ตอบคำถามคุณ S.L เกี่ยวกับคำศัพท์ และหลักแกรม่าภาษาเยอรมัน

Previous topic - Next topic

ศักดา

สวัสดีครับคุณ S.L.  
 ผมขอแยกคำตอบ มาใว้ต่างหากนะครับ เพราะว่ามีรายละเอียด
 เยอะ และคิดว่าคงจะเป็นประโยค สำหรับหลายคนที่สนใจ
 เรียนภาษาเยอรมันด้วยครับ ส่วนรายละเอียดในการกระจาย  
 หรือเปลื่ยนรูป ของ กริยา สรรพนาม คุณศัพท์ และบุพบท  
 คิดว่าคุณจะต้องได้เรียนในชั้นเรียนภาษาแน่นอนครับ เพราะว่า  
 ถ้าผมจะอธิบายลงในหน้านี้ ให้ละเอียดจริง ๆ จะต้องแยกเป็นบทๆ ว่าด้วยเรื่องของหลักแกรม่าไป  ด้วยเหตุนี้ผมขอ อธิบายเป็นหลักพอคร่าวๆ เป็นพื้นฐาน ก่อนนะครับ แ่ละผมยังได้เพิ่มเติม คำตอบที่คิดว่า
 อาจจะเป็นประโยชน์ ในการเีรียน นอกเหนือจากที่คุณถามมารวม
 ไปด้วยครับ

ผมหวัีงว่าคงจะช่วยและตอบคำถามคุณ ให้กระจ่างได้ไม่มากก็น้อย
 นะครับ  

Nomen     
 คำนาม เป็นคำที่เราใช้เรียกชื่อคน สัตว์ สิ่งของ สถานที่ ขื่อเฉพาะ และจะต้องขึ้นต้นด้วย อักษรใหญ่เสมอ โดยส่วนมากแล้วจะ เป็นได้ทั้งเอกพจน์และพหูพจน์ และจะมีคำนำหน้านามแสดงเพศ ของนาม เช่น die Frau, das Kind, der Hund, die Berge, der Urlaub, der Spass etc.
 ส่วนการเปลื่ยนรูปของนาม จากเอกพจน์เป็นพหูพจน์นั้น ต้องท่องจำและสังเกต บ่อยๆ *ดูเพิ่มเติมได้ที่บท วิธีสังเกตเพศของนาม der, die, das**

Artikel     คำนำหน้านาม
 Bestimmte Artikel     คำนำหน้านาม เฉพาะเจะจง ที่แน่นอน  
 der die das
 Unbestimmte Artikel คำนำหน้านาม คุณศัพท์ ที่ไม่แน่นอน) ein ein eine (หนึ่ง อัน เดียว)

Pronomen das; -s, - oder Pro

pall

สวัสดีค่ะคุณศักดา
 เข้ามานั่งเรียนก่อนคุณS.L. S.( Sexy or Saxofon).  
 ขอบคุณมากค่ะสำหรับความรู้เกี่ยวกับภาษาเยอรมัน
 คุณS.L. S.( Sexy or Saxofon).  
 คงจะเข้ามาอ่านอีกแน่ๆค่ะ...
 ...ชักอยากเห็นหน้าคุณS.L. S.( Sexy or Saxofon).  
 สงสัยคงจะSexy or Saxofon..สมชื่อ

S.L.

Dear Khun Sakda and Khun Pa Pall,
 First of all thank you so big Na Ka Khun Sakda. Bytheway, I'll try to understand all you explain. I would like to lern step  
 by step, first about the adj., I wondering if the adj. (a must ?)
 comes after noun ,for exp: (das vegebliche Warten). and (das umsonste Warten).What is the different between these two sentenses.  
 The more I learned the more I getting confused. Could you help me. About Noun and Article  I do understand.  
 Thank you for your help in advance.

Pa Pall,
 I'm alway sexy when the light turn off. Hope that  you'll coolllll down about your sittuation. Don't be serious about all the things around .  

With love and sexy
 S.L.

ศักดา

สวัสดีครับคุณป้าPall  
 ขอบคุณและขอชม ด้วยความเคารพคุณผู้นำอวยการ
 โรงเรียนสีแดงนี้ ว่าทรหดจริงๆเลย
 แถมใจดี มาตรวจงานและรายงาน ก่อนนักเรียนคนอื่นๆ  
 อีก แล้วอย่าลืมรักษาสุขภาพด้วยนะครับ รวมทั้งคุณลุงด้วย
 ขอให้หายเป็นปรกติ ไวๆนะครับ  

สวัสดีครับคุณS.L.  
 สำหรับเรื่องของ คำคุณศัพท์ที่ให้ตัวอย่ามานั้น อยู่ในหัวข้อ  
 เกี่ยวกับคำพ้องรูป ครับ ที่มีความหมายคล้ายกัน  
 อย่างเช่นในภาษาไทยก็มี เช่น ถอน (กริยา) คำพ้องคือ  
 สิ้นสุด ล้มเลิก หยุด เลิก วางมือ เลิกยุ่งเกี่ยว ปล่อย ปล่อยวาง
 และอื่นๆ...ภาษาไทย มีเพิ่มคำพ้องเสียงอีก (ยาก พิศดารไปอีก...)

