เยอรมันวันละนิด บทที่ 4 Präfik คำอุปสรรค

Previous topic - Next topic

ศักดา

บทนี้ผมเคยตอบคุณเทวีแล้ว แต่นำมาแยกให้อ่าน
 เป็นบทใหม่เพราะว่าสัมพันธ์กับ บทที่ผ่านๆมาครับ

ความพิเศษของภาษาเยอรมันอยู่ตรงนี้ละครับ  
 สามารถ มีคำอุปสรรค (Präfik) มาเติมกริยาได้  
 แล้วความหมายก็เป็นไปจากกริยารูปเดิมด้วย  
 การเขียนประโยคนั้นก็ต้องผันไปตามกฎที่เขาวางไว้  
 เขียนผิดความหมายก็เปลี่ยนไปด้วย  
 แต่เราก็พอที่จะเดาความหมายจากคำกริยารูปเดิมได้  
 อยู่โดยส่วนมากในบางครั้ง  
 คำประเภทนี้ผมคิดว่าภาษาไทยก็มีนะครับ  
 แต่ว่าเป็นกริยาที่ต่อด้วยกริยา เช่น  
 ไปมา พาไป ไปรับ ไปส่ง รับส่ง ขึ้นลง ลงมา ไล่ส่ง  
 ภาษาเราบางครั้งเรานึกไม่ถึงเหมือนกันนะครับว่า  
 แกรมม่าบ้านเราก็ยากเช่นกัน  
 เวลาฝรั่งเรียนภาษาไทยเขาก็จะงงๆ เช่นเดียวกันครับ  
 โดยเฉพาะการออกเสียง  

ดีครับที่คุณเทวีตั้งกระทู้ถาม  
 ทำให้ผมได้ทบทวน ในตัวเองได้เยอะเลยทีเดียว  
 ในการค้นคว้า เพราะบางอย่างผมก็ลืมๆ ไปบ้างเช่นกัน  

กริยาที่คุณเทวีตั้งคำถามนั้นอยู่ในจำพวก  
 กริยาที่แยกตัวได้ และ แยกตัวไม่ได้  
 (Trennbare und untrennbare Verben)  
 กริยา ตอนนี้ก็เพิ่มมาอีก สองตัวแล้ว  
 หลังจากที่เราเคยคุ้นเคยกับกริยาธรรมดา  

กริยาที่ว่านี้มีอยู่สามกลุ่มครับ  
 อันนี้คัดมาแต่ที่สำคัญๆ ไว้เป็นพื้นฐาน  
 กลุ่มที่หนึ่ง เป็นกริยาที่ขึ้นต้นด้วยคำอุปสรรค เหล่านี้  
 จะแยกตัวได้ เวลาเขียนประโยค  
 คือการนำคำอุปสรรคไว้ท้ายประโยค  
 ใน ปัจจุบัน และ อดีตช่องสองจะเติม ge  
 (ยกเว้นบ้างตัว เวลาเปิดดิก ก็ต้องดูการผันด้วยควบคู่กันไป)  
 Der Unterricht fängt um 9.00 Uhr an.  
 เวลาเรียนเริ่มเวลา 9.00 น.  

Der Unterricht hat um 9.00 Uhr angefangen.  
 เวลาเรียนได้เริ่มแล้ว ตั้งแต่เวลา 9.00 น. ที่ผ่านมา  

กลุ่ม กริยา1  
 ab-, an-, auf-, aus-, bei-, ein-, fest-, her-, hin-, los, mit-, vor-,  
 weg-, zu-, zurück-, zusammen-  

กลุ่ม กริยา2 อันนี้แยกไม่ได้  
 be-, ent-, ge, ver-, emp-, er-, miss-, zer-  

กลุ่ม กริยา3 อันนี้ได้ทั้งสองแบบ  
 แล้วแต่ว่าเราจะสื่อความหมายอะไร  
 (ท่องจำดีที่สุดครับจะได้ใช้ถูก  
 อันนี้ชอบออกข้อสอบบ่อยครับ)  
 durch-, hinter-, über-, um-, unter-, voll-, wider-, wieder-

**ถ้าหากผมพิมพ์ตกหรือผิดพลาดประการใด
 ยินดีรับคำแนะนำติชมเสมอครับ ขอขอบคุณยิ่ง

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0012 ห้อง learning_german (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

มน.ตต.

