คุณศักดาและเพื่อนกรุณาแนะนำด้วยนะคะ

Previous topic - Next topic

ง่น

สวัสดีค่ะ เพื่อนทุกคน  
 มีหนังสือเรียนเยอรมันเล่มไหนแนะนำกันบ้างคะ
 คุณศักดาค่ะ ง่นก้อเคยอ่านกระทู้คุณตามมาตลอดเลยนะคะ ดีมากแลยคะ่ พอดีหลานจะไปรามนะคะ มีหนังสือเรียนภาษาเยอรมันเล่มใดแนะนำบ้างค่ะ ที่อธิบายเข้าใจได้ดีในความคิดเห็นของคุณนะคะกรุณาบอกหน่อยนะคะ แนะนำหน่อย เพระาว่าเคยอ่านผ่านๆว่าคลับคลา เหมือนหนังสือราม รหัส เล่มไหนค่ะ คือจะบอกให้หลานซื้อมาให้นะคะ ขอบคุณมากๆนะคะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0028 ห้อง learning_german (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

ศักดา

สวัสดีครับคุณง่น

ครับเกี่ยวกับหนังสือรามฯนั้นผม เคยมีโอกาสได้ไปศูนย์นังสือของรามฯ นะครับเลยได้มาเป็นบางเล่ม เท่าที่คิดว่าน่าสนใจ  นำมาอ่านเสริมนะครับ แต่ยังไม่มีโอกาสได้ศึกษาเป็นนักศึกษาในมหาวิทยาลัยสักที ขอเป็นศิษย์นอกรั้วไปก่อน...

ครับหนังสือที่ผมมีและได้อ่านผ่านมาบ้างแล้วก็คือระหัสเบื้องต้นจนถึงระดับสูงบางเล่มเท่าที่หาซื้อได้นะครับ
 ผมมี อยู่ดังนี้

GN101 ภาษาเยอรมันระดับมูลฐาน 1
 เล่มนี้อธิบายแบบเบื้องต้นจริงๆ ครับ ตั้งแต่ A,B,C... เลยครับ
 เนื้อเรื่องก็จะมีบทสนทนาแบบ ง่ายๆ และมีคำอธิบายแกรมม่า ท้ายบท และวิธีการแต่งประโยคง่ายๆ  
 ถ้าให้ดี เป็นไปได้ควรซื้อเล่มต่อกันเลยครับ ระหัส GN 102  

GN235 วรรณกรรมพื้นบ้าน ของเยอรมัน
 ดีมากครับ อ่านแล้วได้ความรู้เพิ่มเติมเกี่ยวกับวรรณกรรมของเยอรมัน
 มีสำนวนและคำพังเพย พร้อมทั้งประวัติวรรณคดีเยอรมัน ได้ความรู้ัรอบตัวเพิ่มอีกครับ

GN401 ภาษาเยอรมันระดับสูง 1
 GN402 ภาษาเยอรมันระดับสูง 2  
 ทั้งสองเล่มนี้ เน้นเกี่ยวกับการอ่านและตีความ เนื้อเรื่อง รวมทั้งการเขียนเรียงความ จดหมายสมัครงาน ประวิติบุคล ภาษาเยอรมันครับ เหมาะมากครับ สำหรับอ่านเสริมความรู้ ก่อนเตรียมสอบระดับสูง  

และเล่มอื่นที่น่าสนใจก็มีดังนี้ครับ ผมเคยไปสอบถามแล้วแต่ หนังสือหมด เลยไม่ได้มา (เมื่อสามปีที่แล้ว)

GN 321 การแปลเยอรมันไทย 1 German - Thai Translation  
 GN 371 การเขียนภาษาเยอรมัน 1 Writing German  
 GN 372 การเขียนภาษาเยอรมัน 2 Writing German  

ท้ายสุดที่ผมได้สั้ง หนังสือของสำนักพิมพ์จุฬาฯ ศูนย์หนังสือจุฬา ของอาจารย์ วรรณา แสงอร่ามเรือง  
 ชื่อเรื่องไวยากรณ์เยอรมัน มีเล่ม 1 - 3  
 อธิบายเกี่ยวกับแกรมม่าภาษาเยอรมัน ตั้งแต่เบี้องต้นจนถึงระดับกลาง ระดับสูงตอนต้นๆ ทั้งนี้ผู้อ่านจะต้องมีพื้นภาษาเยอรมันบ้างแล้ว จึงจะทำความเข้าใจได้ดี(ในความคิดของผมครับ)  
 มีไว้สำหรับทบทวน ดีมากครับ

ครับผมหวังว่าคงจะช่วยคุณง่นได้ไม่มากก็น้อยนะครับ  
 ถ้าต้องการหนังสือระหัสอื่นๆ ของรามฯ นอกเหนือจากที่ผมได้เอ่ย  
 มานี้แล้ว คุณสามารถเข้าไปดูตามเว็บที่ส่งมาด้วยนี้ได้ครับ

http://www.ru.ac.th/structure/plan/human/Major_German.htm

ขอบคุณมากๆค่ะ ง่น

ขอบคุณนะคะคุณศักดาที่ให้คำแนะนำค่ะ