อยู่กรุงเบริ์นเรียนภาษาเยอรมันได้ที่ไหนคะ

Previous topic - Next topic

ปู

สวัสดีค่ะ คือหนูมาสวิสเป็นครั้งที่สองแล้ว ครั้งนี้น่าจะอยู่นาน รบกวนอยากทราบว่า ถ้าจะเรียนภาษาเยอรมันที่กรุงเบริ์นจะเรียนได้ที่ไหนคะ และราคาเท่าไหร่คะ  อยากได้ที่ไม่ค่อยแพงค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0030 ห้อง learning_german (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

เทวี

สวัสดีค่ะคุณปู ถ้าต้องการเรียนภาษาเยอรมันจริงๆ ต้องถามก่อนว่าอยากเรียนแบบไหนแบบว่าละเอียดยิบและใช้เวลาไม่นาน และเรียนภาษาเยอรมันที่เรียกว่าโฮคดอยช์จริงๆทั้งสำเนียงการพูดและทุกๆอย่าง เทวีแนะนำที่นี่ค่ะ เบเนดิค แต่อันนี้ค่าเรียนไม่ต้องถามถึงนะคะเพราะว่ามันแพงเอาการอยู่ประมาณ2400ฟรังค์ต่อ10สัปดาห์เต็มๆนะคะ เรียนวันละ 4ช.ม. แยกเป็นเรียนในห้องกับคุณครู2.5ช.ม. และเข้าห้องแล็ปฝึกทำการบ้านการฟังเสียงการออกเสียงได้หมดค่ะและมีคุณครูเอาไว้ถามอีกเวลาที่เราไม่เข้าใจ จริงที่ว่าอาจจะแพงหน่อยแต่ว่าถ้าต้องการเป็นภาษาเยอรมันจริงๆ และยิ่งถ้าเริ่มจากยังไม่เคยเรียนภาษาเยอรมันมาก่อนยิ่งดีใหญ่เลยเพราะจะได้ไม่สับสนเรื่องของสำเนียง อย่างเทวีนี่เริ่มแรกเทวีเรียนที่โรงเรียนสอนการแปลค่ะ คอร์สอินเท็นซีฟเหมือนกัน คือเรียนทุกวัน ยกเว้นวันหยุดตามเทศกาลและ วันปิดเทอมต่างๆ ใช้เวลาเรียนประมาณ6เดือน ต่อคอร์สค่าเทอมประมาณ2700ฟรังค์ไม่รวมห้องแล็ป ถ้ารวมก็3200ฟรังค์  แต่เทวีว่ามันเสียเวลากว่าเยอะเลย ถ้าเรียนที่เบเนดิคนี่หลังจากจบคอร์สหนึ่งๆเขาจะพัก2อาทิตย์แล้วก็เรียนคอร์สต่อไปได้ลย รับรองว่าหากไม่ขี้เกียจตัวเป็นขนที่เบเนดิคสอนให้3คอร์สพูดได้แบบไม่ต้องบอกว่าอยู่ที่นี่ยังไม่ถึงปี อันนี้รับประกัน แต่ค่าเรียนก็ปาเข้าไปประมาณ7500ฟรังค์แล้วถ้าคิดจะเอาจริงอย่าเสียดายเงิน เพราะไม่มีอะไรได้มาโดยที่ไม่ลงทุน แต่หากคิดว่าตัวเองขยันโครตๆ ก็แล้วแต่ค่ะเรียนที่ไหนก็ได้ แต่การเรียนเองหรือทบทวนเองที่บ้านมันได้ไม่ถึงครึ่งหนึ่งเมื่อเทียบกับการที่เราได้ยินและได้ฟังบ่อยๆที่โรงเรียน อันนี้รับประกัน เพราะเทวีเองก็เคยคิดแบบนั้น คือเทวีเป็นคนเรียนด้วยตัวเองเยอะมากๆ เข้าใจได้เองก็เยอะ *ที่เข้าใจผิดเองก็เยอะ พอไปเปิดหนังสือที่เขียนเองตอนเรียนเองแล้วก็ต้องมานึกอีกที นี่เราเรียนไปแล้วเหรอนี่ ไม่เหมือนกับที่ครูสอนหรือแม้แต่เพื่อนที่พูดผิดในห้องมันก็ทำให้เราจำดีกว่านั่งเรียนเองเป็นวันๆ เทวีนี่ว่างๆไม่ได้ว่างเป็นเรียน ยังว่าไม่ดีเท่าเรียนที่โรงเรียนเลย เทวีเอาเวปมาให้ด้วย ลองเข้าไปดูแล้วกันนะคะ ยังไงก็อย่าเพิ่งท้อกับค่าเรียนละ เพราะถ้าคิดกันเป็นชม.ที่เบเนดิคก็แค่ชม. ละ15ฟรังค์เท่านั้น ที่สถานฑูตไทยชม.ละ10ฟรังค์แล้ว แต่ว่าเรียนแล้วได้ภาษาไทยไม่ได้ภาษาเยอรมัน  
 http://www.benedict.ch/be,sp,ge