หวัดดีคะมาแอบอ่านอยู่นาน  อยากบอกว่าสามารถมาก ๆ คะ

อยากรบกวนขอเบอร์โทรและที่อยู่ โรงเรียนที่คุณศักดาเรียนที่ไฟรบวร์กหน่อยค๊า  อยากขอข้อมูลทางโรงเรียนหน่อยนะคะ  หรือว่าทางโรงเรียนมีเวปไซด์ รบกวนบอกหน่อยได้มั๊ยคะ  ขอบคุณมากค่ะ

ศักดา

สวัสดีครับ คุณ มน.ตต.

ขอบคุณมากครับ ที่เข้ามาอ่าน ชื่อของโรงเรียนและที่อยู่
 ตามข้าล่างนี้เลยนะครับ มีรายละเอียดหลายอย่าง
 มีสอนทั้ง เยอรมัน ฝรั่งเศส และเตรียมเข้ามหาวิทยาลัยครับ
 สำหรับ คอสร์ สอนภาษานั้้นมีให้เลือกหลาย เทอมครับ  
 แล้วแต่สะดวก ก่อนเรียนจะมีการสอบ Test ก่อนว่าจะ
 ได้อยู่ระดับไหน แล้วแต่คะแนนข้อสอบที่ทำได้  
 การสอนมีตั้งแต่ระดับใบประกาศระดับแรก  
 จนถึงระดับสูงครับ  

ของเยอรมัน มี ZD, ZMP และ ZOP ครับ

Vorbereitungskurse auf  
 das Hochschulstudium in der Schweiz

เว็บไซต์  http://www.vkhs.ch/

VKHS/CIUS
 Rue de Rome 2, CH-1700 Fribourg
 Tel. +41 (0)26 347 16 16
 Fax +41 (0)26 347 16 17
 Mail: info@vkhs.ch

มน.ตต.

ขอบคุณมากคะคุณศักดาสำหรับข้อมูลโรงเรียน  พอดีเราเคยเรียนที่มิกโกร เคยสอบและได้ได้ใบประกาศใบแรก GBS(A 2) , ใบที่สอง ZD(B2) และก็ใบสุดท้าย  ZDB (B2+)  แต่ว่ามันนานผ่านมาห้าปีแล้วค่ะ  ขุดหลุมฝังทิ้งไปหมดแย๊ว

ตอนนี้เริ่มไปเก็บตกที่เบเนดิกช์มาได้สีวัน  นีโวB1  แต่มะค่อยถูกใจวิธีการสอนเลยตัดสินใจว่าจะเลิกเรียนคะ คือมะใช่นีโวของเราง่ายเกิดเหตุทำให้เบื่อมาก ๆ  เลยจะอาจหาญไปเรียน ZMP ที่ไฟรบวร์กนะคะ.........555 หรือไม่ก็เรียน ZD ใหม่อีกรอบ  ก็เลยมานั่งทบทวน  เตรียมตัวจะไปลองเทสดู  ถ้าเกิดฟลุ๊กก็จะลงเรียนดู เพราะไม่ไกลจากบ้านเท่าไรขับรถไปกลับไม่เกิน ชม. เลยจะลองหาคอร์สที่เริ่มประมาณกุมภา หรือมีนานะคะ  แต่ถ้ามะได้ก็จะกลับมิกโกรบ้านเก่าละค๊า  

เป็นที่มาของการขอข้อมุลโรงเรียนคะ  เด่วยังไงจะลองเข้าไปดูในเวปไซด์ที่ให้มา  ต้องขอบคุณมาก ๆ นะคะ  มะค่อยได้เข้ามาค๊า งานบ้าน งานราษฎร์ งานหลวง งานประจำ งานแอบทำ งานอดิเรก เยอะค๊า  เมื่อก่อนก็สิงสถิตย์อยู่นี่ละค๊า ไว้ว่าง ๆ คงมีโอกาสได้คุยกันใหม่นะคะ

ขอบคุณที่มาช่วยแบ่งปันกันเรื่องภาษามาก ๆ นะคะ  อันไหนมะเข้าใจจะมาถามแน่ๆ  ค่ะ

ศักดา

สวัสดีครับ คุณมน.ตต.

