มีใครขอวีแต่งงาน ช่วงนี้บ้างไหมค่ะ รอนานไหม

Previous topic - Next topic

enjoy

สวัสดีค่ะคุณแอน  คุณณี คุณไข่ และน้องกิ๊กสุดสวย และก้อสมาชิกทุกท่านคะ

อย่างนี้ก้อมีเค้าว่าจอยกะคุณแอน กะ คุณณี ต้องบินพร้อมกันแล้วหล่ะม้ัง ดีคะจอยจะได้มีเพื่อนรอ  ;D ;D ;D

แต่ไม่เป็นไรคะทุกคนรอ แต่มีจุดหมายเดียวกัน เอาไว้เจอกันที่โน้นก้อได้คะ..เรามากินส้มตำด้วยกันคงจะอร่อยน่าดู.. :D :D :D
เอาอาหารของแต่ละภาคแต่ละคนมากินรวมกันนะคะ คงจะอร่อยดี.. ::) ::) ::)

ขอให้ทุกคนโชคดีนะคะ มีความสุขค้าาาาาา.

จอยจ้า..

Gigi

Quote from: Babie Bua on January 06, 2011, 03:05:45 AM
สวัสดีค่ะคุณกิ๊กและเพื่อนคนอื่น ๆ ค่ะ

ขอแชร์ในส่วนที่ตัวเองมีประสบการณ์ตรงนะคะ คือ บัวแต่งงานกับคนสวิสเหมือนกันค่ะ เพิ่งแต่งวันที่ 11 ธันวาคม 2553 เรายื่นเรื่องแต่งงานในสวิสค่ะ โดยได้แต่งงานตามประเพณีที่เมืองไทย แต่ไม่ได้จดทะเบียนสมรสที่ไทย และยังไม่มีลูกด้วยกัน ในการยื่นเรื่องขอวีซ่าแต่งงาน ทางประเทศสวิสใช้เวลาในการพิจารณาเอกสารและอนุมัติวีซ่าแต่งงาน 2 เดือนค่ะ (นับจากวันที่เรายื่นเอกสารครบทุกอย่างที่สถานทูตสวิสในไทย) เมื่อวีซ่าผ่าน เขาจะแจ้งมาทางแฟน/ หรือครอบครัวแฟน หรือสามีคุณ ถ้าทราบว่าวีซ่าผ่านก่อนครบวันกำหนดฟังผลตามที่สถานทูต ฯ นัดเรา และถ้าเรารีบ กรณีที่ซื้อตั๋วเครื่องบินไว้แล้ว สามารถเอาพาสปอร์ตไปยื่นขอรับแสตมป์วีซ่าได้ค่ะ (อันนี้ทำมาแล้ว เพราะถ้าไม่ทำตกเครื่องแหง ๆ)

ก่อนจะมาอย่าลืมไปขอหนังสือรับรองความประพฤติจากสำนักงานตำรวจแห่งชาติด้วยนะคะ (ถ้าไปรถไฟฟ้าลงสถานีสยาม อยู่ตรงข้ามวัดปทุมฯ ) ว่าเราไม่มีประวัติอาชกรรมอะไร สามารถไปขอได้ก่อนจะรู้ผลว่าวีซ่่าแต่งงานผ่านหรือไม่นะคะ เอกสาร หลักฐานต่าง ๆ สามารถเข้าไปดูได้ในเวปนี้ค่ะ http://pcscenter.sb.police.go.th/service.php ในการพิจารณาออกเอกสารใช้เวลา 10 วันทำการนะคะ (2 อาทิตย์นะ ไม่ใช่ 7 วันตามที่เวปบอก อันนี้เจอกับตัวเองเลย) หนังสือรับรองที่ได้เป็นภาษาอังกฤษและมีรูปของเราในนั้นด้วยค่ะ

เอกสารอีกอันหนึ่งที่เราต้องมีไปด้วยเพื่อขอหนังสือรับรอง ฯ คือจดหมายรับรองจากแฟนคุณแนบสำเนาพาสปอร์ตและเซ็นชื่อเขาด้วยค่ะ อันนี้บัวไม่มีตัวอย่างให้ค่ะ เพราะไม่ได้เก็บไว้ ควรเข้าไปยื่นเรื่องแต่เช้านะคะ เพราะจะได้มีเวลาพอหากเอกสารไม่ครบ เจ้าหน้าที่ตำรวจที่นั่นน่ารักและยินดีช่วยเหลือเราทุกคน

