News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

How are you all ?

Previous topic - Next topic

S.L.

Dear Pa Pall and Khun Sakda and everyone,
 How about  u? It`s such a longggggggggg time that I have no chance to sit down and lelaxedddddddddd. Well, I do hope that Khun Sakda will find sometime to  give us some advise about german. I`m one of the student who sit behind your class 55555555555, and give some tips to my daugther. It`s verymuch kind from u thankssssssss so big.
 How about Pa Pall? Are u still busy with your things? How is your bigboy?  Hope to hear from u soon.
 S.L.

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0020 ห้อง learning_german (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

สวัสดีค่ะนักเรียนทุกๆคนที่แอบหน้าห้องเรียน
 และสวัสดีค่ะคุณS.L.

ดีใจค่ะที่คุณแวะเข้าห้องเรียนอีกครั้งค่ะ
 และดีใจที่ได้รับข่าวจากคุณนึกว่าถูกLottoรวยแล้วลืมกันเสียแล้ว
 ช่วงนี้ป้ายุ่งมากค่ะไม่ค่อยมีเวลาเข้ามาเขียนอะไรใหม่ๆ
 หรือเข้ามาตอบคำถามเลยหัวมึนตึบไปหมด
 ต้องรอจนหัวสมองว่างก่อนจึงจะสามารถเข้ามาตอบคำถามได้
 คุณจะเห็นได้ว่าบางครั้งหลายวันถึงจะตอบได้คำถามหนึ่ง..
 หัวสมองมันเหนื่อยมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
 ตอนนี้กำลังกังวลใจกับสุขภาพของลุง
 เพราะมีอาการปวดแสบร้อนกระเพาะมาก
 และน้ำหนดลดลงผิดปรกติ..ลดจนน่ากลัวมีอาการเพลีย
 ต้องรอจนหมอกลับมาจากการพักผ่อนจึงจะทำการตรวจอย่างจริงจัง
 และอีกอย่างตัวป้าเองช่วงนี้รู้สึกเหนื่อยใจผิดปรกติจนอยากเลิก
 ไม่อยากทำอะไรเลยมันล้ามาก ยอมรับค่ะว่าล้าผิดปรกติ
 และไม่รู้สึกแอคทีพอะไรเลยจนลุงก็เป็นห่วง
 ขอขอบคุณอีกครั้งค่ะที่เข้ามาทักทายกัน

คิดว่าช่วงนี้คุณศักดาคงจะยุ่งกับการทำงานและการเรียนค่ะ
 ถ้าคุณศักดาว่างคงแวะเข้ามาทักทายคุณและคนอื่นๆ

Liebe Gruesse

ศักดา

สวัสดีครับคุณ S.L.  
 ขอบคุณมากครับ สำหรับความคิดถึง ดีใจครับที่ข้อเขียนของผม
 พอมีประโยชน์ให้คุณได้นำไปใช้ได้บ้าง ไม่มากก็น้อย
 นี่ละครับนักเรียนหลังห้องตัวอย่าง ที่แอบฟัง อ่าน
 แต่ไม่แอบถามเวลามีข้อสงสัย ทั้งยังนำความรู้  
 ไปใช้ให้เกิดประโยชน์ด้วย  

ครับผมสบายดีครับ เมื่อวันจันทร์ที่ผ่านมา ผมไปพบอาจารย์  
 ฟังผลรายงานภาคบังคับ เกี่ยวกับการแปล ของภาคปฏิบัติ ที่ได้รับมอบหมายมาสำหรับเทอมแรก อาจารย์บอกว่าผ่านหมด
 และรายงานออกมาดี เลยโล่งอกไปครับ ตอนนี้ก็ิปิดเทอม
 อย่างเป็นทางการแล้ว ไปเปิดอีกทีก็ ปลายเดือนสิงหาคมครับ
 คิดว่าจะมีเวลาเพิ่มขี้นแน่นอนครับ สำหรับช่วงเวลาปิดเทอมนี้ตั้งใจไว้ว่าจะพยายามอ่านหนังสือให้เยอะๆ เกี่ยวกับการแปล และศัพท์กฏหมายต่างๆ เพื่อเตรียมตัวเอง ไปสมัครเป็นล่าม ในศาลต่างๆของสวิสฯ หรือว่า ตามสำนักงานทนายความต่อไปครับ...  ปีหน้า 2008เดือนมกราคม ก็จบแล้วครับ  