ผมว่าถ้าคุณมีเวลาว่าง ก่อนที่จะไปเรียน
 ที่Freiburg ลองซื้อหนังสือ เล่มนี้มาอ่านและทำแบบ
 ฝึกหัดในนั้นดูนะครับ ถ้าอ่านและเข้าใจได้ดี
 ละก็จะเป็นพื้นฐาน ที่แน่นมากๆ สำหรับการสอบเตรียม  
 เข้าเรียน ระดั่บZMP ได้เป็นอย่างดีเลยละครับ  
 ไม่ต้องเสียเวลาลงเรียน ZD ใหม่ ต้องก้าวไปข้างหน้าครับ
 ห้ามถอยหลังเด็ดขาด ถอยได้แต่พักเอาแรง แล้วก้าวต่อไป
 อย่างมั่นคง ขอเป็นกำลังใจให้ัครับ

หนังสือ  
 Grundstufen-Grammaitk,  
 แต่งโดย Monika Reimann,  
 ระหัสหนังสือ ISBN 3-19-001575-9
 สำนักพิมพ์ Heuberverlag  

หนังสือเล่มนี้ผมใช้ แปลลงอธิบายหลักแกรมม่า
 ที่นำเสนอในนี้บ่อยครับ ถ้าคุณเรียนจบแล้ว
 มีเล่มต่อไป เป็นของระดับเตรียมสอบ ZMP bis ZOP

แม่น้องติ๊ดตี่(มน.ตต.)

ขอคุณที่แนะนำคะ

หนังสือ  
 Grundstufen-Grammaitk,  
 แต่งโดย Monika Reimann,  
 ระหัสหนังสือ ISBN 3-19-001575-9  
 สำนักพิมพ์ Heuberverlag

เล่มนี้มีอยุ่นานแล้วค่ะ  แถมแอบซื้อคีย์มาด้วย..........แฮะ ๆ และเคยซื้อเล่มที่มันยากขึ้นจากนี้ด้วยนิดนึงตอนเรียนแกรมม่าก่อนเรียน B2+  เป็นของ Heuberverlag เหมือนกัน แต่งโดย Hilke Dreyer  และRicard Schmitt  อันนี้ก็ดีนะแต่ยากขึ้นมาหน่อย

แต่ตอนนี้กำลังดูเล่มนี้ของสำนักพิมพ์ Klett ก็ดีเช่นกันคะ  ครูที่เคยสอนแนะนำมา

Klipp und Klar
 Übunggrammatik Grundsstufe Deutsch
  แต่งโดย Christian Fandrych  และ Ulrike Tallowitz

เรื่องหนังสือเรียนมีเยอะมากคะ  อ่านมิหวาดมิไหว  พอดีชอบอ่านเลยโชคดีไป  ใครบอกว่าดีรีบไปหามาไว้เป็นเจ้าของคะ  

ไปนอนแล้วนะคะ  ขอบคุณมาก ๆ ค๊า

ศักดา

สวัสดีครับคุณแม่น้องติดตี่(มน.ตต.)

ยินดีที่ได้รู้จักคนแก่งอีกคนครับ  

**ผมเอามะพร้าวไปขายสวนอีกแล้ว:) **

คราวนี้ลองใหม่ มีข้อมูลข้อสอบ ZMP
 มาฝากครับ ลองเข้าไปดูนะครับ  
 อาจจะพอเป็นแนวทางได้บ้างในการเตรียม
 ตัวนะครับ เว็บนี้เป็นของสถาบัน Goethe โดยตรง

Zentrale MittelstufenprüfungZMP

Übungs- und Infomaterial แบบฝึกหัดและคำอธิบาย (มีตัวอย่างลองให้ทำ เหมือนข้อสอบจริง)
 http://www.goethe.de/lrn/prj/pba/zmp/mat/deindex.htm

Prüfungsbestandteile รายละเอียดของข้อสอบ
 http://www.goethe.de/lrn/prj/pba/zmp/bst/deindex.htm

ข้อเขียนภาษาเยอรมัน และแบบฝึกหัดทำความเข้าใจ
 ตั้งแต่ ระดับกลาง ถึงระดับสูง (ขอแนะนำ อย่างยิ่ง  
 เพราะระดับ ZMP คำศัพท์จะเยอะกว่า ZD)
 http://www.goethe.de/z/jetzt/deindex2.htm

มน.ตต.