หวังว่าคงจะเป็นประโยชน์บ้างนะคะ และขอให้โชคดีทุกคนค่ะ  ;)

ขอบคุณค่ะ คุณบัว และ ยินดีที่ได้รู้จักจ้า ตอนนี้ของกิ๊กก้ เหลือ แค่ใบแจ้งให้ไปติดวีซ่าแหละ เพราะ จ่ายครั้งล่าสุด สิ้นสุดแล้วจ้า โทรไป ตม บอก เดี๋ยวส่งมาให้ อาทิตย์หน้านี้ก็ สองเดือนพอดี  แล้วไม่ทราบอยู่เมืองหรือ แถบไหนค่ะ เผื่อจะ ได้ รวมสาวๆๆ เฮกัน เพราะ ที่นั่นไปอยู่จะ เหงามาก อย่างเมืองกิ๊ก สามีบอก ไม่มีหรอกนะ คนไทย แต่จริงๆๆ มีนะ แต่สามีไม่ค่อยเห็น อิอิ

Babie Bua

สวัสดีค่ะทุกคน

ก่อนอื่นขอแสดงความยินดีกะคนที่วีซ่าแต่งงานผ่านแล้ว คนที่กำลังเตรียมตัวเดินทางมาผจญความหนาวเย็นด้วยกันที่นี่ และขอเป็นกำลังใจให้กับคนที่กำลังรอวีซ่าอยู่นะคะ

สำหรับคนที่มาแล้ว แต่งแล้ว มีเอกสารการสมรสที่นี่แล้ว ควรรีบดำเนินการขอบาส B หรือ permit B นะคะ (อันนี้มีข้อมูลที่ป้าพอล และพี่ ๆ คนอื่นโพสไว้แล้วค่ะ) จากนั้น ควรสมัครเป็นสมาชิกรถไฟที่นี่ ค่าสมัคร 165 ฟรังซ์ และรูป 1 แผ่น (รูปที่เหลือจากทำวีซ่า) เราจะได้ซื้อตั๋วรถไฟได้ครึ่งราคา โดยสวนตัว บัวชอบรถไฟที่นี่มาก เพราะตรงเวลาเป๊ะ ๆ เลย ถ้าเป็นสมาชิกจะได้ช่วยเซฟตังค์ในกระเป๋าเราด้วยค่ะ

อ้อ...เกือบลืม บัวอยู่สวิสใต้ค่ะ อยู่ที่เขตทิชิโน (Ticino) อยู่เกือบติดชายแดนอิตาลีเลยค่ะ

กิ๊ป

Quote from: Babie Bua on January 07, 2011, 04:06:09 AM

ก่อนอื่นขอแสดงความยินดีกะคนที่วีซ่าแต่งงานผ่านแล้ว คนที่กำลังเตรียมตัวเดินทางมาผจญความหนาวเย็นด้วยกันที่นี่ และขอเป็นกำลังใจให้กับคนที่กำลังรอวีซ่าอยู่นะคะ

สำหรับคนที่มาแล้ว แต่งแล้ว มีเอกสารการสมรสที่นี่แล้ว ควรรีบดำเนินการขอบาส B หรือ permit B นะคะ (อันนี้มีข้อมูลที่ป้าพอล และพี่ ๆ คนอื่นโพสไว้แล้วค่ะ) จากนั้น ควรสมัครเป็นสมาชิกรถไฟที่นี่ ค่าสมัคร 165 ฟรังซ์ และรูป 1 แผ่น (รูปที่เหลือจากทำวีซ่า) เราจะได้ซื้อตั๋วรถไฟได้ครึ่งราคา โดยสวนตัว บัวชอบรถไฟที่นี่มาก เพราะตรงเวลาเป๊ะ ๆ เลย ถ้าเป็นสมาชิกจะได้ช่วยเซฟตังค์ในกระเป๋าเราด้วยค่ะ

อ้อ...เกือบลืม บัวอยู่สวิสใต้ค่ะ อยู่ที่เขตทิชิโน (Ticino) อยู่เกือบติดชายแดนอิตาลีเลยค่ะ

Sawasdee Everybody kha, and Khun Bau :)

Thank you For your Information na ja ;)  I'm Gib , stay in Worb about 2 week. Nice to meet you na ja. :D

