News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

Nom,Akk,Da,Gen

Previous topic - Next topic

S.L.

Dear Khun Sakda,
 I`ve some questions about Nom, Akk,Da, Gen for exp:

In Los Angeles wollte ein italienischer Gastwirt  
 Bürger der Vereinigten Staaten werden. Nach ernsthafter Vorbereitung.  
 aber leider behindert durch seine Ungenntnis  

der neuen Sprache,kam er vor den Richter, der die Leute examinierte. Im Examen musste er die Frage beantworten: Was bedeuter das 8. Amendment?.(Zusatz) Zögernd antwortete er:1492 .

Da das Gesetz die Kenntnis der Landessprache den Bewerben vorschreibt, wurde er abgewiesen.

ein italienischer Gastwirt - Nom.
 der Vereinigten Staaten -  Akk.
 ernsthafter- Dativ
 seine Unkenntnis - Nom
 der neuen Sprache - Akk.
 die Leute - Akk.
 die Frage - Akk.
 das 8. Amendment - Nom
 er - Nom
 der Landessprache - Dativ
 den Bewerben - Akk.
 er - Nom

pls. check if all I answer are allright or not.

I`m looking forward for your answer. Thank you teacher
 S.L.

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0026 ห้อง learning_german (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

ศักดา

สวัสดีครับ คุณ S.L.
 ดีครับ นำประโยคนับว่าหิน และยากๆ มาให้อ่่านครับ
 ที่ผมสอบตก เพราะว่าประโยคเหล่านี้ละครับ 5555  
 เพราะว่ายากจริงๆ... ทั้งในการแต่งประโยค และการแยกแกรมม่่า

In (บุพบท แสดงสถานที่) Los Angeles wollte ein italienischer Gastwirt (Nom. ประธานของประโยค)
 Bürger der Vereinigten Staaten(ภาคขยายประธาน รูป Akk. ตามมาด้วยส่วนขยาย บ่งบอกขยายคำนามพหูพจน์ der Vereinigten Staaten รูป Genitiv) werden. * ถ้าเป็นรูปDativ จะต้องใช้ von den  ....

Nach ernsthafter Vorbereitung.(ที่ใช้ ….er ลงท้ายเพราะ ว่าตามคำบุพบท nach คำนาม หรือคุณศัพท์ ที่ตามมาจะต้องผัน ตามรูปการก Dativ)  
 aber leider behindert durch seine Unkenntnis. คำสรรพนามหรือคำนำหน้านาม ที่ตามด้วย คำบุบพท durch จะต้องเปลี่ยนรูปการก เป็น Akk.

ท่อนกลางรู้สึกว่าอะไรขาดไปครับ แต่ การสร้างประโยคเหล่านี้ อยู่ในจำพวกประโยคเชื่อมครับ

Da das Gesetz die Kenntnis der Landessprache den Bewerben vorschreibt, wurde er abgewiesen.  
 เพราะว่ากฏหมายบัญญัติเกี่ยวกับ ความเข้าภาษาราชการ ที่ใช้ในประเทศ ของผู้ยื่นคำร้อง (ขอสัญชาติ ว่าจะต้องมีความรู้ความเข้าใจ)  เขาถูกปฏิเสธ (เพราะว่าไม่สามารถ)

แยกรูปแกรมม่า นะครับ
 Das Gesetz vorschreibt den Bewerbern.
 vorschreiben jemandem กริยาใช้คู่กับ การก Dativ
 die Kenntnis (Akk.) der Landessprsche (Genitiv)

ประโยคเหล่านี้จะพบใน ภาษากฏหมาย หรือว่าหนังสือราชการต่างๆ บทความทางวิชาการ หรือว่าหนังสือพิมพ์ที่ระดับสูง เพื่อที่จะให้ประโยคสั้นลง และได้ใจความสั้นกระทัดรัด แต่ผู้อ่านจะต้องมีพื้นฐานทางเยอรมันในระดับสูง และจะต้องตีความหมาย รวมทั้งเข้าใจถึงหลักแกรมม่าระดับสูงเหล่านี้  เรียกประโยคเหล่านี้ ว่า Nominalstil ครับ  

ผู้เรียนจะได้เรียนในระดับสูง ส่วนประโยคในชีวิตประจำวัน จะไม่ใช้การแต่งประโยคเหล่านี้ครับ เพราะฟังและอ่านเข้าใจยาก...  

