รบกวนคุณครู คุณศัดา เกี่ยวกับ Präteritum unregelmäßig หนูไม่เข้าใจ

Previous topic - Next topic

Minicook

ติดตามอ่านมาหลายครั้ง ตอนนี้เริ่มเรียนแต่ยังงงอยู่กับ Präteritum unregelmäßig  คุณครูช่วยอธิบายกริยาการกระจาย ให้อ่านอีกครั้งได้ไหมค้ะ  หนูอ่านที่คุณครูศักดาอธิบายเรื่องต่างๆ แล้วเข้าใจเพิ่มมากขึ้นเลยค่ะ ขอรบกวนด้วยน้ะค้ะ  ขอบพระคุณเป็นอย่างมาก

Jungfrau

"..Scheint die Sonne noch so schön, Einmal muss sie untergehn.."

Fon2008

สวัสดีค่ะ

พอดีกำลังเรากำลังอ่านทบทวนอยู่เหมือนกันค่ะเลยแวะมาแชร์ตามที่เราอ่านและเข้าใจ ถือว่าเป็นการรอคุณศักดาไปพลางๆก็แล้วกันนะคะ  :) หากมีตรงไหนผิดพลาดก็ขออภัยด้วยและรบกวนเพื่อนๆที่มีความรู้แวะเข้ามาแก้ไขให้ด้วยค่ะ

รูปกริยาใน Präteritum  มีการผันดังนี้

1.กริยาที่ผันตามปกติ (regelmässig)
2.กริยาที่ไม่ผันตามปกติ (unregelmässig)
3.กริยารูปผสม
4.กริยาที่มีรูปได้ 2 แบบ
5.Präteritum ของ Modalverben

ตามที่คุณเจ้าของกระทู้ถามถึง กริยาตัว unregelmässig ก็คือจะมีการเปลี่ยนรูปของกริยาไปจากเค้าโครงเดิมและเปลี่ยนแปลงไปได้หลายรูปแบบ (ไม่ผันไปตามปกติเหมือนตัว regelmässig นั่นเอง)ซึ่งเมื่อผันแล้วจะไม่มีการเติมอะไรลงไปท้ายกริยาของ ich และ er/sie/es (รูปผันเหมือนกันเลยค่ะ) ส่วน du เติม st ส่วน wir,sie(pl.),Sie เติม en และ ihr เติม t
โดยการเปลี่ยนแปลงนั้นสามารถเปลี่ยนแปลงเฉพาะสระหรือเปลี่ยนแปลงไปทั้งสระและตัวสะกด

การเปลี่ยนแปลงเฉพาะสระ ตัวอย่างเช่นคำว่า geben

ich           ผันเป็น        gab                                 
du            ผันเป็น        gabst                 
er/sie/es     ผันเป็น        gab
wir/sie/Sie   ผันเป็น        gaben
ihr           ผันเป็น        gabt

การเปลี่ยนแปลงทั้งสระและตัวสะกด ตัวอย่างเช่นคำว่า hauen

ich           ผันเป็น        hieb
du            ผันเป็น        hiebst
er/sie/es     ผันเป็น        hieb
wir/sie/Sie   ผันเป็น        hieben
ihr           ผันเป็น        hiebt

ส่วนตัวที่ผันแล้วลงท้ายด้วย -t,-d,-ss หรือ -chs จะมีการเติม -e ในการผัน du และ ihr เพื่อยืดพยางค์ออกไปให้อ่านง่ายขึ้น เช่นคำว่า bitten

ich           ผันเป็น        bat
du            ผันเป็น        bat-est
er/sie/es     ผันเป็น        bat
wir/sie/Sie   ผันเป็น        baten
ihr           ผันเป็น        bat-et

หวังว่าที่เราเขียนนี้จะเป็นเรื่องเดียวกับที่เจ้าของกระทู้ถามนะคะ  ;D ส่วนเทคนิคในการดูว่าจะผันรูปไปยังไงของตัวที่ผันไม่ปกตินี้เราเองก็หาเทคนิคไม่เจอค่ะหรือว่ามันแล้วแต่ verb จะผันไปยังไงหรือเปล่า ถ้าเพื่อนๆคนไหนที่รู้เทคนิคการผันรบกวนมาบอกกันบ้างนะคะ  :D เพราะทุกวันนี้เราใช้วิธีจำเอาว่าตัวไหนเปลี่ยนรูปไปเป็นอะไร

Minicook

ขอบคุณมากค่ะที่มาแชร์ แต่ตอนนี้ยังงงอยู่เหมือนเดิม ยิ่งมาเจอบ Präteritum เป็น Perfekt อีก ยิ่งงง ปวดหัวจริงๆเลย

Fon2008

สวัสดีค่ะ สงสัยเราจะเขียนไม่ได้เรื่องเลยทำให้เจ้าของกระทู้ไม่เข้าใจ  :-X  ใจเย็นๆนะคะ  ;D ค่อยๆทำความเข้าใจกันไปเรื่อยๆเพราะมันยากจริงๆ ขนาดเจ้าของภาษาเค้ายังบอกว่าภาษาเค้ายากเลยค่ะแล้วสำหรับเราๆจะขนาดไหนกัน

ตัวที่เจ้าของกระทู้บอกว่า Präteritum เป็น Perfekt นั้นคงจะหมายถึง  Plusquamperfekt ใช่มั้ยคะ ตัวนี้ตามที่เราเข้าใจก็คือว่า เมื่อพูดถึงประโยค 2 ประโยคที่อาจต่อเนื่องกันที่เกิดขึ้นแล้วทั้งคู่(เป็นอดีต) ประโยคที่เกิดก่อนจะใช้ Plusquamperfekt (น่าจะเพื่อให้รู้ว่าเกิดก่อน)ส่วนประโยคหลังจะใช้ Perfekt ธรรมดา  ตัวอย่างประโยคเช่น เมื่อคืนนี้ฉันดื่มน้ำแล้วฉันก็ไปนอน ประโยคแรก ฉันดื่มน้ำจะใช้ Plusquamperfekt ส่วน ฉันไปนอน จะใช้ Perfekt ค่ะ

ไอ้ตัว Plusquamperfekt จะผันต่างไปจาก Perfekt นิดหน่อย เช่น Perfekt = bin gegangen ส่วน Plusquamperfekt = war gegangen

หวังว่าจะไม่ทำให้คุณเจ้าของกระทู้ยิ่งงงไปใหญ่นะคะ  ;D เช่นเคยค่ะถ้าผิดตรงไหนรบกวนผู้รู้เข้ามาแก้ไขให้ด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

Minicook

ต้องบอกว่า คุณ Fon 2008 อธิบายได้ดีค่ะ ( แต่เป็นที่เราเองที่ไม่ค่อยจะรู้จะไหร่ ตอนนี้กำลังพยายามอย่างเต็มที่ อยากให้วันหนึ่งมีสัก  40 ชั่วโมง จะได้อ่านเพิ่มเติมมากขึ้น )ขอบคุณมากค่ะ ตอนนี้เริ่มเข้าใจบ้างแล้วค่ะ

BUAKAO

งี้ค่ะ
pesent
Präeritum แบ่งเป็น
regelmäßig Verben เช่น arbeiten, ------- arbeite
unregelmäßig Verben เช่น lessen, ------- liest
Perfekt ต้องใช้ Verben ช่วย คือ sein หรือ haben