Author Topic: วิธีสังเกตเพศของนาม der, die, das  (Read 50850 times)

ศักดา

• Guest
วิธีสังเกตเพศของนาม der, die, das
« Reply #30 on: July 28, 2007, 04:09:18 AM »
สวัสดีครับคุณตุ้ยนุ้ย
สวัสดีครับคุณ pair

ถ้าคุณป้าPall ได้เข้ามาอ่านคงจะดีใจเป็นอย่างมากแน่นอนทีเดียวเลยละครับ  

ด้วยความยินดีครับ ดีใจครับที่มีผู้สนใจเรียนเพิ่มอีกหนึ่งคนแล้ว
ถ้าหากข้อเขียนของผมผิดมีข้อผิดพลาดประการใด ขออภัยไว้ณ ที่นี้ด้วย หรือมีคำแนะนำติชมอย่างไร ยินดีน้อมรับเสมอครับ  

สำหรับผมช่วงนี้ก็พยายามปลีกเวลา อ่านหนังสือเกี่ยวกับบทแกรมม่า
เยอรมัน เตรียมนำเสนอบทใหม่ที่เคยเกริ่นไว้แล้ว อดใจรอสักพัก อย่าหนีห้องเรียนไปไหนนะครับ

Offline pall

• Global Moderator
  • Hero Member
    • pallswiss.com
วิธีสังเกตเพศของนาม der, die, das
« Reply #31 on: July 29, 2007, 01:24:07 PM »
สวัสดีค่ะนักเรียนที่แอบอยู่หน้าห้อง
และนักเรียนที่นั่งเรียนในห้องทุกๆคน
สวัสดีค่ะคุณpair และคุณS.L.  
สองคนต้องมอบโล่นักเรียนขยันเรียนในขณะที่ผู้อำนวยการชอบ
ฝึกการโดดร่ม
ต้องขอโทษด้วยนะคะที่ผู้อำนวยการละทิ้งหน้าที่สงสัย
ต้องหาผู้อำนวยการใหม่เสียแล้ว

สวัสดีค่ะคุณตุ้ยนุ้ย
ขอบคุณมากค่ะสำหรับคำชมซึ่งต้องขอมอบให้แก่ครูศักดา
เพราะต้องเสียสละเวลาอันมีค่าเข้ามาช่วยเขียนให้ความรู้แก่กัน
ขอขอบคุณด้วยใจจริงค่ะ

สวัสดีค่ะคุณศักดา
ดีใจอย่างมากจริงๆที่การเปิดห้องนี้ได้รับความสนใจ
ถึงแม้จะไม่มีการเข้ามาเขียนพูดคุย
ได้ให้ประโยชน์ข้อมูลแก่คนที่สนใจเรียนภาษาเยอรมันอย่างแท้จริง
ต้องขอขอบคุณอย่างจริงใจค่ะสำหรับการอดทนเข้ามาเขียน
สอนให้ข้อมูลด้านภาษาเป็นวิทยาทานแก่กัน
ขอขอบคุณจากใจค่ะ
ใครที่สนใจเข้ามาอ่านหาความรู้ภาษาเยอรมัน
ช่วยส่งเสียงสักเล็กน้อยให้ครูศักดาจะได้มีกำลังใจสอนนะคะ

**อย่าหนีห้องเรียนไปไหนนะครับ  

**นักเรียนทั้งหลายห้ามโดดร่มนะโดยเฉพาะคุณS.L.
ไม่เช่นนั้นจะแพ้นักเรียนขยันเรียนให้คุณpair  

ศักดา

• Guest
« Reply #32 on: July 30, 2007, 07:03:51 AM »
สวัสดรับคุณป้าPall
ครับผมรู้สึกดีใจเป็นอย่างมากครับ ที่มีคนสนใจเพิ่มขี้น
ที่จะเรียนภาษาเยอรมัน สำหรับผมแล้ว เรื่องภาษา
เป็นสิ่งสำคัญครับ และจำเป็นอย่างยิ่งสำหรับบุคลที่ใช้ชีวิตอยู่ต่างปรเทศ ความสามารถในการเข้าใจและสื่อสารภาษา ในท้องถิ่นที่เรา  
พำนักอยู่นั้นมีความจำเป็นอย่างยิ่งในชีวิตประจำวัน  
และการประกอบอาชีพต่างๆ

ดีใจครับที่ผมพอมีส่วนและโอกาส ณ ที่แห่งนี้ ได้แบ่ง
ปันความรู้ แด่คนไทยด้วยกัน ตามความรู้ความความสารถ  
ถึงแม้จะไม่ดีเท่า อาจารย์ที่จบด้านการสอนภาษาโดยตรง ที่พร้อมในด้านคุณวุฒิ แต่ผมยินดีและพร้อมที่จะให้เสมอครับ พิดพลาดหรือตกหล่นประการใด ขออภัยไว้ยัง ณ ที่นี้ด้วยครับ

Offline Alese

• Newbie
  • *
Re: วิธีสังเกตเพศของนาม der, die, das
« Reply #33 on: October 17, 2014, 08:35:29 PM »
อยากฟัง พูด อ่าน เขียน ภาษาเยอรมันได้ แต่ต้องศึกษาเอาเอง เว็บนี้ีดี
มากค่ะ ขอฝากตัวด้วยนะคะ