แต่ถึงอย่างไรผมคิดว่า ระหว่างช่วงปิดเทอมนี้ จะค้นคว้าเกี่ยวกับ
 เรื่องแกรมม่าภาษาเยอรมัน มาฝาก อีกเช่นเคยครับ  
 หรือว่าถ้าคุณมีคำถามอะไรที่ผมพอช่วยได้ ละก็ ยินดีครับ  

สวัสดีครับคุณป้าPall
 ขอส่งกำลัีงใจ ให้คุณป้าPall และโดยเฉพาะคุณลุง หายไวๆ นะครับ
 หวังว่าคุณป้า คงจะไม่เลิกปิดเว็บนี้นะครับ เพราะที่นี่ ผมเข้ามา
 แล้วอบอุ่น และมีแต่น้ำใจที่ได้รับ เป็นการน่าเสียดายนะครับถ้าคุณป้าเลิกไปจริงๆ...

สำหรับผมเรื่องงาน และเรื่องเรียนก็ไปเรื่อยๆ มีปัญหาบ้างนิดหน่อย  
 ที่ทำงาน แต่ก็พยายาม อดทนให้ดีที่สุด และนานที่สุดครับ เพราะว่า
 งานไม่ได้หาง่ายๆ ส่วนเรื่องเรียนนั้น ก็ผ่านมาได้ด้วยดีครับ  
 ผลรายงาน ผ่านไปก็โล่งอกและสบายใจขึ้น หลังจากที่เครียดมานาน... ดีใจครับที่ผ่านมาได้อีกขั้นหนี่งแล้ว...

หลังจากจบวุฒินี้ ปีหน้า 2008 คิดว่าจะพัฒนาทักษะ ให้กับตัวเองต่อไป ตอนนี้ก็กำลังอยู่ระหว่างการตัดสินใจและเก็บเงินทุนอยู่ครับ ว่าจะเรียนสายอาชีพ เกี่ยวกับงานร้านอาหาร (Restaurationsfachmann) ของสวิสฯหรือว่า จะลงเรียนรามฯ สาขาต่างประเทศ ที่เปิดโอกาสให้นักศีกษาได้เรียนวุฒิปริญาตรี ทางไกล นั่นเป็นโครงการระยะยาวครับ ที่ฝันเอาไว้... ว่าจะต้องคว้าให้ได้ สักวันหนึ่ีง...  

S.L

Dear Khun Sakda and Pa Pall
 First of all "Congratulation" that`s life! some are busy with family some are busy with thereown, some are busy with etc. " u can do it,if u really want "  I`m happy for u indeed.

Pa Pall
 Don`t just easy give up what u have done and what are u going to do further. Sometime life is harder than u think but just look further. I`m happy to know u and continue and wait to read many useful things from you
 S.L.  

MeMo

สวัสดีค่ะคุณศักดาป้าPall และทุกๆคน พอดีเพิ่งค้นพบเวบนี้เจอค่ะ ดีใจมากเลยค่ะที่เจอเวบนี้^^ไม่นึกเลยว่าจะมีห้องเรียนภาษาบนโลกไซเบอร์ด้วยอ่ะค่ะ ขอสมัครเป็นนักเรียนด้วยอีกคนนึงนะคะ  

ป.ล ถ้ามีปัญหาเรื่องการบ้าน ยังไงรบกวนขอคำแนะนำด้วยค่า ^^

ศักดา

สวัสดีครับคุณ MeMo

ยินดีต้อนรับ นักเรียนใหม่นะครับ คิดว่า ท่านผู้อำนวยการ
 คงจะดีใจเป็นแน่นอนครับ ที่ได้นักเรียนเพิ่มอีกหนึ่งคนแล้ว
 ไชโย!  

สำหรับผมแล้วด้วยความยินดีช่วยเหลือครับ ถ้าไม่เกินความสามารถ

ทั้งนี้ต้อง ขอขอบคุณ คุณป้าPall นะครับที่เปิดเว็บนี้
 ให้เป็นสื่อกลาง สำหรับคนที่อยู่ต่างประเทศ ได้มีโอกาส
 ได้แลกเปลี่ยนความคิดเห็นซึ่งกันและกัน

ขอบคุณครับที่เข้ามีให้กำลังใจ

pall

เดินถือไม้*ติมมาตรวจนักเรียนที่แอบอยู่ที่หน้าประตูห้องเรียน
 และนักเรียนที่เป็นพลร่มนักโดดทั้งหลาย...

