Nom. , Akk. , Dat , mich mir , dich dir , ihn ihm ไม่เข้าใจครับ

Previous topic - Next topic

Greentea

สวัสดีครับ แนะนำตัวนิด ชื่อท๊อปครับ มาเรียนต่อTierarztที่ประเทศเยอรมัน
แต่ตอนนี้กำลังเรียนภาษาเยอรมันระดับB2อยู่ประเทศเยอรมันนีครับ แต่มีปัญหาอยู่หัวข้อหนึ่งที่แก้ไม่ได้สักทีอ่านหนังสือทำความเข้าใจก็ไม่เข้าใจ อาจารย์อธิบายก็ยังไม่เข้าใจ ทั้งๆที่เรียนภาษามากว่า7เดือนแล้ว และปกติเมื่อมีÜbungenหรือข้อสอบก็จะตกหัวข้อนี้ตลอด เขียนผิดพูดผิดจากmichเป็นmirบ้าง จากihmเป็นihnบ้าง
ทำความเข้าใจยังไงก็ไม่สามารถที่จะเข้าใจมันได้คือหัวข้อ(เค้าเรียกไรนะ-*-)พูดง่ายๆคือพวก Akkusativ กับ Dativ พวก mich mir , dich dir , ihn ihm  usw.ที่ใช้กับ verb ที่ผมไม่เข้าใจคือ ข้อแตกต่างระหว่าง wenกับwem ยิ่งพิมพ์ยิ่งงงเอง เอาครับตัวอย่าง

Ich schenke ihm. = ฉันให้ของขวัญเขา
Ich kenne ihn. = ฉันรู้จักเขา
อันหนึ่งใช่ Akkusativ อีกอันใช้ Dativ ทั้งๆที่คำพูดก็เหมือนกันคือ ฉันให้ของขวัญ(ใคร) , ฉันรู้จัก(ใคร) ทั้งสองประโยคถามว่า ใคร เหมือนกัน แต่ทำไมอันหนึ่งถึงถามว่า wen อีกอันถึงถามว่า wem

Ich liebe dich. = ฉันรักคุณ >> อันนี้ใช้Dich
Ich gebe dir. = ฉันให้คุณ  >> อันนี้ใช้Dir
ทำไมอันหนึ่ง dich อันหนึ่ง dir ก็แปลว่าคุณเหมือนกัน แล้วถ้าผมเจอ verbอื่น ผมจะรู้ได้ยังไงว่าควรใช้ dich หรือ dir ช่วงมาเยอรมันแรกๆผมให้ของคนเยอรมันคนหนึ่งและบอกเค้าว่า Ich gebe ..(แล้วก็คิด อ่าวจะใช้dichหรือdirดีเนี่ย).. ด้วยความที่ตอนนั้นยังไม่รู้ และก็ไปคิดถึงคำๆหนึ่งว่า ich liebe dich คิดว่าคำๆนี้มันใช้dich เลยพูดออกไปเต็มๆเลยว่า ich gebe dich(ซึ่งมันผิด) แต่โชคดีที่เพื่อนคนเยอรมันเข้าใจ

Ich frage dich. = ฉันถามคุณ >> ใช้ Akkusativ.
Ich sage dir. = ฉันบอกคุณ >> ใช้ Dativ.
ฉันถาม(ใคร)คุณ , ฉันบอก(ใคร)คุณ อันนี้ก็เหมือนกันครับ

แล้วก็มีรูปประโยคที่อยากให้ผู้รู้ตีความให้หน่อยครับ ช่วยอธิบายให้หน่อยว่าทำไมประโยคหนึ่งใช้ Nominativ อีกอันใช้ Akkusative และอีกอันใช้ Dativ ปกติแล้ว Nominativ เข้าใจครับ ที่ไม่เข้าใจคือ 2อันหลัง

Brasilianer,die nach Portugal kommen,haben keine Sprachprobleme.
ทำไมอันนี้ใช้Nominative.

Wer ist die Frau auf dem Foto,die du mir gezeigt hast?
ทำไมอันนี้ใช้ Akkusativ

Der Mann,dem ich den Weg gezeigt habe, war ein Ausländer.
ทำไมอันนี้ใช้ Dativ

แล้วถ้าผมจะถามว่า
1.ใครรู้จักคุณ(บ้าง)
2.คุณรู้จักใคร(บ้าง)
3.(มี)ใครรู้จักใคร(บ้าง)
ผมควรจะถามยังไงครับ

สับสนครับมันใช้ยังไง ความหมายจริงๆมันคืออะไร
Wer kennt wen. หมายความว่าไง หรือไม่มีความหมาย
wen kennt wen. หมายความว่าไง หรือไม่มีความหมาย
wem kennt wem. หมายความว่าไง หรือไม่มีความหมาย
ตอนนี้ แวๆ เวนๆ เวมๆ มั่วหมดละครับ

2 ประโยคนี้ต่างกันยังไงครับ
1.Ich vermisse dich.
2.Ich denke an dich.

