จะเริ่มต้นยังไงค่ะ ช่วยหนูหน่อยค่ะ

Previous topic - Next topic

Z&G

สวัสดีค่ะ  ป้า pall และผู้ให้ความรู้ด้านภาษาในห้องนี้  ดิฉันไม่ทราบว่ามาตั้งกระทู้ถูกห้องหรือป่าวน่ะค่ะ  พอดีมีความสนใจในการเริ่มเรียนภาษา(สวิส)เยอรมัน  มาก ๆ เลยค่ะ  แต่ว่าดิฉันไม่รู้จะเริ่มต้นยังไง  ดิฉันเองเข้ามาแอบอ่านเว็บของคุณป้านานเป็นเดือนแล้วค่ะ  ดีใจที่มีห้องนี้เพิ่มขึ้นน่ะค่ะ  และก็ไม่เคยโพสถามเลย  ( อย่างว่าแหละค่ะ  ดิฉันไม่รุ้จะเริ่มยังไง)  ดิฉันอยากรู้พื้นฐานการเริ่มต้นเรียนของภาษานี้มากเลยค่ะ   ตอนนี้อยุ่ยุโรปค่ะ  ก็ไม่*งจากสวิสหรอกค่ะ  ก็เลยเป็นปัญหาว่า  จะไปซื้อหนังสือ  หรือเริ่มยังไงดี  เพราะว่าปกติเป็นคนไม่เก่งภาษาอังกฤษค่ะ  อยากรู้หลักเริ่มต้น และแม้กระทั้งการออกเสียแต่ละตัวอักษร  และพวกตัวสระ  และการผสมคำ   เรียกได้ว่าพื้นฐานเลย   จะว่าไป  คงเหมือนกับ  ตอนเข้าเรียนใหม่ในโรงเรียนสอนภาษาทั่วไป  ที่เค้ามีหนังสือตั้งแต่บทที่ 1 ให้ (ฮ่า ๆๆๆ)เลยมั้งค่ะ  อยากจะรู้พื้นฐานอย่างล่ะเอียดค่ะ  คาดว่าปีหน้า  จะได้ไปใช้ชีวิตอยู่ที่โน่น  เลยคิดมาก  และคิดหนักเรื่องภาษามาก   เพราะจะเป็นคนที่ไม่เก่งเรื่องภาษา  แต่ถึงไม่เก่ง  แต่เป็นคนรักเรียนค่ะ  จะพยายาม  คิดว่าคงไม่ยากเกินไป   ตอนนี้พอพูดเนเธอแลนด์ได้ประมาณ 70 เปอร์เซนต์ค่ะ (คิดว่าการพุดจะคล้ายกันบางคำ)  ยังไง ช่วยรบกวนป้า pall กับ พี่ ๆ ทุกคนที่มีความรุ้ด้านนี้ด้วยน่ะค่ะ  แนะนำให้หน่อยค่ะว่าดิฉันควรจะเริ่มยังไง   ถ้าถึงเวลาต้องไปอยุ่ที่โน่นจริงๆ  ไม่อยากมีข้อกดดันหลายด้านค่ะ   เรื่องภาษาเป็นสิ่งสำคัญมากๆ  สำหรับคนไกลบ้าน  ดิฉันอยากไม่อยากปล่อยให้นาน  ถ้าถึงเวลาต้องไปอยุ่  จะได้ไม่ยากเกินไปค่ะ  ตอบทางเมลย์ก็ได้น่ะค่ะ  ขอบคุณมาก ๆค่ะ

ฝากตัวและรบกวนพี่ ๆ  ทุกคนด้วยน่ะค่ะ   ถือว่าช่วยคนไทยด้วยกันตาดำ  ๆ ค่ะ อิอิ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0011 ห้อง learning_german (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

ศักดา

สวัสดีครับ คุณ Z&G  

ผมคิดว่าถ้าคุณได้ภาษา ฮอนแลนด์แล้ว คงจะไม่ยากนะครับ
 เพราะว่า รากศัพท์ภาษาคล้ายกันมาก ขนาดผม พูดไม่ได้ แต่เวลาฟัง
 ภาษานี้แล้วยังจะพอที่จะเดาออกได้ว่าเขาพูดเกี่ยวกับเรื่องอะไร...
 เพราะมีหลายคำที่คล้ายภาษาเยอรมัน และภาษาอังกฤษ

