สอบถามเรื่องงานทางสายภาพและเสียงหรือวงการบันเทิงที่สวิส

Previous topic - Next topic

mamathailand

เล่าคร่าวๆก่อนว่าผมทำงานสายซาวเอนจิเนีย เรียบเรียงดนตรี ตัดต่อเสียงอยู่ที่ไทย และแฟนผมอยู่และทำงานที่นั่นโดยบินไปๆกลับๆ ส่วนตัวพอคิดถึงอนาคตเรื่องครอบครัวหลายๆทีมันก็มีเข้ามาบ้างว่าหรือเราจะต้องไปอยู่ที่นั่นดี (แต่ใจแล้วไม่อยากไป อยากให้เค้ากลับไทยมากกว่า )

เพราะผมคิดว่ารายได้ในสายงานนี้ที่ผมทำในไทยมันค่อนข้างที่จะดีมากๆอยู่แล้ว โดยคำนวนกับเรื่องหักลบภาษี ค่าประกัน ค่าที่พัก ค่าครองชีพต่างๆ มันเหลือมากกว่าต้องฝืนใจไปทำงานสายอื่นที่นั่นซะอีก

ซึ่งเท่าที่แฟนผมเช็คมาจากเว็ปหางานมันมีมีงานสายนี้เลย บวกกับที่สวิสไม่มีวงการบันเทิงด้วยอีกมันทำผมซีเรียสมากๆ ถ้าผมจะไปอยู่ที่นั่น

ไม่ทราบว่าถ้าผมไปที่นั่นจะมีงานสายนี้บ้างมั้ยครับ เช่น สายห้องส่งวิทยุ (ผู้ช่วยดีเจ,ตัดต่อเสียง,ทำเสียงประกอบสำหรับงานโฆษณา),บ.เพลงหรือสถานีโทรทัศน์ หรือถ้าผมตัดสินใจลงทุนอยากเปิดห้องซ้อมดนตรีหรือสอนดนตรีที่นั่นจะโอเคมั้ย ?

ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำแนะนำนะครับ  :D