pall

สวัสดีค่ะคุณเทวี
 ขอบคุณมากค่ะสำหรับข้อมูลเกี่ยวกับการเรียนภาษา
 ที่เข้ามาถ่ายทอดเป็นวิทยาทานแก่กัน
 นับว่าเป็นประโยชน์อย่างมาก

pall

สวัสดีค่ะคุณปู  
เกี่ยวกับการเรียนภาษาเยอรมันที่อยู่เขตBern สำหรับคนเริ่มต้นการเรียนภาษาเยอรมัน  
ถ้าคุณสนใจแวะเข้าไปอ่านดูได้ จะบอกกำหนดการเรียนหลักสูตรต่างๆและรายจ่ายไม่แพง  
นอกจากนี้ยังมีหลักสูตรน่าสนใจอื่นๆอีกมาก  

ถ้าสนใจสามารถติดต่อสอบถามข้อมูลรายละเอียดได้จาก
Kontaktadresse: (ติดต่อได้ที่นี่)

isa Bern
Bollwerk 39
3011 Bern
Telefon 031 310 12 70
Fax 031 310 12 71  
isa@isabern.ch
http://www.isabern.ch/  
Deutschkurse in der Region Bern  
ISA - Informationsstelle für Ausländerfragen, Bern  

ลองให้แฟนคุณอ่านและสอบถามรายละเอียดข้อมูล
และมีอีกแบบหนึ่งนะคะเผอิญตอนนี้ไม่มีหนังสือพิมพ์ท้องถิ่น ที่เขาแจกฟรี
เลยให้ที่อยู่คุณไม่ได้ถ้าหนังสือพิมพ์มาจะเขียนบอกคุณ
เขามีคอร์สสอนภาษาเยอรมันหัดเขียนหัดอ่านซึ่งดีสำหรับคนที่ไม่เป็นภาษาจริงๆ  
และราคาเรียนต่อชม.ถูกมาก

รอคนอื่นๆที่อยู่เขตBernที่มีความรู้หรือมีประสบการณ์เกี่ยวกับเรื่องนี้
เข้ามาช่วยให้คำแนะนำให้ข้อมูลเพิ่มเติมหรือถ้าคุณศักดาเผอิญแวะเข้ามาอ่าน
อาจจะให้ข้อมูลคำแนะนำเพิ่มเติมนะคะ
ขอเอาใจช่วยค่ะ

ปู

ขอบคุณมากค่ะ คุณพี่ เทวี และ คุณพี่ pall ที่ช่วยให้คำแนะนำเกี่ยวกับโรงเรียนสอนภาษาที่เบริ์น หนูจะลองให้แฟนติดต่อดูนะคะ ขอบคุณอีกทีค่ะ

pall

สวัสดีค่ะคุณปู
 อิอิอย่าเรียกพี่เลยค่ะเรียกป้าดีกว่าเพราะเดี๋ยวลืมตัวคิดว่ายังจ๊าบอยู่

ป้าได้ที่เรียนมาให้คุณอีกแห่งหนึ่งซึ่งคิดว่าเหมาะสำหรับคุณมาก
 เป็นการสอนเขียนและสอนอ่านภาษา
 ค่าเรียนถูกมากประมาณFr.20/ต่อบทเรียน2ครั้ง
 ลองให้แฟนคุณเข้าไปอ่านนะคะ