มาขำคุณศักดา  ยกให้เราเป็นคนเก่ง  ไม่เก่งหรอกค๊า  ยังโง่อยู่มาก ๆ ถ้ามีโอกาสเก่งได้ซักครึ่งของคุณศักดาคิดว่าจะเลิกเรียนเลยค่ะ  ตอนนี้ก็บ้า ๆ บอ ๆ เรียน ๆ หยุด ๆ  แถมทำงานที่ทำงานพูดภาษาสวิสเยอรมัน  ตอนนี้กลืนภาษาเยอรมันไปเยอะเลยนะ

นี่กะจะลองทบทวนตัวเองก่อนซักระยะนึง  ว่าความรู้เก่า ๆ จะกลับคืนมาหรือเปล่า  แล้วจะไปลองเทสระดับดูว่าพอจะมีความสามารถเรียน ZMP ได้ป่าว  แต่มองแทบไม่เห็นเงาเลยคะ  แต่ถ้าไม่ได้จริง ๆ ก็คงจะไม่ดื้อไปเรียนให้คนอื่นเค้ารำคาญหรอกค่ะ  ก็อยากจะก้าวไปข้างหน้าอยู่คะ  แต่ว่าถ้าทางข้างหน้ามันมีอุปสรรค์  ก็อยากจะพักแก้ปัญหาต่าง ๆ ให้ลงตัวก่อนที่จะก้าวไปคะ  เพราะเป็นคนไม่ชอบก้าวไปแบบลุ่ม ๆ ดอน ๆ ถ้าจะไปหมายความว่ามั่นใจเต็มร้อยคะ.....อิอิ

ขอบคุณที่แนะนำคะ  คงได้มีโอกาสเข้ามาขอแนะนะอีกบ่อย ๆ คะ

บัวขาว

สวัสดีค่ะคุณศักดา และทุกคนค่ะ
 ไม่รู้คุณศักดาจะเข้ามาอ่านทู้นี้อยู่หรือเปล่า

อย่างงี้ค่ะ ปีหน้าตั้งใจว่าจะลงเรียน Handelschule ค่ะ ที่ดูอยู่ตอนนี้ก็มิกโก เบนเนดิกคงไม่ทัน เขาเปิดเรียนเดือน ก.พ. นี้แล้ว  
 เราอยู่เบริน์ค่ะ ไม่ทราบว่าเรียน Handelschule ของมิกโกดีหรือเปล่าค่ะ หรือที่ไหนดี ช่วยแนะนำด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ  

บัวขาว

อีกคำถามค่ะ ZMP ที่ Feibrug คืออะไรค่ะ ขอบคุณค่ะ

คือเราเป็นอย่างงี้ มาสวิสนี่ก็อยู่ในซูริกประมาณหกเดือน ได้เรียนภาษาเยอรมันที่ โรงเรียนเอก่น ซูเล่ ประมาณเกือบสามเดือนค่ะ  

ต่อจากนั้นพวกเราก็อพยพมาอยู่เบริน์กัน เราก็มีโอกาสเรียนภาษาเยอรมันต่อที่เบนเนดิก ประมาณเจ็ดเดือนค่ะ ใกล้จบเราก็มีโอกาสได้สอบของเกอเท่ขั้นต้น ได้พอผ่านค่ะ

สอบเสร็จก็ใกล้คลอดเต็มที ครรภ์แก่แล้วค่ะ พอคลอดลูกชายคนแรกเสร็จเราก็เลี้ยงลูกอยู่บ้าน จนตอนนี้มีลูกสองคนแล้ว  คนโตสามขวบครึ่ง เล็กขวบครึ่งแล้วค่ะ  