Ich mache mir sorgen um dich.
Ich ärgere mich über ... .
2อันนี้ทำไมอันบนใช้ mir ทำไมอีกอันใช้ mich

พอผมพูดich liebeอาจารย์บอกว่าwen ผมก็ถามอาจารกลับว่าทำไมมันเป็นwenมันไม่เป็นwemหรือwerหรือยังไง ทั้งๆที่คำว่าฉันรักเนี่ย ฉันรัก(ใคร) คำถามอยากรู้ว่าเป็นใครหมายถึงคนๆหนึ่งไม่ใช่เหรอ
พอผมพูดich gebeอาจารย์ก็บอกว่า wem ผมก็ถามว่าทำไมมันเป็นwemทำไมไม่ใช่wenล่ะคำถามอยากรู้ว่าเป็นใครหมายถึงคนๆหนึ่งไม่ใช่เหรอ ผมจะให้ใคร

ใครพออธิบายให้ผมเข้าใจได้บ้าง ขอบคุณล่วงหน้ามากๆครับ ไม่เข้าใจมานานหลายเดือนละกับหัวข้อๆนี้ ถ้าผมเข้าใจมัน มันจะทำให้ผมเรียนได้เร็วขึ้นกว่านี้ไม่ต้องมามัวๆใช้เดาจะใช้ mich บ้าง mir บ้าง

spa

สัวสดีค่ะน้องท๊อป
พอดีเหงาๆเลยเข้ามาอ่านไอ้เรื่อง Nominativ, Akk, Dativ เป็นอะไรที่ปวดหมองมากใช้ถูกใช้ผิดประจำตัวพี่ไม่ได้เรียนเป็นอาชีพแต่อาศัยประสบการณ์เรียนไปกับลูกๆบอกตรงๆว่างงงงงงง
ตอบตามความเข้าใจนะคะถ้าเทียบกับภาษาไทยแล้วก็คืออกรรมกริยาและสกรรมกริยาหรือเรียกง่ายๆว่ากรรมตรงและกรรมรองและจะอธิบายเท่าที่ถามเพราะเกรงว่าถ้าตอบผิดน้องก็จะเรียนผิดๆถ้ามีใครที่เข้าใจมากกว่านี้ก็เข้ามาช่วยอธิบายด้วยนะคะ

Ich schenke ihm. 
Ich  คือประธาน
schenke คือกริยา
ihm คือกรรม

ihm ที่ใช้ Dvtiv เพราะว่า ihm ก็คือกรรมรองนั่นเองความหมายคือคุณให้อะไรกับใครก็คือ wem นั่นเอง

Ich kenne ihn
ihn ก็คือกรรมตรง
ฉันรู้จักเขาและที่ใช้ Akk เป็น ihn คือฉันรู้จักใครใครในความหมายนี้ก็คือ wen นั่นเอง

Ich liebe dich ทำไมต้องเป็น Akk เพราะว่า Dich ถูกรักอย่างจั่งหนั่บก็เลยเป็นไปซะอย่างนั้น
ich gebe dir ทำไมต้องเป็น Dativ เพราะว่า Dir ได้รับอะไรบางอย่างจากฉัน

spa

ต่อนะคะ
Ich frage dich
ก็เช่นกัน frage อะไรโดยตรงกับ dich ดังนั้นก็ต้องเป็น AKK
Ich sage dir
ฉันบอกอะไรบางอย่างกับเธอ dir ก็ต้องเป็น Dativ

ให้จิตนาการเอาว่าถ้ามีอะไรที่ถูกกระทำโดยตรงส่วนมากจะต้องใช้ Akk หรือถ้ามีอะไรหรือเหตุการณ์ในระหว่างนั้นมาขั้นกลางให้ถึอเป็น Dativ

Brasillianer, die nach Portugal kommen, haben keine Sprachprobleme.
แยกออกมาก่อนว่ามันมีประโยคซ้อนสองประโยค

คนบราซิลคนที่เดินทางมาโปรตุเกสไม่มีปัญหาเรื่องภาษา
Die คำนี้คือ Die Brasillianer เป็น plu. ดังนั้น die ที่ตามมาข้างหลังขยายคำหน้าจึงต้องใช้ Nominativ

Wer ist die Frau  auf dem Foto, die du mir gezeigt hast ?

die ที่อยู่หลังคอมม่าตัวนี้มาขยาย die Frau เพราะว่า die Frau ถูกถ่ายรูปมาแล้วดังนั้นจีงมาอยู่บนรูปภาพเป็นกรรมตรงเห็นชัดๆดังนั้นต้องเป็น Akk
ใครคือผู้หญิงคนนั้นในรูปภาพ คนที่เธอให้ฉันดู

spa

ต่อ
หาตัวอย่างง่ายๆมาให้อ่านนะคะเช่น

Nominativ / wer? was? :
Der Junge malt ein schönes Bild.
Wer malt ein Bild? - Der Junge.
Das Auto fährt um die Ecke.
Was Auto fährt um die Ecke? - Das Auto.

