เยอรมันวันละนิด Verb เรื่องหน้าที่และการใช้ กริยาพื้นฐาน sein, haben, werden

Previous topic - Next topic

ศักดา

สวัสดีครับคุณป้าPall คุณเกตุ คุณ pangya และผู้สนใจ ทุกๆท่าน  

ขอแก้ประโยคนี้นะครับ  
 Ich habe satt! เป็น Ich habe es satt! ฉันอิ่มอกอิ่มใจ เต็มที่แล้วนะ คือทนไม่ไหวแล้ว (อารมณ์พร้อมที่จะระเบิด ออกมาเมื่อไรก็ได้)  

เขียนลงมาตั้งหลายวัน เวลาดูแล้วประโยคนี้ก็แทม่งๆ ยังไงไม่รู้ พอดูดีๆ ตก เจ้ากรรม Akk. es ในประโยคนี้ไปนี่เอง เลยทำให้ประโยคนี้ไม่สมบรูณ์ จึงแจ้งมาให้ทราบต่อไปครับ  

ตอนพิมพ์อาจจะตาลายไปหน่อย ขนาด ทบทวนดูตั้ง หลายๆรอบแล้ว ยังหลงหลุดลอดมาได้...  

ถ้าผมพิมพ์ผิดตก หรือความหมายผิด! จะเนื่องด้วยเหตุผลประการใดก็ตามแต่... ขอเชิญทุกท่านที่รู้ หรือท่านมีความสงสัยประการใด แจ้งให้ผมทราบด้วยนะครับ จะได้ทำการแก้ใข ให้ถูกต้องสมบูรณ์ยิ่งขึ้นต่อไป ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ  

นิด ( แม่ลูกหมูสามตัว )

kannika

Quote from: ศักดา  link=topic=390. msg2722#msg2722 date=1161171076
สวัสดีครับ ทุกๆท่าน  
วันนี้ขอนำ กริยา พื้นฐานของภาษาเยอรมันมาฝาก สาม ตัวนะครับ เพราะ กริยานี้ทำหน้าที่หลายอย่าง
 เป็นได้ทั้งกริยาช่วย และ กริยาแท้
ที่แปลตามความหมายตรงตัว  
แล้วในโอกาสหน้าจะตามมาด้วย กริยา ตัวอื่นต่อไป  
คอยติดตามอ่านนะครับ ถ้าสนใจ. . .   

กริยาและหลักแกรมม่านี้ผมจะไม่แปลวิธีอ่าน
(คำอ่านเทียบเสียงเยอรมัน-ไทย ที่ผมสุดวิสัยจริงๆ
ที่จะเขียนคำอ่านในภาษาไทยให้ตรงกับสำเนียงในภาษาเยอรมัน) เพราะว่าตอนผมเรียนนั้นเรียน
 กับอาจารย์ที่นี่ชาวสีดา(ฝรั่ง) มาตลอด  
อาจารย์จะไม่พูดภาษาไทยเลย  
เพราะว่า(พูดไม่ได้) การสอนนั้นเป็นภาษาเยอรมันล้วน
 น้อยมากที่จะแทรกภาษาอังกฤษบ้าง
 ถึงแม้ว่าจะแทรกแต่ผมก็ไม่เข้าใจ อย่างท่องแท้อยู่ดี. . .   
เพราะว่าภาษาอังกฤษอันน้อยนิดของผมนั้นไม่ค่อยแข็งแรงเท่าไร. . .  เลยได้ภาษาเยอรมันอย่างเดียว. . .  ต้องขออภัยไว้ ณ ที่นี่ด้วยนะครับ  

