อยากรู้หลักการใช้และโครงสร้างประโยคเหล่านี้ค่ะ

Previous topic - Next topic

เทวี

สวัสดีค่ะป้าพอลและพี่ๆทุกคนโดยเฉพาะพี่ศักดา
  เทวีมาพร้อมกับคำถามอีกแล้วอาจจะเยอะหน่อยนะคะ
 แต่รบกวนหน่อยค่ะมันงงๆ
 ไม่รู้จะแปลเป็นภาษาไทยได้ยังไง และเขาจะใช้มันเมื่อไร
 หรือมีหลักการใช้อย่างไร โครงสร้างประโยคเป็นยังไง
  อันนี้แกรมม่าล้วนๆเลย ซึ่งพอเรียนก็เข้าใจ
 แต่ถึงเวลาที่จะใช้จริงๆก็ไม่ได้ใช้ตามแกรมม่า
 เพราะไม่เข้าใจอย่างแท้จริงว่ามันใช้หรือต่างกันยังไงค่ะ  

Present Tense-Präsens sein-haben  
 Simple Past Tense-Imperfekt sein-haben  
 Compound Past Tense-(Pres,Perfect)-Perfekt sein-haben  
 PAST Perfect Tense-Plusquamperfekt sein-haben  
 Future Tense-Futur sein-haben  
 Future Perfect-Futur II sein-haben  
 Commands-Imperativ sein-haben  
 Subjunctive -Konjunktiv sein-haben  

PAST PARTICIPLE  
 Possessivpronomen  
 Präfix  
 Präposition  
 Pronomen  
 ถามเยอะหน่อยนะคะ รบกวนจังแต่ว่าจะมารบกวนบ่อยๆ ขอบคุณมากกกกกกกค่ะ  

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0002 ห้อง learning_german (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

เทวี

ลืม อันนี้ค่ะ งงจริงๆมันเปลี่ยนรูปยังไงและใช้เมื่อไรค่ะ อ่านของคุณศักดาที่ตอบมาครั้งแรกบ้างแล้วแต่ตอนนี้อยากเห็นความแตกต่างกันนะคะ  
 PRÄTERITUM  
 (Preterite)

ศักดา

สวัสดีครับคุณเทวี และคุณป้าPall และทุกท่าน  
 หวังว่าคงจะสบายดีนะครับ  
 คุณเทวีหายไปตั้งนาน ที่แท้ก็ไปซุ้มตั้งโจทย์นี่เอง...  
 ส่วนผมนั้นช่วงนี้ไม่ค่อยว่างเท่าไร
  เพราะว่าแฟนยังพักอยู่ที่โรงพยาบาลอยู่  
 ตอนนี้เริ่มดีขึ้นแล้ว เมื่ออาทิตย์ที่แล้ว ไ
 ม่ค่อยสบายเลยเพราะต้องได้รับการผ่าตัด...  
 ตอนนี้ผักฟื้นรอดูอาการอยู่ ถ้าไม่มีอะไรผิดปกติ...  
 คิดว่าอาทิตย์นี้คงจะกลับบ้านได้...  

สำหรับคำถามนั้นวันนี้ขอตอบสั้นๆ ก่อนแล้วกันนะครับ  
 กริยา sein และ haben นั้นเป็นกริยาช่วย  
 sein แปล ว่า เป็น อยู่ คือ  
 haben แปลว่า มี เป็นเจ้าของ ได้รับ  

Verb sein ใช้ได้หลายรูปแบบ เช่น  

1.ใช้ใน รูปของ Perfekt ส่วนมาก
 กับ กริยที่ใช้คู่กับ Dativ คือ intransitives Verb
  เช่น Das Glas ist mir aus der Hand gelitten und zerbrochen.  
 ผมทำแก้วหลุดมือแตก  

2. ใชเป็นกริยาช่วย ในประโยค Plusquamperfekt  
 Ich war kaum 10 Kilometer gefahren,
  als der linke Hinterreifen platzte.  
 ผมขับไปได้ ไม่ถึง 10 กิโลเมตร ยางรถช้ายก็เกิดระเบิด  

3. ใช้กับ Zustandpassiv. Diestrasse ist gesperrt.
  ถนนนั้นปิดกั้น  

sein. war, ist gewesen  
 1. แปลว่าเป็น เช่น  
 Er ist Lehrer ...เขาเป็นครู  

2. คือ เช่น Leben istz Kampf. ชีวิตคือการต่อสู้  

3. แสดงความเป็นเจ้าของ (กริยาช่วย)  
 Das ist mein Schirm.  
 นั่นคือร่มของผม  

4. กำลังอยู่ เช่น
  Er ist in einer Besprechung.  
 เขากำลังประชุมอยู่  
 ถ้าใช้เป็นประโยคคำถามถึงสถานะภาพ(เป็น อยู่ คือ)
  ก็ได้ คือกริยา ขึ้นต้นก่อน  
 Ist er in einer Besprechung?  
 * อันนี้คัดย่อ มาจากดิกไทย Wörterbuch Deutsch-Thai  
 เขียนโดย Josef Rohrer  

ส่วนกริยา haben และคำถามอื่นๆนั้นขอติดไว้ก่อนนะครับ
  ไว้ว่างจริงๆ แล้วจะค้นคว้ามาให้ แบบละเอียดจริงๆ
  ให้คุณเทวีเบื่อแกรม่าไปเลย...  
 มาอธิบายอีก นะครับ หวังว่าผู้รู้ท่านอื่นๆ
  มาช่วยอธิบายให้คุณเทวี ให้กระจ่างบ้าง  
 วันนี้ขอตัวก่อนนะครับ  

ลืมบอกไป อ่านกระทู้ที่ผมตั้งไปหรือยัง  
 เกี่ยวกับวิธีสังเกตเพศของนาม
  เพราะสัมพันธ์และสำคัญมากเลยเกี่ยวกับ บุรุษสรรพนาม pronomen และ ประธาน กรม  
 รวมถึงการสร้างประโยคต่างๆ...  

เทวี

ขอบคุณค่ะคุณศักดาที่ช่วยเข้ามาตอบยังไงก็ขอให้แฟนหายป่วยและกลับบ้านได้เร็วนะคะ

ศักดา

สวัสดีครับ เทวี  
 ผมได้ โพส์ตอบ คำถามแรกไว้แล้วนะครับ
  เกี่ยวกับPresent Tense-Präsens sein-haben
  ติดตามอ่านได้นะครับ  
 เพราะว่าอาจจะมีคนสนใจอื่นๆได้อ่านไปด้วย...  
 ส่วนที่เหลือนั้นจะตามมาเรื่อยๆ
 แล้วผมจะโพส์บอกถ้าถึงหัวข้ออื่นๆ นะครับ  
 เพราะว่าผมจะอธิบายตั้งแต่พื้นฐานเลย อาจจะช่วยคุณได้บ้าง  
 ไม่มากก็น้อย...  

หัวข้อที่โพส์ไปนะครับ เยอรมันวันละนิด
  Verb เรื่องหน้าที่และการใช้ กริยาพื้นฐาน
  sein, haben, werden