ทำไมอาจารย์น้องถึงถาม wer ก็เพราะว่าต้องการให้น้องตั้งคำถามตัวเองและจิตนาการว่าใครอะไรอย่างไร

ตัวอย่างต่อไปของ Geitiv / wessen?

Er benutzt die Stifte seines Bruders.
Wessen Stifte benutzt er? - Die Stifte seines Bruders.

Dativ/ wem? - Anschliessend schenkt es das Bild der Mutter.
Wem schenkt er das Bild? - Der Mutter.

Akkusativ/ wen? was? - Sie bewundert das Bild und lobt den Sohn.
Was bewundert sie? - Das Bild.
Wen lobt sie -Den Sohn

เรื่องนี้เป็นเรื่องของการฝืกฝนการใช้ทำแบบฝึกหัดเยอะจำกฏพื้นฐานให้ได้

spa

ต่อ
Artikel der, die, das ต้องแม่นเวลาผันตามจะได้ไม่งงเพราะเกิดขื้นกับตัวเองบ่อยๆจากประโยคธรรมดาตามด้วย akk, dativ งงเป็นไก่ตาแตกเพราะว่าไม่ค่อยได้ฝืกหัดพอมาเรียนกับลูกๆมันเก่งกว่าเรา
กลับมาที่คำถามของน้องต่อนะคะ

Der Mann, dem ich den Weg gezeigt habe,war ein Ausländer. ผู้ชายคนที่ฉันบอกทางนั้นเป็นคนต่างชาติ
Der Mann เป็น Dativ จีงเป็น dem
Der Weg เป็น Akk ผันเป็น den Weg
ก็ให้ตั้งคำถามเลยว่าใคร
wem? - der Mann

Greentea

ขอบคุณสำหรับคำตอบมากครับ พอเข้าใจมาบ้างแต่ก็ยังมีงงอยู่
เพื่อนชาวต่างชาติคนอื่นๆของผมก็ไม่ค่อยเข้าใจในส่วนนี้เหมือนกัน
เจอข้อสอบที่มีแบบนี้ให้เขียนเมื่อไหร่ ถ้ามีให้เลือกระหว่าง mich กับ mir บางครั้งก็ต้องเดา
นอกจากจะรู้ว่า Verb นั้นใช้กับ Akk. หรือ Dat. + กับรูปประโยค
เช่นพวก
geben ใช้กับ Dat. - Ich gebe dir.
kennen ใช้กับ Akk. - Ich kenne ihn.
anrufen ใช้กับ Akk. - Er ruft mich an.
ถามอาจารย์หลายคนแล้วเหมือนกันครับ แต่เค้าก็บอกว่ามันยากสำหรับชาวต่างชาติ
อยู่ที่ว่า ต้องพยายามฟังให้มาก และอ่านบ่อยๆ (ประมาณว่าถ้าอ่านเจอหรือได้ยินก็จะได้จำ) 
ยังแยกไม่ออกจริงๆ ระหว่าง wen กับ wem ที่แปลว่า "ใคร" เหมือนกัน คงต้อง จำ
เรียนภาษามา1ปีแล้ว อย่างอื่นเข้าใจหมดแต่มาติดอยู่ wenๆ wemๆ นี่ล่ะ อ่านเจอกี่ครั้งๆก็ตีความหมายไม่แตก ระหว่างกรรมตรงกับกรรมรอง

ผมมีอีกหนึ่งคำถามครับ คำว่า ลูกครึ่ง ในภาษาเยอรมันมีศัพท์รึเปล่า หาไม่เจอจริงๆ
ผมมีเพื่อนคนหนึ่ง เป็นลูกครึ่งไทย-เยอรมัน (พ่อเป็นคนเยอรมัน แม่เป็นคนไทย)แต่เกิดและอยู่ที่เยอรมันและสัญชาติก็เยอรมัน
แต่ผมถามคนเยอรมันเค้าบอกว่า เค้าเรียกว่า Deutsche(เพราะสัญชาติเยอรมัน)ให้ดูที่สัญชาติ ผมก็บอกเค้าว่า ไม่ใช่.. เค้าไม่ใช่คนเยอรมัน100% เพราะเค้ามีผมดำ
ความหมายของผมคืออยากจะสื่อให้คุณรู้ว่า ผมมีเพื่อนคนหนึ่งเป็นลูกครึ่ง ซึ่งจะบอกว่าเค้าเป็นคนไทย(มันก็ไม่ถูก)เพราะเค้ามีจมูกโด่งมันไม่ใช่เอกลักษณ์ของคนเอเซีย บอกว่าเป็นคนด้อยช์(มันก็ไม่ถูก)เพราะเค้ามีผมดำ ความหมายของผมคืออยากสื่อให้คุณรู้ว่าผมมีเพื่อนคนหนึ่งเป็น ลูกครึ่งนะไม่ใช่คน Thailänderin หรือ Deutsche
Meine Freundin ist ..(ลูกครึ่ง).. .