คำคุณศัพท์ vergeblich คำพ้อง(Synonym)คือ  vergebens, umsonst, verschwendet, verpuff, fruchtlos, erfolglos, unwirksam, wirkungslos, sinnlos, aussichtlos, unsinning.

จากตัวอย่างที่คุณให้มานะครับ
 **das vegebliche Warten การรอ เก้อ(โดยไม่มีความหวัง)
 ***das umsonste Warten การรอ เก้อ(รอฟรี เสียเปล่า)

และคำคุณศัทพ์ข้างต้นดังตัวอย่างนี้ สามารถใช้แทนกันได้
 และมีความหมายคล้ายเคียงกันมากครับ แล้วแต่ผู้แต่งประโยค
 จะเล่นคำ ให้สละสลวย หรือว่า เน้นความหมายอย่างไร
 เท่านั้่นเอง ดังตัวอย่างคำพ้องของภาษาไทย ละครับ  

การที่เราจะทำความเข้าใจกับกลุ่มคำเหล่านี้ได้ ต้องอาศัยประสบ
 การในการเรียนรู้ ถึงความหนักเบา และแตกต่างของความหมาย  
 วิธีแปลอีกอย่างหนึ่งที่พอจะ แก้ได้คือ ค้นหาจากรากศัพท์  
 ของคำ เหล่านี้เลยครับ และนำมาเทียบกันดู ถึงข้อแตกต่าง  
 และจะได้คำตอบที่ดีที่สุด ในการแสดงถึงข้อแตกต่างครับ  
 (เป็นระดับการแปล ของนักภาษาศาสตร์  ที่เจาะลีกลงไป  
 ถึงรายละเอียดจริงๆ) สำหรับผมแล้ว อาศัยประสบการล้วนๆ  
 ที่ได้ร่ำเรียนมา และพยายามทำให้ดีที่สุดละครับ

อย่าเพิ่งท้อ นะครับ เพราะการแปลความหมายของคำ เหล่านี้  
 นั้นต้องดูประโยคด้วยว่า เขาต้องการสื่อ ถึงอะไร และอยู่
 ในเหตุการณ์อะไร จะแปล เป็นคำๆ ไม่ได้ต้องแปลทั้งประโยคครับ  

สำหรับการเปลี่ยนรูปและที่มาที่ไปของ คำคุณศัพท์นั้น  
 ถ้ามีเวลา แล้วผมจะเขียนค้นคว้า มาเสนอครับ แต่ตอนนี้  
 เรื่องเรียน และงาน รัดตัวจริงๆ ว่างเมื่อไรจะมารายงานตัว  
 จะนำบทใหม่มาฝากนะครับ  

ขอบคุณครับที่ติดตามอ่าน และคำถาม แล้วพบกันใหม่นะครับ

pall

ขอบคุณมากค่ะที่ทำหน้าที่ได้เคร่งครัดมาก...สิ้นปีจะพิจารณาเลื่อนขั้น
 ให้เป็นผู้อำนวยการแล้วววววววววว
 ขอบคุณๆค่ะที่อุตส่าห์เสียสละ
 เข้ามาเผยแพร่วิทยาทานความรู้เกี่ยวกับภาษาให้แก่กัน
 ขอขอบคุณด้วยใจจริงค่ะ

สวัสดีค่ะคุณS.L. S.( Sexy or Saxofon).
 ดีใจค่ะที่ไม่โดดเรียน..แล้วจะมีรางวัลนักเรียนเรียนมอบให้
 ขอบคุณกับกำลังใจค่ะ..ตอนนี้หดหู่มาก...ขอบคุณอีกครั้ง

S.L.

Dear Pa Pall,
 Have you ever heard about this "Kommt Zeit kommt Rat".
 Don't let your (emotion) taking you down55555555555.

Pls. cheers up yourself and also your next one. There's no bodies who cares you more than yourself (but I do5555555).

Thank you for the control. I never give up till the last drops!!!!!!!!5555555555

I'm the one who cheers you up  
 S.L.

Dear Khun Sakda
 Thank you for wasting the time for my Q., I do appriciated for your help.  

Hope that you'll find sometime for my Q., in the next future.
 S.L.