http://www.lesenschreiben-bern.ch/

ปู

ขอบคุณมากค่ะป้าพอล รักป้าพอลที่สุดเลย จุ๊บ ๆ
 ปล. อยากเจอตัวจริงจังค่ะ

jeab

ภาษาไม่ใช่เรื่องยาก หากคุณต้องการ
โอกาสดีๆ รอคุณอยู่ เพียงแต่คุณรับเอาไว้ งานดี เงินดี ถ้าคุณ ฟัง พูด อ่าน เขียนได้                                                เหมือนเจ้าของภาษา
Deutsch    Dutch      English    Japan      Thai
นักเรียนต่างจังหวัดติดต่อที่พักให้ราคาถูก
เปิดสอนภาษาเยอรมัน เนเธอร์แลนด์ อังกฤษ ญี่ปุ่น
ทั้งหลักสูตรระยะสั้น(30 ชั่วโมง)และระยะยาว (60/90/150 ชั่วโมง)
-  สนทนาเบื้องต้น   สำหรับผู้ไม่มีพื้นฐานทางภาษาสอนการออกเสียงพยัญชนะ สระ และการประสมคำศัพท์จากพื้นฐานง่ายๆ
-  ภาษาในชีวิตประจำวัน   สำหรับเด็ก ๆ ตั้งแต่ 5-7 /7-13/14-17 ปี เรียนพื้นฐานตั้งแต่พยัญชนะ สระ ติวเพิ่มเกรดในชั้นเรียน-เรียนต่อ
-  ภาษาเพื่อธุรกิจ (การท่องเที่ยว สปา นวดแผนโบราณ ) สำหรับผู้ที่มีและไม่มีพื้นฐานทางภาษา เน้นสนทนาและคำศัพท์ที่ใช้เฉพาะทาง
-  สัมภาษณ์งานและศึกษาต่อต่างประเทศ   เน้นตัวอย่างประโยค วิธีการสนทนา มารยาทและสังคมตะวันตก สร้างความมั่นใจมากขึ้น
-  ติวสอบวีซ่าระยะยาวเยอรมัน สวิตซ์ ออสเตรีย เนเธอร์แลนด์  เบลเยียม ญี่ปุ่น  ผู้ที่อาศัยนอกประเทศเกิน 3 เดือนขึ้น
                             บริการพิเศษ
                      -    รับแปลเอกสาร
              -  สั่งซื้อการเรียน การสอนจากต่างประเทศ
                      -   กรอกเอกสารการยื่นวีซ่าทุกประเทศ
                                                                         -    แนะแนวการศึกษาและทำงานต่างประเทศ
                                                                  -    รับอาจารย์สอนภาษาอื่นๆจำนวนมาก  
ผู้ที่ลงทะเบียนเรียนมากกว่า 60 ชั่วโมง สามารถร่วมงานกับเราได้ทันที
เปิดเรียน 1-31 ตุลาคม 51เด็ก 5-7 ปี เรียนฟรีที่สวนสุขภาพทหารอากาศ
สนใจขอรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่
รัตนา 087-6880371 จบจาก IB (International Bund) Germany
e-mail : jeab-rattana@hotmail. de
ภัทรมน  085-3897641/ e-mail : rak_tao_fa@hotmail. com
แฮรี่  e-mail : harryharley_70@hotmail. com

Tammy Tomtam

สวัสดีค่ะ คุณเทวีและท่านผู้รู้
พอดีมีเรื่องรบกวนนะคะ อยากเรียนถามเรื่องการเรียนที่เบเนดิกท์นะคะ อ่านที่คุณเทวีเขียนมานะ น่าสนใจมากเลย เคยไปปรึกษากับทางสถาบันนะคะหลายครั้งแต่ไม่กล้าลงเรียนเพราะว่าแพงและคิดว่าเราจะสู้ไหวไหมกับการเรียนนะคะ เลยไปลงที่มิโกรบ้างแต่ว่าไม่ชอบการสอน เพราะเคยเรียนที่มิโกรที่ซูริค นะดีค่ะแต่ว่ามิโกรที่นี่สอนแบบงงนะคะ จากนนั้นไปลงเรียนที่อินลิงกัวมานะคะ ได้ระดับ c1 แต่ว่าก้เลิกเรียนไปเพราะว่าเรียนตอนค่ำนะคะ ทำงานหนักเลยหัวไม่รับ เลยเลิกเรียนนะคะ แต่คราวนี้คิดว่าจะตั้งใจเรียน เอาโรงเรียนที่ดีและได้ความรู้ แพงนิดก็ไม่เป็นไรค่ะ  ทีนี้นี่ ไม่เคยไปสอบเกอร์เท่กะเขาเลยสักระดับ ได้แต่เรียนเองทบทวนเองนะคะ และพอดีว่าไม่มีเวลาไปสอบด้วยต้องทำงานนะคะ วันนี้เลยไปเทสที่เบเนดิกท์มาค่ะ ได้คะแนน 66 เต็ม 90 คนที่นั่นบอกว่าได้คะแนนดี น่าจะได้เรียนc1 เพราะว่า b2 จะน่าเบื่อสำหรับหนูนะคะ แต่ทีนี้นะมีคำถามอยากถามนะคะ เพราะได้อ่านคอร์สติวฉพาะสำหรับคนที่จะสอบ เซอร์ ของเกอร์เท่ นะคะ ของระดับB1 und B2 คำถามคือว่า เราต้องสอบ เซอร์ของเกอร์เท่ระดับ b1 ให้ได้ก่อนหรือเปล่าค่ะ ถึงจะสอบ b2 ได้นะคะ เราจำเป็นไหมที่จะต้องลงติวเข้มอีกนะคะเพื่อจะได้สอบผ่าน เกอเท่ ได้เซอร์เลยนะคะ เพราะว่า ที่ได้เรียนมานั้น เรียนบ้างหยุดบ้าง ทำงานบ้าง ขี้เกียจบ้าง ความรู้ทางแกรมมาติกส์ไม่ค่อยแน่นเหมือนคนอื่นๆเขานะคะ คิดไปเองหรือเปล่านี่ เพราะว่าตอนเรียน ขาดมั่ง ไปมั่งนะคะ ก็เลยอยากได้คำแนะนำนะคะ คือว่าอยากทำงานในโรงบาลคนแก่หรือว่าโรงพยาบาลหรือว่าอะไรที่เกี่ยวนักกายภาพบำบัดมานะคะ เลยต้องการเซอร์เกอร์เท่อย่างจริงจังนะคะ รบกวนด้วยนะคะ

BUAKAO

ถ้ามั่นใจ สอบซีหนึ่งครั้งเดียวไปเลยก็ได้ค่ะ  ;D