วันนี้ ขอกล่าวเกริ่นๆ เกี่ยวกับแกรมม่าที่จะนำเสนอนี้ ไว้ก่อนนะครับ
 ต่อไปก็จะอธิบายถึงกริยาตัวอื่นๆ คือ
 กริยา Modalverben  
ที่แสดงถึง ความปราถนา ความต้องการ การอนุญาต  
ความสามารถ และความเป็นไปได้ กริยาเหล่านี้ได้แก่  
können, dürfen, müssen,  
sollen, wollen, mögen, lassen  
และ เวลาที่จะใช้ กริยา เมื่อไร เวลาไหน อย่างไร  
เกี่ยวกับอดีต ช่องต่างๆ และอนาคต
 และ กริยาที่ทำหน้าที่อื่นๆ อีกในประโยคต่างๆ  
รวม ก็ประมาณ 11 บทนะครับ
 อย่าลืมติดตามอ่านนะครับ คือผมจะแปลรวมทั้งอธิบาย
 จากหนังสือแกรม่า และ จากประสบการณ์ตรง
ที่ได้เรียนและสัมผัสมา เผื่อให้ผู้ที่สนใจเริ่มเรียนภาษาเยอรมัน
 ได้นำไปใช้ประยุกต์และเป็นพื้นฐานในการเรียนภาษานี้ต่อไป
 ตอนนี้เริ่มบทแรกก่อน นะครับ แล้วบทอื่นๆจะตามมาอีก. . . . 
 ต้องขอขอบคุณและขออนุญาต คุณป้า Pall เป็นอย่างยิ่ง
ที่เปิดโอกาส เนื้อที่ตรงนี้ให้ผม  
ได้มีโอกาสแลกเปลื่ยน ความรู้บ้าง ผิดหรือตกหล่นอย่างไร  
ขอรบกวนและขอขอบคุณล่วงหน้านะครับ  
สำหรับ คำแนะนำและติชม. . . 

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0004 ห้อง learning_german (เผื่อใช้ในการค้นหา)**
Quote from: ศักดา link=topic=390. msg2737#msg2737 date=1161172782
สวัสดีครับคุณป้าPall คุณเกตุ คุณ pangya และผู้สนใจ ทุกๆท่าน 

ขอแก้ประโยคนี้นะครับ 
Ich habe satt! เป็น Ich habe es satt! ฉันอิ่มอกอิ่มใจ เต็มที่แล้วนะ คือทนไม่ไหวแล้ว (อารมณ์พร้อมที่จะระเบิด ออกมาเมื่อไรก็ได้) 

เขียนลงมาตั้งหลายวัน เวลาดูแล้วประโยคนี้ก็แทม่งๆ ยังไงไม่รู้ พอดูดีๆ ตก เจ้ากรรม Akk.  es ในประโยคนี้ไปนี่เอง เลยทำให้ประโยคนี้ไม่สมบรูณ์ จึงแจ้งมาให้ทราบต่อไปครับ 

ตอนพิมพ์อาจจะตาลายไปหน่อย ขนาด ทบทวนดูตั้ง หลายๆรอบแล้ว ยังหลงหลุดลอดมาได้. . .   

ถ้าผมพิมพ์ผิดตก หรือความหมายผิด! จะเนื่องด้วยเหตุผลประการใดก็ตามแต่. . .  ขอเชิญทุกท่านที่รู้ หรือท่านมีความสงสัยประการใด แจ้งให้ผมทราบด้วยนะครับ จะได้ทำการแก้ใข ให้ถูกต้องสมบูรณ์ยิ่งขึ้นต่อไป ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ 

PN

ขอบคุณคุณศักดา มากๆมากค่ะ สำหรับความรู้ ดิฉันเป็นคนหนึ่งที่อยากเรียนภาษา เยอรมันมาก
ดิฉันมีแฟนเป็นคนสวิสเซอร์แลนด์แต่เราคุยกันเป็นภาษาอังกฤษและตอนนี้เขาเรียนภาษาไทยจนคุยกับดิฉันได้ ดิฉันอยากเซอร์ไพร้สเขา โดยการเรียน ภาษาบ้านเข้าได้ และใครมีข้อคิดดีๆ แนะนำด้วยนะค่ะ ฝากเนื้อฝากตัว ด้วยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ

Nantaree

สวัสดีจาก นนทบุรีค่ะ คุณศักดา

Nan เพิ่งเรียนภาษาเยอรมันได้อาทิตย์เดียวเอง เรียนโดยอ่านเองในหนังสือ ว่าจะไปสมัครเรียนที่ goethe แต่เขาเปิดไปแล้ว ต้องรอรอบสอง เดือน เม.ย. โน่นแน่ะ ใครรู้จักที่เรียนราคาไม่แพงใน กทม. ช่วยแนะนำบ้างนะคะ danke ค่ะ บทเรียนของคุณศักดาเป็นประโยชน์มากเลยค่ะ   แต่รู้สึกยากจัง แต่ก็จะพยายามต่อไปนะคะ ขอเป็นลูกศิษย์ด้วยคนนะคะ

pall

สวัสดีค่ะ คุณNantaree
ขอบคุณแทนคุณศํกดาด้วยค่ะที่เข้ามาสอนบทเรียนภาษาเยอรมันแก่คนสนใจและกำลังเรียนภาษาเยอรมัน
ไม่เข้าใจหลักไวยากรณ์ ซึ่งคุณศักดาได้เข้ามาอธิบายเป็นวิทยาทาน ต้องขอขอบคุณในน้ำใจจริงๆค่ะ

น่าเสียดายที่ห้องนี้ได้ร้างไปนานพอสมควร คิดว่าคุณศักดาคงมีภาระกิจไม่ว่าจะเป็นการประกอบอาชีพและคงไม่มีเวลา
เข้ามาช่วยแนะนำสอนภาษาเยอรมัน
อย่างไรก็ตามต้องขอขอบคุณศักดามาณ.ที่นี่แทนคนไทยที่เข้ามาเรียนบทเรียนเก่าๆของคุณศักดา ขอบคุณในน้ำใจ
ที่เสียสละเวลาส่วนตัวอันมีค่า เข้ามาเขียนสอนบทเรียนอันมีค่านี้

ถ้าคุณศักดาแวะมาที่ห้องนี้ ขอขอบคุณอีกครั้งแทนคนไทยทุกๆคนที่เข้ามาเรียนเป็นลูกศิษย์ของคุณค่ะ

nidnid

Quote from: ศักดา  link=topic=390.msg2724#msg2724 date=1161171849

**ตามหนังสือหลักแกรม่า กริยา sein แยกได้ดั้งนี้ **

**....Präteritum  
ich war  
du warst  
er, sie, es war  
wir waren  
ihr waren  
sie, Sie waren  

ขอแจ้งขอผิดพลาดนิดหนึ่ง เพื่อความถูกต้อง  ในรูป Präteritum คำว่า ihr wart ค่ะ ไม่ใช่ ihr waren

และขอบคุณคุณศักดาที่มีกระทู้นี้ เป็นเรื่องที่ดีค่ะ  เพราะว่าการเรียนภาษาต่างประเทศกับอาจารย์ต่างชาติเนี้ย บางทีก็ไม่ใช่เรื่องง่ายที่เข้าใจ

แหม่ม

• ;D
[/b][/color] ขอสมักเป็นสมาชิกด้วยคนนะค่ะ  มาอาศัยพักพิง ที่ basel นาน 3 ปี แล้วภาษากระดิกไปน้อยนิด ไปเรียนก็ แพงเสียเหลือเกิน(เสียดายเงินมาก) เพราะหัวสมองไม่ไวและไม่ค่อยจำ อยากไปช้าๆแต่ก็อยากเป็นภาษาเร็วๆ ตอนนี้ก็พยายามปรับตัวให้ขยันมากกว่าเก่า  และต้องขอขอบคุณที่ตุณได้เปิดโอกาศ ขอบคุณค่ะ

aonaon

ดีจังเลยค่ะได้แลกเปลี่ยน และเรียนรู้ภาษาเยอรมันกัน :D

angelii

เพิ่งเข้ามาเห็นค่ะ  แล้วก้กำลังไล่อ่านไปเรื่อยๆเเละทำความเข้าใจอยู่ค่ะ
ตอนนี้มีความรู้พื้นฐานด้านภาษาเยอรมันอยู่บ้าง  แต่พอมาได้อ่านที่คุณศักดาเขียนก็มีความเข้าใจมากขึ้นค่ะ  ขอบคุณความรู้ดีๆที่แบ่งกันนะคะ  จะติดตามอ่านเรื่อยๆเลยค่ะ