nidnid

สวัสดีคะ

Meine Freundin ist Halbblut.
Meine Freundin ist Mischling.

ส่วนเรื่อง Akk. กับ Dat.
คุณสปาอธิบายได้ดีแล้วคะ  ต้องใช้เวลาและจำกริยานั้นว่าใช้กรรม Akk. หรือ Dat.

nidnid

เพิ่มเติมคะ

www.leo.org  เวบนี้เป็นเวบดิกชั่นนารี่ ลองเข้าไปใช้ดูนะคะ เผื่อจะช่วยคุณได้บ้าง ดิฉันใช้ประจำคะ

Greentea

ขอบคุณทุกคำตอบมากครับ
Danke euch so sehr.

Fon2008

สวัสดีค่ะ

ฝนก็ใช้วิธีจำเอาว่า verb ตัวไหนใช้กับ Akk. หรือ Dativ ค่ะ แต่ตอนนี้ก็ยังจำไม่หมดค่ะท่องไปท่องมาพักๆก็ลืมเหมือนเดิม  ;D
ส่วนอีกอันที่ฝนจำก็คือว่า กรรมตรงเป็นสิ่งของ กรรมรองเป็นคน กรณีที่ต้องมีทั้ง Akk. และ Dativ ในประประโยคเดียวกันค่ะ

ส่วน wen,wem นี่ฝนก็ว่ายากนะคะ เวลางงจะคอยเปิดสมุดจดอยู่เล่มนึงที่เคยเรียนมา(นานมาแล้ว) จะลองเอาตัวอย่างประโยคง่ายๆที่ฝนเอาไว้จำให้ดูนะคะ

Ich besuche meinen Vater. พอต้องการตั้งเป็นประโยคคำถาม Wen besuche ich? (besuchen ใช้กับ Akk.)
Ich schenke meinem Vater das Buch. พอต้องการตั้งเป็นประโยคคำถาม Wem schenke ich das Buch? (schenken ใช้กับ Dativ)

ตัวอย่างประโยคที่คุณ Spa ลงไว้ให้ก็เป็นประโยชน์มากๆเลยค่ะ แอบเข้ามาเก็บเกี่ยวไปใช้ด้วยในตัวซะเลย  ;D

หากตรงไหนผิดไปขออภัยด้วยนะคะ ถ้าจะให้ดีลองถามอาจารย์ดูอีกทีก็ได้ค่ะ

ฝน ค่ะ

Fon2008

สวัสดีค่ะ

ฝนก็ใช้วิธีจำเอาว่า verb ตัวไหนใช้กับ Akk. หรือ Dativ ค่ะ แต่ตอนนี้ก็ยังจำไม่หมดค่ะท่องไปท่องมาพักๆก็ลืมเหมือนเดิม  ;D
ส่วนอีกอันที่ฝนจำก็คือว่า กรรมตรงเป็นสิ่งของ กรรมรองเป็นคน กรณีที่ต้องมีทั้ง Akk. และ Dativ ในประประโยคเดียวกันค่ะ

ส่วน wen,wem นี่ฝนก็ว่ายากนะคะ เวลางงจะคอยเปิดสมุดจดอยู่เล่มนึงที่เคยเรียนมา(นานมาแล้ว) จะลองเอาตัวอย่างประโยคง่ายๆที่ฝนเอาไว้จำให้ดูนะคะ

Ich besuche meinen Vater. พอต้องการตั้งเป็นประโยคคำถาม Wen besuche ich? (besuchen ใช้กับ Akk.)
Ich schenke meinem Vater das Buch. พอต้องการตั้งเป็นประโยคคำถาม Wem schenke ich das Buch? (schenken ใช้กับ Dativ)

ตัวอย่างประโยคที่คุณ Spa ลงไว้ให้ก็เป็นประโยชน์มากๆเลยค่ะ แอบเข้ามาเก็บเกี่ยวไปใช้ด้วยในตัวซะเลย  ;D

หากตรงไหนผิดไปขออภัยด้วยนะคะ ถ้าจะให้ดีลองถามอาจารย์ดูอีกทีก็ได้ค่ะ

ฝน ค่ะ