สวัสดีค่ะคุณศักดาและนักเรียนทุกๆคน
 ดีใจค่ะที่เริ่มมีนักเรียนเข้ามารายงานตัวเรียน
 และจะดีใจมากถ้าเข้ามาพูดคุยกันเป็นกำลังใจให้ครูศักดาบ้าง
 เชื่อแน่ว่าครูจะยิ้มไม่ยอมแฟ่บแน่ๆๆ
 และจะมีกำลังใจเข้ามาเขียนถ่ายทอดวิชาความรู้แก่ทุกๆคน
 ทักทายสักนิดเพื่อสุขภาพจิตจะได้แจ่มใส....
 ยอมรับค่ะว่าบางครั้งอยากปิดเวบมาก(ลุงก็เป็นลูกคู่ยุตลอด)
 เพราะช่วงหลังมีปัญหาหลายอย่างและไม่ค่อยมีเวลามากเหมือนก่อน
 และอีกไม่ช้าคงจะไม่ค่อยได้เข้ามาเขียนหรือตอบอะไร
 อยากและหวังให้คนอื่นๆที่มีความรู้เข้ามาช่วยตอบปัญหา
 เพื่อให้ข้อมูลความรู้แก่กันในยามที่ป้าไม่ได้เข้ามา
 เวบนี้จะได้อยู่ต่อไปในอนาคต

ขอบคุณอีกครั้งค่ะคุณศักดา..

pall

ขอแสดงความยินดีกับความสำเร็จในการศีกษา
 และขอให้ประสบกับความสำเร็จตามที่หวังและตั้งใจในอนาคตนะคะ
 ดีใจมากกับความสำเร็จและคิดว่าคุณต้องทำหน้าที่เป็นล่ามที่ดี
 ใรอนาคตและคงได้มีโอกาสได้ช่วยคนไทยที่ประสบปัญหาด้วยกัน
 ทางเดินชีวิตของคุณมีระยะกว้างและมีหนทางไกล...
 บางช่วงอาจจะไม่เรียบขรุขระมีหลุ่มบ่ออย่าท้อใจ....
 ความผิดหวัง...ผิดพลาด...หกล้มเป็นธรรมดาของมนุษย์
 ถ้าเรารู้จักนำความล้มเหลวที่ผ่านมานำมาปรับปรุง
 จะทำให้มีจิตใจกล้าแข็งและมีกำลังใจต่อสู่ต่อไป
 วันนี้เราล้า..เหนื่อยและเดินล้ม..
 แต่พรุ่งนี้เราพักผ่อนดีขึ้นจะสามารถลุกขึ้นมาใหม่
 พร้อมที่จะต่อสู้ต่อไปด้วยสติและกำลังใจที่มีอยู่
 ขอให้โชคดีกับความหวังและความก้าวหน้าในอนาคต

ศักดา

สวัสดีครับคุณป้าPall
 ขอบคุณมากครับ สำหรับคำอวยพรดีๆ ที่คุณป้าให้

ครับก่อนที่ผมจะเรียนล่ามนี้(ชื่อเต็ม interkultureller Übersetzer)  
 เพราะว่า อยากที่จะหาอาชีพเสริม ควบคู่กับงานแกะสลัก นะครับ
 ที่ได้ใช้ความสามารถและได้พัฒนาตัวเอง เกี่ยวกับด้านภาษาไปในตัวที่สำคัญงานด้านนี้ ทำให้ผมได้มีโอกาสช่วยเหลือ คนไทยด้วยกัน ที่ประสบปัญหาในการสือสาร ทั้งยังได้ทำหน้าที่เป็นสื่อกลางของวัฒนธรรมระหว่างสองชาติ เพื่อให้เกิดความเข้าใจให้ได้มากที่สุด  
 ในการอยู่ร่วมในสังคมเดียวกันครับ

ผมตั้งปฏิธานให้กับตัวเองว่า จบมาแล้วจะไม่หน้าเลือดทำเป็นเชิงธุรกิจ แน่นอน เพราะรู้่ตัวเองว่าไม่เก่งด้านบัญชี ทีีี่จะมาบวกลบคูณหารเป็นคิดเงินเป็นทองไปหมด ขอแค่ค่าวิชาตามสมครว... แต่ทั้งนี้ก็จะไม่ต้องทำให้ตัวเองเดือดร้อนเพราะการช่วยเหลือ...