ภาษา(สวิส)เยอรมัน ที่คุณถามมานั้น  
 แยกเลยนะครับ ภาษาเยอรมันที่ใช้เป็นภาษาราชการนั้นเหมือนภาษาเยอรมันทั่วไปและจะมีบางคำที่ใช้ไม่เหมือนภาษาเยอรมันในประเทศเยอรมันนี หรือ ออสเตรี แต่ว่าทั้งสามประเทศนี้หรืออีกหลายประเทศที่ไม่ได้เอ่ย... จะสื่อสารกันรู้เรื่อง เป็นภาษาราชการ(หรือเรียกง่ายๆก็ภาษาเขียน)นะครับ

ส่วนภาษา ท้องถิ่น จะมีหลายรูปแบบนะครับ แล้วแต่ละเขตและเมืองที่อยู่จะแตกต่างกันออกไป ถ้าคุณได้มาใช้ชีวิตอยู่ที่สวิสฯ และสามารถพูดภาษาเยอรมัน(ราชการ) ได้ละก็จะสื่อสารได้โดยไม่มีปัญหาครับ ไม่ต้องกังวลว่าจะไปเขตใหน เพราะคนที่นี่(อยู่แถบพูดภาษาเยอรมัน)จะเรียนภาษาเยอรมันในโรงเรียน เราสามารถสื่อสารกับเขาได้ แต่ถ้าคุณได้มาใช้ชีวิตอยู่ที่นี่สามาถพูดหรือฟังเข้าใจ ภาษาท้องถิ่นได้เพิ่มอีกละก็ คือกำไรชีวิตครับ...

ส่วนหนังสือเรียนภาษาเยอรมันนั้นมีของหลายสำนักครับ อย่างผมเคยเรียนของ LANGENSCHEIDT, Hueber,  Klett  มาครับ สำนักพิมพ์เหล่านี้เป็นของเยอรมัน จะมีหนังสือเรียนเกี่ยวกับภาษาเยอรมัน ตั้งแต่เริ่มต้น จนถึงระดับสูงครับ โดยส่วนตัวแล้วผมชอบ ของHueber ครับอ่านเข้าใจดี

ถ้าคุณมีโอกาสกลับเมืองไทยก่อนที่จะมาใช้ชีวิตอยู่ที่นี่ลองไป แถวมหาวิทยาลัยรามคำแหงดูนะครับ หาหนังสือของเอกภาษาเยอรมัน  
 ระหัส GN นะครับ เริ่มต้น GN 101, GN 102 อ่านง่ายและเข้่าใจดีมากครับ เหมาะสำหรับผู้ที่เริ่มเรียนใหม่ๆ และถ้าได้มีโอกาสใช้ในชีวิตประจำวันที่นี่ด้วยจะยิ่งเป็นเร็วครับ

ส่วนผมตอนนี้ยังไม่ค่อยมีเวลา ถ้ามีเวลาอีกเมื่อไรจะคัดนำ การออกเสียงและเทียบสระอักษรเยอรมันไทยมาโพส์ไว้ให้อ่านเพื่มอีกครับ ถ้าคุณสนใจก็เชิญติดตามอ่านได้นะครับ เดือนหน้านี้แน่นอนครับ

ห้องภาษาที่คุณป้าPallเปิดให้นี้ น่าสนใจมากครับ เพราะว่ามีหลายๆท่านที่มาแจมแบ่งปันความรู้ด้านภาษาเยอรมัน ได้ความรู้หลายๆด้านเกี่ยวกับภาษานี้ โดยไม่ต้องเสียค่าเทอม... มีแต่กำไรครับ...  

Z&G

ขอบคุณ คุณศักดา มากๆ เลยน่ะค่ะ  ที่แนะนำ ส่วนที่ดิฉันบอกว่าภาษา(สวิส)เยอรมัน  คือว่าดิฉันหมายถึงภาษาเยอรมันที่ใช้เป็นภาษาราชการที่นั่นแหละค่ะ  แต่ว่ากลัวเค้าจะมีวิธีการพุดที่ออกเสียงแตกต่าง  ก็เขียนไปให้ชัด  ส่วนภาษาท้องถิ่น ดิฉันคงยังไม่ต้องการ  และคิดว่าคงยากมาก สำหรับการเริ่มต้น   ถ้ายังไง  จะติดตาม และถ้ามีเวลาจะให้เพื่อน ๆที่อยุ่เมืองไทย  ซื้อหนังสือมาฝากค่ะ  ขอบคุณมากค่ะ  ดิฉันจะได้เริ่มต้นซะที  ขอบคุณสำหรับน้ำใจเล็ก ๆน้อย ๆค่ะ

ศักดา

สวัสดีครับคุณ Z&G  
 ด้วยความยินดีครับ หวังว่าคำแนะนำของผมคงจจะเป็นประโยชน์บ้างไม่มากก็น้อยนะครับ  