ตอนนี้ลูกชายคนโตไปเนอรเซอรี่อาทิตย์ละสองวัน ปีหน้าประมาณกลางปี ลูกสาวคนเล็กก็ไปด้วยกัน ทำให้เรามีเวลาว่างระหว่างอาทิตย์สองวัน เราก็ตั้งใจว่าปีหน้าจะลงเรียนแน่นอน ไม่อะไรก้อะไรสักอย่างต้องลงเรียน มีวิชาชีพติดตัว  

ตอนแรก แรก ก็คิดว่าจะเรียน Wellness Trainerin ไป ไปมา มา คิดว่าแก่ตัวมาคงไม่ไหวงานนี้

โรงแรมก็เคยดูอยู่ แต่ก็ไกล เดี๋ยวจะไม่มีเวลาดูลูก

ไป ไป มา มา ก็เลยมาลงตัวที่ Handelschule จะดีกว่า เพราะเราก็ชอบคอบพิวเตอร์ และพิมพ์ีดีด และงานมันก็หาได้ทุกทีทั่วไป  

ที่เมืองไทย

ปวช. จบบัญชีค่ะ
 ปวส.จบอุตสาหกรรมการท่องเที่ยวค่ะ  
 ปริญญาตรี ไม่มีกระตังค์เรียนต่อค่ะ  

มีคำแนะนำใด ใด ช่วยแน่ะนำด้วย ขอบคุณค่ะ  

เราอยากเก่งภาษาค่ะ ควรเรียนที่ไหนดีค่ะ
 เรียน Handelschule จบที่ไหนภาษีดีหางานง่ายค่ะ

ขอบคุณค่ะ

ศักดา

สวัสดีครับคุณบัวขาว  

ขอตอบเป็นข้อๆเลยนะครับ

ZMP ที่ Freiburg คือ ใบประกาศภาษาเยอรมันระดับกลางครับ
 เราสามารถเรียนเตรียมสอบนี้ได้จากทุกโรงเรียนสอนภาษา
 ที่มีสอน แต่ที่Freibrug มีสอบเพราะว่าเป็นตัวแทนของ สถานบัน Goethe โดยตรง แต่ถ้าเป็นโรงเรียนอื่น บางแห่งทางโรงเรียนจะติดต่อสถานที่สอบให้ แล้วนักเรียนไปก็จะไปสอบตามที่ทางโรงเรียนแนะนำ อย่างเช่นโรงเรียนที่คุณเคยเรียนมาละครับ ที่รู้มาที่ Bénédikt ก็มีสอนเตรียมสอบ ระดับ ZMP จนถึง ZOP เช่นเดียวกันครับ

ส่วนเรื่องการเรียนต่อทางด้านสายอาชีพนั้น ผมขอแนะนำ  
 คุณสามารถปรีกษากับองค์กร แนะนำการเรียนด้านสายอาชีพนะครับ
 ที่นี่บริการฟรีครับ ที่เบิรน์ ตามที่อยู่ข้างล่างนี้นะครับ แต่ก่อนไปคุณจะต้องเตรียมตัวเองก่อนว่า ต้องการหรือสนใจในอาชีพด้านใด และคุณมีบุคลิกอย่างไร คิดว่าเหมาะกับงานที่เราจะเลือก อย่างที่คุณกล่าวมาแล้ว คืองานด้านเลขานุการ ที่ทำงานในออฟฟิต ต่างๆ นั้นมีแยกออกได้หลายสาขา เช่น งานฝ่ายบัญชี ฝ่ายบุคล ฝ่ายพัสดุ หรือการตลาด เป็นต้น...

