สับสนประจำกับการใช้ AKK und DAT

Previous topic - Next topic

moo

คุณศักดา  รบกวนช่วยหน่อยน่ะครับ  
 พอมีเคล็ดลับอะไรบ้างมั้ยครับ ที่จะช่วยให้ไม่สับสน เกี่ยวกับการใช้
 AKK และ DAT  
 ส่วนมากจะงง อยู่บ่อย ๆ  

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0019 ห้อง learning_german (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

ศักดา

สวัสดีครับคุณหมู  
 ครับ เกี่ยวกับ แกรมม่าระหว่าง Akk. และ Dativ  
 ทำให้ผู้ที่เรียนภาษาเยอรมัน ปวดหัวบ่อยๆ ครับ
 แม้แต่ผม ก็ยังเป็นอยู่เลยครับ...

แต่ทั้งนี้พอจะมีข้อสังเกตได้ดังต่อไปนี้ครับ  

กริยาที่ใช้ กับ กรรม Akk. เสมอ
 สกรรมกริยา (transitives Verb ย่อ vt )
 เช่นคำว่า bearbeiten (พิจารณา)
 Sie bearbeitet den Fall.
 หล่อน พิจารณา เรื่องนี้อยู่
 bekommen (ได้รับ)
 Ich bekomme keine Post.
 ผมไม่ได้รับจดหมาย  

แต่ กริยา vt* บางตัวนี้ไม่ต้องใช้กรรม Akk ก็ได้

คำบุพบท ที่ตามด้วย Akk.
 เช่น ab, bis durch, für, gehen เป็นต้น
 Gestern habe ich bis in die Nacht gearbeitet.
 เมื่อวานนี้ผมได้ทำงานจนดึกดื่น
 bis in คือ คำบุพบท ที่จะต้องตามด้วย Akk. ในประโยคนี้  

Diese Blumen sind für Sie.
 ดอกไม้เหล่านี้ สำหรับคุณ

Akk ตามหลัง คำบุพบท ในประโยคที่มีคำกริยาบ่งถึงการเคลื่อนที่
 จากจุดหนึ่งไปยังอีกที่หนึ่ง เช่น fahren, gehen ตัวอย่าง  
 Ich gehe in die Schule.  ผมเดินเข้าไปในโรงเรียน
 Ich lege das Buch auf den Tisch.  
 ฉันวางหนังสือไว้บนโต๊ะ

และประโยคที่เราสามารถตั้งคำถาม เหล่านี้ได้  
 Wie viel? เท่าไร Wie alt?  อายุเท่่าไร  
 Wohin?  ไปไหน หรือไว้ที่ไหน

ประโยค ที่ตามด้วย กรรม Dativ
 กริยา บางตัวที่ใช้กรรม Dativ คำกริยาุเหล่านี้คุณอาจจะเคยได้ยินหรือเรียนมาบ้างแล้วนะครับ เช่น
 helfen ช่วยเหลือ
 Ich helfe dir

gefallen ถูกใจ
 Die Musik gefällt mir gut.
 ดนตรีถูกใจฉันมาก

glauben
 Ich glaube dir.
 ผมเชื่อคุณ

คำบุพบทที่ตามด้วย Dativ เสมอเช่น
 aus, bei, von, mit, seit usw.

Er ist bei seinem Vater.
 เขาอยู่กับ พ่อของเขาตอนนี้

Ich bin mit dem Zug nach Bern gekommen.  
 ผม มาิเบริน์ โดยทางรถไฟ

Seit zwei Jahren lebt sie in der Schweiz.
 ระยะเวลา สองปีแล้วที่หล่อนอยู่ที่สวิส.

วันนี้ผม ขออธิบายคร่าวๆไว้
 ก่อนนะครับ เพราะจะให้ละเอียดลึกจริงๆ ต้องขอเวลาค้นและคว้า
 มาอีกทีครับ ใว้ปิดเทอมหน้าร้อน แล้วผมจะนำมา เสนอและอธิบาย
 ให้ละเอียดกว่านี้ อย่าลืมเตือนความจำผมอีกทีนะครับ  
 ผมหวังว่า คงจะตอบคำถาม และช่วยให้ความกระจ่างแด่
 คุณไม่มากก็น้อยนะครับ

moo

ขอบคุณสำหรับความช่วยเหลือของคุณศักดาครับ

ศักดา

สวัสดีครับคุณหมู
 ด้วยความยินดีครับ ผมหวังว่า คงจะตอบคำถาม
 คุณหมู ได้ตรงประเด็นไม่มากก็น้อยนะครับ  

คุณหมูช่วงนี้ปิดเทอมหรือยังครับ ถ้ามีโอกาสแวะมาBern  
 นัดดื่มกาแฟได้นะครับ