ศักดา

ขอโทษครับ เข้าใจแล้ว ท่อนกลาง เพราะว่าต่อจาก ท่อนบน...

aber leider behindert durch seine Ungenntnis  
 der neuen Sprache (การก Genitiv ) , kam er vor den Richter (Dativ. vor + Dativ), der die Leute examinierte. (der  (ประโยคเชื่อม) ทำหน้าที่ขยายคำนาม Richter เพื่อไม่ให้แสดงซ้ำ )

แปลนะครับ (ลองดู ผิดถูกอย่างไรขออภัยด้วยครับ)

ที่ รัฐ Los Angeles มีชายอิตาลี่ เจ้าของร้านอาหารท่านหนึ่ง ต้องการที่จะขอสัญชาติ อเมริกัน หลังจากที่ได้เตรียมความพร้อมมาเป็นอย่างดี

แต่น่าเสียดาย ติดขัดไม่สมหวัง เพราะด้วยความไม่เข้าใจภาษาใหม่นี้ ขณะที่เขา อยู่ต่อหน้าคณะกรรมการ ที่ทำการทดสอบผู้ขอสัญชาติ ระหว่างการสอบถามนั้น เขาจะต้องตอบคำถาม ที่ถามว่า
 Was bedeuter das 8. Amendment? มันหมายถึงอะไร  
 เขาตอบกลับ อย่างลังเลว่า 1492  

เพราะกฏหมายได้บัญญัติไว้ว่า ผู้ที่ขอยื่นขอสัญชาติจะต้องมีความสามารถในการใช้ภาษาราชการที่ใช้ในประเทศได้ แต่เขาถูกปฏิเสธ  

S.L.

Dear Khun Sakda,
 Thank you so biggggggggg.  That was the test from the school of my daugther. She filled all the words in the blank ,they were correct ,but she had all the form  ( Nom, Akk, Dativ, Gen) tollaly wrong answer. My question is how can I tell her all these gramma. I`m worry so much. She`s in Bezirkschule 1 class(11 yr) I have a felling that she does not understand how to see the different. The teacher just test them in the first week of her schoolday. Then I try to do this test myself (that what you see in these and asked you if that correct). Anyhow, She doesn`t has a conjucn., prepro., and ect. yet, may be that is the reason why she cann`t see the dif. from the sentences.
 Thanks again for your help and see you soon
 S.L.

ศักดา

สวัสดีครับคุณS.L

ครับ ไม่ต้องกังวลนะครับ ถ้าแบบทดสอบ ของโรงเรียนที่คุณครูให้ เด็กลองทำดู เป็นการวัดผลก่อนเรียน เดี๋ยวพอเรียนไป คุณครูที่โรงเรียนก็จะอธิบาย ถึงที่มาที่ไปเองครับ  

การที่จะแยกหลักแกรมม่าเหล่านี้ได้ ก็ต้องค่อยๆ เรียนไปทีละเรื่อง
 ครับ ถ้าคุณสนใจ ลองหาซื้อหนังสือ เล่มนี้ดูนะครับ เพราะว่า มีคำอธิบาย เกี่ยวกับหลักแกรม่า เบื้องต้นพร้อมทั้งแบบฝึกหัด ดีมากทีเดียวหนังสือเล่มนี้ผมได้เรียนตอนเตรียมสอบ ใบประกาศ ZD ครับ  
 เป็นหนังสือ สรุปแกรมม่าเบื้องต้นครับ  

ถ้าคุณอ่านทำความเข้าใจได้ดี ก็จะอธิบายลูกคุณได้ระดับหนึ่งครับ
 แล้วถ้ามีอะไรไม่เข้าใจ เขียนมาถามผมได้ตลอดนะครับ ยินดีตอบเสมอครับ ถ้าไม่เกินความรู้ ความสามารถที่มีอยู่

ชื่อหนังสือ Grundstufen-Grammatik  
 für Deutsch als Fremdsprache
 ระหัสหนังสือ ISBN: 3-19-001575-6
 สำนักพิมพ์ Hueber
 ราคา 33.- Fr.  
 หาซื้อได้ตามร้านขายหนังสือเรียนใหญ่ๆทั่วไปครับ

หวึ่งค่า

สวัสดีค่ะคุณศักดา
 ไม่ทราบว่าคุณศักดาซื้อหนังสือGrundstufen-Grammatik  
 für Deutsch als Fremdsprache เล่มนี้ได้ที่ไหนค่ะ แล้วหน้าตาหนังสือเป็นแบบไหนค่ะ จะได้ไปหาซื้อมาเรียนค่ะ
 ขอบคุณล่วงหน้า

ศักดา

สวัสดีครับคุณ หวึ่งค่า
 ครับหนังสือเล่มนี้ หาซื้อได้ที่ ร้านหนังสือใหญ่ๆ ทั่วไปครับ หรือว่าเข้าไปดูที่ เว็บร้านหนังสือ www.stauffacher.ch ก็ได้นะครับ  
 ใส่ระหัสหนังสือเข้าไป แล้วก็จะได้เจอหน้าตาหนังสือและราคาครับ  

ระหัสหนังสือ
 ISBN 3-19-001575-9