วิธีสังเกตเพศของนาม der, die, das

Previous topic - Next topic

ศักดา

สวัสดีครับคุณตุ้ยนุ้ย
 สวัสดีครับคุณ pair

ถ้าคุณป้าPall ได้เข้ามาอ่านคงจะดีใจเป็นอย่างมากแน่นอนทีเดียวเลยละครับ  

ด้วยความยินดีครับ ดีใจครับที่มีผู้สนใจเรียนเพิ่มอีกหนึ่งคนแล้ว
 ถ้าหากข้อเขียนของผมผิดมีข้อผิดพลาดประการใด ขออภัยไว้ณ ที่นี้ด้วย หรือมีคำแนะนำติชมอย่างไร ยินดีน้อมรับเสมอครับ  

สำหรับผมช่วงนี้ก็พยายามปลีกเวลา อ่านหนังสือเกี่ยวกับบทแกรมม่า
 เยอรมัน เตรียมนำเสนอบทใหม่ที่เคยเกริ่นไว้แล้ว อดใจรอสักพัก อย่าหนีห้องเรียนไปไหนนะครับ

pall

สวัสดีค่ะนักเรียนที่แอบอยู่หน้าห้อง
 และนักเรียนที่นั่งเรียนในห้องทุกๆคน
 สวัสดีค่ะคุณpair และคุณS.L.  
 สองคนต้องมอบโล่นักเรียนขยันเรียนในขณะที่ผู้อำนวยการชอบ
 ฝึกการโดดร่ม
 ต้องขอโทษด้วยนะคะที่ผู้อำนวยการละทิ้งหน้าที่สงสัย
 ต้องหาผู้อำนวยการใหม่เสียแล้ว

สวัสดีค่ะคุณตุ้ยนุ้ย
 ขอบคุณมากค่ะสำหรับคำชมซึ่งต้องขอมอบให้แก่ครูศักดา
 เพราะต้องเสียสละเวลาอันมีค่าเข้ามาช่วยเขียนให้ความรู้แก่กัน
 ขอขอบคุณด้วยใจจริงค่ะ

สวัสดีค่ะคุณศักดา
 ดีใจอย่างมากจริงๆที่การเปิดห้องนี้ได้รับความสนใจ
 ถึงแม้จะไม่มีการเข้ามาเขียนพูดคุย
 ได้ให้ประโยชน์ข้อมูลแก่คนที่สนใจเรียนภาษาเยอรมันอย่างแท้จริง
 ต้องขอขอบคุณอย่างจริงใจค่ะสำหรับการอดทนเข้ามาเขียน
 สอนให้ข้อมูลด้านภาษาเป็นวิทยาทานแก่กัน
 ขอขอบคุณจากใจค่ะ
 ใครที่สนใจเข้ามาอ่านหาความรู้ภาษาเยอรมัน
 ช่วยส่งเสียงสักเล็กน้อยให้ครูศักดาจะได้มีกำลังใจสอนนะคะ

**อย่าหนีห้องเรียนไปไหนนะครับ  

**นักเรียนทั้งหลายห้ามโดดร่มนะโดยเฉพาะคุณS.L.
 ไม่เช่นนั้นจะแพ้นักเรียนขยันเรียนให้คุณpair  

ศักดา

สวัสดรับคุณป้าPall
 ครับผมรู้สึกดีใจเป็นอย่างมากครับ ที่มีคนสนใจเพิ่มขี้น
 ที่จะเรียนภาษาเยอรมัน สำหรับผมแล้ว เรื่องภาษา
 เป็นสิ่งสำคัญครับ และจำเป็นอย่างยิ่งสำหรับบุคลที่ใช้ชีวิตอยู่ต่างปรเทศ ความสามารถในการเข้าใจและสื่อสารภาษา ในท้องถิ่นที่เรา  
 พำนักอยู่นั้นมีความจำเป็นอย่างยิ่งในชีวิตประจำวัน  
 และการประกอบอาชีพต่างๆ

ดีใจครับที่ผมพอมีส่วนและโอกาส ณ ที่แห่งนี้ ได้แบ่ง
 ปันความรู้ แด่คนไทยด้วยกัน ตามความรู้ความความสารถ  
 ถึงแม้จะไม่ดีเท่า อาจารย์ที่จบด้านการสอนภาษาโดยตรง ที่พร้อมในด้านคุณวุฒิ แต่ผมยินดีและพร้อมที่จะให้เสมอครับ พิดพลาดหรือตกหล่นประการใด ขออภัยไว้ยัง ณ ที่นี้ด้วยครับ

Alese

อยากฟัง พูด อ่าน เขียน ภาษาเยอรมันได้ แต่ต้องศึกษาเอาเอง เว็บนี้ีดี
มากค่ะ ขอฝากตัวด้วยนะคะ