ศักดา

อย่าเพิ่งเอาตำแหน่งมาล่อใจ ผมซิครับ  
 กลัวทำได้ไม่ดี เท่าผุ้อำนวยการคนปัจจุบัน
 ขอรับเป็นตอนนี้แค่ต่ำแหน่งครูน้อย พอครับ
 ค่อยๆก้าวทีละนิด แต่ด้วยความ
 มั่นใจและมั่นคง ดีกว่า การก้าวแบบกระโดด
 (เห็นไหมครับคุณป้า ผม เริ่มซึมซับความคิด
 ของชาวสวิส เข้าทีละนิดแล้วซิครับ
  **langsam, aber sicher! ** แต่น้ำใจไมตรี  
 ยังไง ก็ขอ คงไว้ซึ่งความเป็นไทยครับ)

สวัสดีครับ คุณ S.L
 ดีใจครับที่ผมพอช่วยคุณได้บ้าง ไม่มากก็น้อย  
 ในการตอบปัญหา เกี่ยวกับภาษาเยอรมัน

ด้วยความยินดีครับ ถ้าคำถาม  
 ไม่เกินความรู้ ความสามารถ ที่มีอยู่  
 ตามแต่โอกาสและเวลาจะเอื้ออำนวย  
 ยินดีตอบ ทุกคำถามครับ

dear

Gute Abend
 Khun p Pall und khun Sakda!
 Heute ich war in schule erstenmal in Klubschule (Migros) aber Oh mein Gott 100% von der Lehrer gesprochen ich verstehe nur 20%,  Darf ich bin eine Schülerin hier.

Dear

Bitte khun Sakda
 Was ist Subjekt?
 Was ist Dativobjekt?
 Was ist Akkusativobjekt?
 Vorher ich habe mit Thailänderin (Lehrerin) gelernt aber ich habe nicht so gut verstanden. Danke schön.

pall

เชื่อแล้วค่ะว่าเริ่มจะซึมซับจริงๆ
 อย่างไรก็ตามดีใจมากค่ะที่มีคนสนใจเกี่ยวกับภาษานี้
 และดีใจที่คุณได้มีจำนวนนักเรียนเพิ่มขึ้น

สวัสดีค่ะคุณS.L. S.( Sexy or Saxofon).  
 แทงคิ้วๆๆค่ะสำหรับน้ำใจ...กว่าจะแปลเสร็จตาดำ...
 ตอนนี้ภาษาอังกฤษไม่คอ่ยแข็งแรงค่ะส่งคืนจานหมดแล้ว
 เอนี่เวย์...ห้องนี้มีกฎข้อหนึ่งนะคะ...
 ถ้าเข้ามาสมัครเป็นนักเรียนแล้วห้ามโดดร่ม....(แต่กางร่มได้)
 และต้องมาขานชื่อทุกวัน..
 (สงสัยคุณคุณS.L. S.( Sexy or Saxofon). อ่านข้อนี้แล้วตกใจ
 ไม่ยอมเข้ามาเรียนอีกเลย)...ล้อเล่นค่ะ

สวัสดีค่ะคุณdear  
 ดีใจมากค่ะที่คุณเข้ามาคุยและเล่าถึงการเรียนภาษา
 ขนาดเรียนครั้งแรกยังเข้าใจตั้ง20%..นับว่าดีนะคะ
 ถ้าไปเรียนบ่อยๆจะเข้าใจได้มากแน่ๆๆ..อย่าท้อใจนะคะ
 ไม่เข้าใจอะไรตอ้งพยายามหาเพิ่มเติมเรียนรู้
 พยายามอ่านหนังสือพิมพ์..ฟังวิทยุหรือดูโทรทัศน์
 ถ้าสงสัยอะไรเข้ามาถามคุณศักดาได้เลยห้ามถามป้านะ
 เดี๋ยวพาตกสระ....ตอ้งขอบคุณคุณศักดาที่เข้ามา
 ถ่ายทอดภาษาเป็นวิทยาทานกัน
 ดีใจแทนคุณศักดาจริงๆ..ที่ได้นักเรียนเพิ่มอีกแล้ว

เข้ามาสมัครเป็นนักเรียนแล้วห้ามหนีนะคะ
 และได้บทเรียนอะไรเริ่มต้นนำมาเขียนเล่าหรือถ่ายทอด
 ความรู้ที่เรียนมาจากชั้นเรียนได้นะคะ