ถ้าคุณเริ่มเรียนจริงๆ ที่ขาดไม่ได้ก็คือ พจนานุกรม เยอรมัน-ไทยนะครับเวลาสดุดคำไหนไม่เข้าใจ เราสามารถค้นหาได้ ผมคิดว่ามีความจำเป็นอย่างยิ่งในการเรียนภาษานี้ สำหรับผมแล้วตอนเรียนใหม่ๆ ติดตัวตลอดเลยครับ เวลาไปเรียนใหม่ๆ
 สำหรับเริ่มต้นนั้น พจนานุกรมของหลายสำนักพิมพ์
 ตามความจำเป็นครับ ขอแนะนำมาเพื่่อคุณสนใจ  

** พจนานุกรม เยอรมัน ไทย อังกฤษ  
 แต่งโดย ป. อัตตานุภาพ สำนักพิมพ์โอเดียสโตร์  
 ระหัสหนังสือ ISBN 974-276-304-6
 คำศัพท์พอใช้ได้สำหรับเรียนเริ่มต้น พอเป็นแนวทางได้
 ข้อดีคือมีการสะกดการออกเสียงภาษาเยอรมัน และมีเทียบภาษาอังกฤษให้ด้วย เล่มเล็กพกพาได้สะดวก

*** พจนานุกรมเยอรมัน- ไทย แต่งโดย เอลิมาร์ อนุวัฒน์ ร็อคก้า
 บริษัทสำนักพิมพ์  ไทยวัฒนาพานิช จำกัด  
 ระหัสหนังสือ ISBN 974-08-1017-9
 ข้อดีคือ ศัพท์ละเอียดเยอะขึ้นมาหน่อย  
 ใช้ได้ถึงระดับกลางและเล่มเล็ก พกพาสะดวก  
 แต่ไม่มีการสะกดออกเสียงเทียบภาษาเยอรมันให้

***พจนานุกรม เยอรมัน-ไทย
 สำนักพิมพ์ หน้าต่างสู่โลกกว้าง  
 แต่งโดย Josef Rohrer
 ระหัสหนังสือ ในประเทศไทย  
 ISBN ปกแข็ง 974-87079-4-6
 ปกอ่อน 974-87079-5-4
 ข้อดีคือ มีศัพท์ละเอียดมาก...  และมีตัวอย่างของประโยคภาษาเยอรมัน แสดงถึงการใช้ในสำนวนต่างๆ
 และสัทลักษณ์การออกเสียงภาษาไทย สำหรับชาวต่างชาติ
 มีความหมายอธิบายการใช้ภาษา กฏและไวยากรณในภาษาเยอรมันพอสังเขป
 ข้อเสียคือเล่มใหญ่หนัก ประมาณ 1Kg. กว่าๆ  
 และไม่มีการสะกดออกเสียงเทียบภาษาเยอรมันให้

ครับสามเล่มนี้ที่ผมใช้่อยู่ ถ้าเล่มไหนหาศัพท์ไม่เจอหรือไม่มี ทางออกก็คือใช้ดิกฯ เคลื่อนที่ประจำตัวให้อธิบายให้ หรือว่า ใช้่ดิกฯ เยอรมันเยอรมัน ถ้าจนปัญญากันจริง...หรือดิกฯไม่ว่าง...

ส่วนเว็บพจนานุกรมออนไลน์เยอรมัน-ไทย มีผู้แนะนำจากเว็บนี้ลงไว้ให้ น่าสนใจทีเดียว มีคำศัพท์ เหมาะสำหรับผู้ที่เรียนเบื้องต้น  
 http://www.baanthai.com/sprache/woerterbuch.asp

ขอให้สนุกกับการเรียนนะครับ แก่งแล้วอย่างลืมมาสอน หรือเล่าประสบการณ์ให้อ่านบ้างนะครับ

Z & G

คุณศักดาแนะนำได้ตรงใจดิฉันมากเลยค่ะ พอดีกำลังจะเขียนถามเพิ่มเติมว่า  จะเลือกซื้อพจนานุกรมเล่มไหนดีค่ะ  อย่างน้อยได้ศํพท์มานั่งท่องก่อนก็ยังดีน่ะค่ะ  และดิฉันหวังว่า  ดิฉันคงจะไม่ท้อก่อนจะพูดได้   และดิฉันคงจะเข้ามารบกวน  ขอคำแนะนำ  ทุกคนในห้องนี้บ่อย ๆ ค่ะ  ถ้าพูดเก่งเมื่อไหร่   จะดีใจสุด ๆ เลยล่ะค่ะ