
 เคยรับเงินฝากจากคนไทยด้วยกัน
 ที่ฝากกันคล้ายๆแบบนี้นำไปให้ญาติที่เมืองไทย
 แล้วกระเป๋าเงินของตัวเองโดนล้วง
 เงินของเพื่อนและของตัวเองหายหมดแม้กระทั่งพาสปอร์ต
 ไม่มีเงินใช้เลยต้องไปทำพาสใหม่ชั่วคราว
 และโชคดีที่ผู้จัดการให้เบิกเงินได้นิดหน่อยเลยรอดตายไป
 แต่เงินของเพื่อนที่ฝากมา..ป้าต้องรับผิดชอบ..
 เอาเงินของตัวเองใช้คืน..
 ทั้งที่ตัวเองไม่ได้อะไรเลย..ยังต้องมานั่งเสียเงินส่วนนี้ด้วย
 ตั้งแต่นั้นมาไม่รับฝากเงินใครอีกเลยยอมรับว่าเข็ดมาก
 และเพื่อนก็คิดว่าเป็นความผิดของเราที่ไม่รักษาเงินให้ดี
 เงินทำให้เสียเพื่อนไป..และเป็นการทดสอบน้ำใจคนเป็นเพื่อนด้วย

อย่าส่งเงินมาให้ป้าดีกว่าค่ะเพราะเราไม่ได้รู้จักกัน
 และถ้าส่งมาเงินหายป้าซวยแน่ๆๆ
 เดี๋ยวเปมือนอดีตเก่าๆๆที่ต้องนั่งรับใช้เงินให้เพื่อน
  ขอบคุณค่ะที่เข้าใจ