ช่วยหน่อยนะค้าา เรื่อง grammar

Previous topic - Next topic

aum_46

อยากให้ช่วยอธิบาย Partizip I และ II หน่อยค่ะ
และรบกวนช่วย ยกตัวอย่างให้นิดนึงนะค่ะ

ขอบพระคุณล่วงหน้ามาก ๆ เลยค่ะ ;D

spa

สวัสดีจ้ะคุณaum_46
เรื่อง Partizip I และ II นั้นไม่ยากและก็ไม่ง่ายนักต้องทำความเข้าใจจะอธิบายเท่าที่ทำได้นะคะเพราะว่าเรียนมานานแล้ว
Partizip I นั้นคือรูปแบบของคำกริยาแต่ก็สามารถใช้เป็น adj และ noun ได้และยังสามารถใช้ได้กับบุคคลหรือสิ่งที่กำลังทำในขณะนั้นยกตัวอย่างเช่น

eine Untertasse, die fliegt. ถ้าเป็น Partizip I คือ - Eine fliegende Untertasse.
ให้สังเกตุดูนะคะ fliegen ตามปรกติเป็นกริยาคือบินหรือร่อนการทำรูปประโยคให้ดูสวยงามเลยต้องเปลี่ยนเป็น Partiyip I
ถ้าจะให้จดจำคือ
Infinitive - fliegen 
Partizip I- fliegend ก็แค่เติม d ข้างท้ายคำกริยา
ที่เหลือคุณต้องจำให้ได้ก่อนว่ามันผันอย่างไรเพศต่างๆจะต้องแม่นยำบางทีมันจะไปอยู่ข้างหน้าคำนามบางทีไปอยู่ต้นประโยค

Partizip I ยังทำหน้าที่ adj. ได้อีกในสองแบบยกตัวอย่างเช่น เป็น adv ก็ได้หรือ เจาะจงลักษณะการกระทำนั้นๆก็ได้

Die Hund rennen bellend vor das Haus. กรณีนี้ขยายคำกริยาวิ่ง
Ich habe Angst vor bellenden Hunden. กรณีนี้เจาะจงการกระทำคือเห่า

ถ้ามันทำหน้าที่ noun อักษรตัวหน้าต้องเป็นตัวใหญ่เช่น

Der Reisende hatte kein Gepäck.
Ein Reisender kann viel erleben.

ตัวอย่างนี้เป็นแค่ Partizip I นะคะเดี๋ยวตามด้วย  Partizip II
ต้องอดใจรอหน่อยนะจ้ะทำงานบ้านก่อน

สปาร์

กิ๊ป

สวัสดีค่ะสมาชิกทุกท่านค่ะ ,K'Spa & K'Aum_46 ค่ะ :)

อย่างที่คุณสปาได้อธิบายไว้ว่า Partizip I. & partizip II. มีรูปมาจากคำกริยาในรูป Infinitive และสามารถใช้ได้ทั้ง Adjektive & Noun.

สำหรับ Partizip II.ก็นำมาจากคำกริยาในรูป Infinitive แต่นำมาผันในรูปของกริยาช่องที่3(Partizip II.)

EX.: Infinitive = kochen เดือด  --- กริยาช่อง3(partizipII.)= gekocht

ตัวอย่าง: Partizip I (โครงสร้างประโยค Infinitive + ใส่คำลงท้าย-d + คำลงท้ายAdjektive ส่วนใหญ่เป็น -e)ใช้กับการกระทำหรือเหตุการณ์ที่กำลังดำเนิน
       :kochen = das kochende Wasser = น้ำเดือด

ตัวอย่าง: Partizip II (โครงสร้างประโยค Pratizip II (V.3)+ คำลงท้าย Adjektive(-e)ใช้กับการกระทำที่เสร็จสิ้นไปแล้วหรือใช้ในความหมายถูกกระทำ(passive)เช่น.
      : kochen= (v.3) gekocht= das gekochte Wasser =น้ำต้มเสร็จแล้ว

ถ้าเข้าใจโครงสร้างก็ไม่ยากค่ะ :) โชคดีนะค่ะ :)
กิ๊บค่ะ

aum_46

ขอบคุณมาก ๆ เลยนะคะ
เข้าใจขึ้นเยอะเลย
;D