สอนการบ้านหนูหน่อยงงจริงๆกับไวยกรณ์เยอรมัน

Previous topic - Next topic

กี้

ขออธิบายเพิ่มนิดนึงนะครับ
 คือรูปของการถูกกระทำ (Passiv) ในภาษาเยอรมันนั้น จะต่างกับภาษาอังกฤษนิดหนึ่งครับ
 เพราะในภาษาอังกฤษนั้นจะมี Passiv แค่รูปเดียว แต่ในภาษาเยอรมัน จะมีถึง 2 รูปครับ
 และ 2 ชนิดนี้ก็จะใช้ในสถาการณ์ที่ต่างกันด้วยครับ
 เช่น Die Tür ist geöffnet.
 แปลว่า ประตูเปิดอยู่
 Die Tür wird jetzt (von Max) geöffnet.
 แปลว่า ประตูกำลังถูกเปิด(โดยมักซ์)
 2 ประโยคนี้ต่างกันตรงไหนล่ะ?
 ประโยคแรกใช้ sein + Partizip II
 จะใช้ก็ต่อเมื่อเราต้องการบอกสภาวะของสิ่งนั้นๆ
 ในที่นี้ สภาวะของประตูก็คือ ประตูนั้น"เปิดอยู่" (ใครมาเปิดทิ้งเอาไว้ก็ไม่รู้)
 ส่วนประโยคที่ 2 เราใช้ werden + Partizip II
 เราจะใช้ประโยคนี้เมื่อเราต้องการแสดงถึงการถูกกระทำที่เราต้องการเน้นไปที่การกระทำมากกว่า
 ในที่นี้ ประตูกำลัง"โดนเปิด" (โดยมักซ์)
 ความหมายของประโยคที่ 2 นี้จะบอกเราว่าประตูถูกเปิด ไม่ใช่เปิดอยู่เหมือนประโยคแรกครับ

ไม่ทราบว่าที่ผมอธิบายไปจะพอเข้าใจกันบ้างหรือไม่ หากยังสงสัยกัน ก็ถามผมมาทางอีเมล์ได้ครับ จะพยายามอธิบายให้ครับ