ศักดา

ขอบคุณมากครับสำหรับกำลังใจ  
 ผมอยู่สวิส มาเริ่มย่างเข้าปีที่สิบแล้ว
 เผลอเป็บเดียวเองนะครับ เวลาผ่าน
 ไปไว้เหลือเกิน...  ระยะเวลาแค่นี้ ทำให้
 ผมรับและคิดอะไรหลายๆ อย่าง คล้าย  
 คนสวิส ไปโดยที่ีไม่รู้ตัว...  กลับไปเมืองไทย
 บางครั้ง ฝรั่งบางคนทักเลย ว่าผม ไม่ใช่อยู่เมืองไทยแน่
 นอน... ทั้งๆ ที่พยายาม อนุรักษ์ความเป็นไทยใว้เสมอ  
 แต่ก็ดันยัง มีฝรั่ง มองออกอีก บางคนพอได้ยินผม
 พูดภาษาเยอรมัน บอกเลย ว่าผมต้องอยู่สวิส  
 แน่นอน เพราะบางคำที่เยอรมัน หรือ ออสเตรีย
 เขาไม่ใช้กัน... แต่ก็ภูมิใจครับ ที่มีโอกาสได้มาอยู่สวิส

สวัสดีครับคุณDear    
 ขอปรบมือดังๆให้คนเก่งด้วยครับ เพราะว่าเรียนวันแรก  
 เข้าใจได้ตั้ง20% ผมลองคิดย้อนหลัง วันแรกที่ผมเรียน
 Klubschule Migros ไม่เข้าใจเลย สักนิดเดียว  
 คุณครู ที่สอนก็ไม่พูดภาษาอังกฤษด้วย(ถึงพูดก็ไม่เข้าใจอยู่ดี)
 มานึกดูตอนนี้ ไม่รู้เหมือนกันว่าผ่านมาได้อย่างไร  
 เป็นนักเรียนผ่านศึก รุ่นเก่า นี่ต้องทำการบ้านเยอะมากครับ  
 เพราะเมื่อสมัยก่อน ยังไม่มี Internet เหมือนสมัยนี้...
 มีข้อมูลให้ค้นคว้าเยอะ  

ตอบคำถามของคุณเลยนะครับ
 *Was ist Subjekt?  
 Subjekt คือ ประธานของประโยค
 **Was ist Dativobjekt?  
 Dativobjekt คือ กรรมของประโยค ในรูปของกรรมรอง
 ***Was ist Akkusativobjekt?  
 Akkusativobjekt คือ กรรมของประโยค ในรูปของกรรมตรง
 (Objekt แปลว่า กรรมในประโยคครับ)

ยกตัวอย่างนะครับ  
 ประโยคโดยส่วนมากจะต้องมี ประธาน กริยา  
 และกรรม ตามมา (เพราะว่าประโยคเคยสร้างกรรมไว้่เยอะ
 ชาตินี้่เลย โดนสาบให้ มีกรรม ติดตามตลอด5555)

ประโยคแบบง่าย ไม่มีกรรมเช่น มีประธานอย่างเดียว  
 Ich เป็นประธาน(Subjekt) และตามด้วยกริยา(Verb)
 Ich gehe. Ich bin. Ich denke.  

แต่ลองดูตัวอย่างนี้นะครับ
 Die Katze ist weiss.  
 Die Katze(Subjekt ประธาน) ist(Verbกริยา) weiss (Adjektivคุณศัพท์).

Ich sehe die Katze.
 Ich(ประธาน) sehe (Verb กริยาตัวนี้ต้องตามด้วยAkkusativobjektเสมอ)die Katze (เป็น Akkusativobjekt นามที่เป็นกรรมตรงในประโยค)

Die Maus hat Angst * vor der Katze.  
 Die Maus(ประธาน) hat (Verb กริยา).... vor (บุพบท ใช้คู่กับกรรมรอง ในประโยคนี้) der Katze (นามที่เป็นกรรมรองในประโยคDativobjekt )
 ** vor etwas Angst haben**
 ***vor ใช้ได้ทั้งกับ Akk. und Dat.**

Dear

Gute morgen ka
 khun p Pall!
 khun Sakda!
 Danke vielllll mals ka.  
 1.  Die Frauen kaufen den Kindern die Fahrkarten.
 2. Dem Vater bringt der Sohn das Geschenk.
 3. Die Frauen und die Männer kaufen Reis.
 4.Dem Gast kockt dieFrau den Fisch.
 5.Das Kind sucht die Geldstücke.
 Alle sache ist Akkusativ oder ?
 Danke schön ka

S.L.

Dear Pa Pall,
 Concerned about เข้ามาสมัครเป็นนักเรียนแล้วห้ามโดดร่ม....(แต่กางร่มได้)  
 และต้องมาขานชื่อทุกวัน.. yesssssssssssss Madam!!!!!!!!¨
 So u. able to learn English  (broken English by Sexy) from me, don't u ?  

Dear Khun Sakda,
 I have no Q. at the moment. but I'll visit your class (ssssssssssh) nearly everyday.  

Traslated

Ich habe keine Frage in diesem Zeit, aber Ich werde fast jede Tag in Ihre Klasse kommen.

Is my German collect.?

Thank you
 S.L.

S.L.