ช่วงเวลาของ Passiv ต่างๆ แบบว่ายังไม่เคลียร์ค่ะ รบกวนหน่อย

Previous topic - Next topic

เทวี

สวัสดีค่ะคุณศักดาและผู้รู้แจ้งวิชาเยอรมันทั้งหลาย เทวีเข้ามาถามอีกแล้ว จากกระทู้เดิม นานมาแล้วที่เคยถามตั้งแต่ปีที่แล้ว ตอนนี้เทวีเรียนขั้นกลาง B2b อยู่ค่ะ แล้วพยายามจะทำความเข้าใจกับ passiv แบบต่างๆ ข้างล่างนี้ คัดลอกมาจากคราวที่แล้วที่คุณศักดาอธิบายไว้ ช่วยมาอธิบายอีกทีนะคะ  

"กริยา werden ก็ยังใช้ได้กับประโยค Passiv  
 การผันรูปกริยาก็แล้วแต่ว่าผู้พูดหรื่อว่าผู้เขียนจะสื่อลำดับเหตุการณ์อะไร.......อันเนี้ยค่ะคือว่าช่วยแปลตามลำดับเหตุการณ์ให้หน่อยว่าอันไหนเกิดขึ้นเมื่อไหร หรือหากมีเหตุการณ์อะไรล่วงหน้าจะยกตัวอย่างก็จะดีมากๆเลยค่ะ
 Heir wird eine neue Autobahn gebaut. Präsens  
 Hier wurde ....................................gebaut. Präteritum แล้วอันนี้กับ  Perfekt ข้างล่างเนี้ยความหมายหรือช่วงเวลาที่เกิดขึ้นเนี้ยเป็นความหมายและช่วงเวลาเดียวกันหรือเปล่าหรือมีข้อแตกต่างกันยังไงคะ
 Hier ist............................................gebaut worden. Perfekt  
 Hier war.........................................gebaut worden. plusquamperfekt ส่วนอันนี้เทวีเข้าใจว่าต้องมีเหตุการณ์อย่างหนึ่งอย่างใดเกิดก่อน แล้วจึงมีอีกเหตุการ์หนึ่งเกิดตามมา

ส่วนอีกหนึ่งคำถามค่ะ ช่วยบอกโครงสร้างของ
 Vorgangs- und Zustandpassiv  
 - Aktion(Vorgang) และอธิบายอีกหน่อยนะคะ  

ขอบคุณล่วงหน้าทุกๆสำหรับทุกๆคำตอบค่ะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0029 ห้อง learning_german (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

บัวขาว

ตามความเข้าใจผิด ผิด ถูก ถูก ไม่รู้ว่าถูกหรือเปล่านะค่ะ  
 Heir wird eine neue Autobahn gebaut .
 สร้างถนนที่นี่
 Hier wurde eine neue Autobahn gebaut.
 Hier ist eine neue Autobahn gebaut worden .
 เป็นอดีตเวลาเดียวกันเหมือนกัน แต่Präteritum ใช้ไว้เขียน Perfekt ส่วนใหญ่ใช้ไว้พูด
 Hier war eine neue Autobahn gebaut worden .
 อันนี้ใช้อย่างเช่น Er hat gesagt dass hier eine neue Autobahn gebaut worden war . คืออันนี้ใช้เป็นกรณีเป็นอาดีตอยู่แล้ว เวลาพูดต้องเป็นโคตรอดีตเข้าไปอีก .  
 ภาษาเขาไม่เหมือนภาษาเรา ภาษาเขามันจะเป็นแบบนี้  
 ::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::
 Das Vorgangspassiv
 Das werden-Passiv      

Das Vorgangspassiv ist die Form des Passivs, die mit werden und dem Partizip Perfekt gebildet wird:

Der Hund wird (vom Kind) geschlagen.
 Sie wurde (von allen) sehr bewundert.

Das Vorgangspassiv beschreibt einen Prozess aus einer Sicht, in der der ,,Handelnde" (das Agens, hier das Kind resp. alle) in den Hintergrund rückt oder ganz weggelassen wird.

http://www.canoo.net/services/Controller?input=Zustandpassiv&service=canooNet
 อันนี้เป็น Zustandpassiv ค่ะ เท่าที่หาเจอค่ะ ไม่เข้าใจเหมือนกันค่ะ

บัวขาว

ข้างบนตกคำว่า "ใหม่" ค่ะ
 สร้างถนนใหม่ที่นี่