ส่วนตัวผมคิดว่าถ้าคุณเลือกและสนใจที่จะทำงานด้านนี้ ภาษาฝรั่งเศสนี่จำเป็นเลยละครับ เพราะว่า ที่นี่แถบเบริน์การติดต่อสื่อสาร จะต้องใช้ภาษานี้ได้ด้วย  และคุณต้องไปสมัครงานแข่งกับชาวสวิสฯ เราจะสู้เขาได้ ก็ต่อเมื่อเราสามารถพิสูจน์ความสามารถของเรา ให้ทัดเทียมกับเขาได้ โดยการศีกษาได้ให้ใบประกาศ ตามที่บริษัทต้องการ ให้ครงกับสายงานนี้... และที่ขาดไม่ได้คือโชค และอาจจะมีคนรู้จักแนะนำหรือรับรองเราฝากงานให้ ก็จะประสบความสำเร็จดังที่หวังไว้ครับ
 ทั้งหมดนี้ ผมคิดว่าไม่มีอะไรเกินความสามารถหรอกครับถ้าตั้งใจที่จะคว้ามาจริงๆ  

ที่อยู่องค์กร แนะนำด้านการศีกษาต่อ สายอาชีพ
 Berufs-, Studien- und Laufbahnberatung
 BIZ Bern-Mittelland
 Bremgartenstrasse 37
 Postfach
 3001 Bern
 Tel 031 633 80 00
 Fax031633 80 50
 biz-bern-mittelland@erz.be.ch

สำหรับในกรณีของคุณผมว่า น่าจะยื่นเรื่องวุฒิการศึกษาของคุณ ไปยังที่กระทรวงการศึกษาและเทคโนโลยี นะครับ ว่าเทียบเท่าได้ระดับใหน เวลาคุณสมัครงานหรือสมัครเรียน จะทำให้คุณมีโอกาสเรียนระดับสูงได้โดยไม่ต้องเริ่มใหม่นะครับ  รายละเอียดย่อๆดังนี้นะครับ

Nichtuniversitäre Ausbildungen
 Das Bundesamt für Berufsbildung und Technologie BBT ist verantwortlich für die Anerkennung von Ausbildungen im Bereich Berufsbildung (bis und mit Fachhochschulen). Kontaktstelle:
 BBT
 Leistungsbereich Berufsbildung
 3003 Bern
 Tel. 031 322 21 29
 kontaktstelle@bbt.admin.ch

** ปล. ถ้าใครมีวุฒิด้านอาชีวะ จากเมืองไทย ยื่นเรื่องเทียบวุฒิการศึกษาได้กับกระทรวงนี้ แต่วูฒิด้านอุดมศึกษา เืพื่อทึ่จะศึกษาต่อ ในระดับมหาวิทยาลัย ที่สวิสฯ จะต้องติดด่อตามที่อยู่ข้างล่างนี้ครับ  
 หรือว่าติดต่อทางมาวิทยาลัยโดยตรง  

Generalsekretariat CRUS
 Informationsstelle für Anerkennungsfragen
 Swiss ENIC
 Sennweg 2
 3012 Bern
 Tel. 031 306 60 41/42
 www.crus.ch/deutsch/enic/index.htm

ศักดา

ลืมทักทายคุณแม่น้องติ๊ดตี่ (กลัวน้อยใจ... ยิ่งเงียบๆอยู่ด้วยช่วงนี้)
 สบายดีนะครับ เหมไม่มีใครแก่เกินเรียหรอกครับ  

ว่างๆ ก็แวะมาคุยแลกเปลื่ยนประสบการณ์ ด้านการเรียน และงาน
 กันบ้างนะครับ เผื่อมีข้อคิด หรือแนะนำดีๆ ให้ผมบ้าง

ช่วงนี้คุณป้าPall ไม่อยู่ บ้านเหงาจังเลย  

Baukaou

Khun Sakdd
 Mein Coputer ist kapputt .jetzt benutze ich den Computer von meinem Mann . Dieser Computer kann mann nicht Thai schreiben.  

Ich habe gar nicht gewusst über BBT  . Vielen Dank für die Antwortung . Jetzt ist mir klar  

Danke

ศักดา

สวัสดีครับคุณบัวขาว

ด้วยความยินดีครับ :)

ผมหวังว่าข้อมูลที่ตอบไปคงจะสามารถช่วย
 คุณได้ไม่มากก็น้อยนะครับ ขอให้คุณประสบความสำเร็จ
 ดังที่หวังและตั้งใจใว้นะครับ  

ขอเป็นอีกหนึ่ง กำลังใจให้ครับ