Ps.K'joy,K'kHAI,k,OMG,k'nee... How are u? but I wish u Good Luck and coming soon here. :)
  and N'Gig when are u flyind? :) :)

Gib kha. :D

Gigi

Quote from: Gib032 on January 07, 2011, 03:56:22 PM
Quote from: Babie Bua on January 07, 2011, 04:06:09 AM

Sawasdee Everybody kha, and Khun Bau :)

Thank you For your Information na ja ;)  I'm Gib , stay in Worb about 2 week. Nice to meet you na ja. :D

Ps.K'joy,K'kHAI,k,OMG,k'nee... How are u? but I wish u Good Luck and coming soon here. :)
  and N'Gig when are u flyind? :) :)

Gib kha. :D

หวังว่าอาทิตยืหน้าแหละ สักที สองเดือนแล้วเนี่ย
พี่กิ๊ฟ ยังจ้า กำลังรออยู่อย่างใจจดจ่อ

ปล. ขอบคุณจ้าพี่บัว

thijan

สวัสดีค่ะ สมาชิกทุกท่าน

เมื่อวานแฟนณีเพิ่งโทรมาบอกว่า ได้รับคำถามเหมือนที่คุณกิ๊บเคยบอกอ่ะ เกี่ยวกับความสัมพันธ์ สงสัยณีคงรออีก หนึ่งอาทิตย์อ่ะ ก็ครบสองเดือนพอดี หวังว่าวันที่ สิบเจ็ด มกรา จะได้รับวีแล้วกันเนาะ

คุณบัวขอบคุณนะค่ะ สำหรับความรู้และกำลังใจ และก็ยินดีที่ได้รู้จักค่ะ

คุณไข่ คุณแอน คุณจอย อาทิตย์หน้าไปรับวีพร้อมกันน้าา   เบื่อการรอคอยเนาะ..

น้องกิ๊ก บินการบินไทยเหรอ ค่าเครื่องประมาณเท่าไรอ่ะ บอกได้ป่ะ เพราะเอเย่นที่พี่ณีเคยซื้อแพงอ่ะ หวังว่าคงได้บินอาทิตย์หน้าน้าาา

คุณ Gib ณีสบายดีค่ะ ดูแลสุขภาพด้วยนะ อากาศเย็น (จับใจ)

ขอให้สมาชิกที่รอคอยวี ได้รับวีเร็ว ๆ นี้นะค่ะ

Gigi

Quote from: thijan on January 07, 2011, 06:37:34 PM
สวัสดีค่ะ สมาชิกทุกท่าน

เมื่อวานแฟนณีเพิ่งโทรมาบอกว่า ได้รับคำถามเหมือนที่คุณกิ๊บเคยบอกอ่ะ เกี่ยวกับความสัมพันธ์ สงสัยณีคงรออีก หนึ่งอาทิตย์อ่ะ ก็ครบสองเดือนพอดี หวังว่าวันที่ สิบเจ็ด มกรา จะได้รับวีแล้วกันเนาะ

คุณบัวขอบคุณนะค่ะ สำหรับความรู้และกำลังใจ และก็ยินดีที่ได้รู้จักค่ะ

คุณไข่ คุณแอน คุณจอย อาทิตย์หน้าไปรับวีพร้อมกันน้าา   เบื่อการรอคอยเนาะ..

น้องกิ๊ก บินการบินไทยเหรอ ค่าเครื่องประมาณเท่าไรอ่ะ บอกได้ป่ะ เพราะเอเย่นที่พี่ณีเคยซื้อแพงอ่ะ หวังว่าคงได้บินอาทิตย์หน้าน้าาา

คุณ Gib ณีสบายดีค่ะ ดูแลสุขภาพด้วยนะ อากาศเย็น (จับใจ)

ขอให้สมาชิกที่รอคอยวี ได้รับวีเร็ว ๆ นี้นะค่ะ

จ้าพี่ณี บินการบินไทยค่ะ อ่อพี่ที่สวิสฝากบอก สามีเค้าอยู่ aarua ปรากฏ เจ้าหน้าที่บอก สี่ห้าเดือนเหมือนกัน สามีเค้าเลยญาติบ้านไปอีกคันโตน ได้วีภานในสองอาทิตย์เลย ตอนนี้หนุ ก้ เครียดอยู่เนี่ย คะยั้นคะยอให้โทรสักที จะ ได้ ยื่นวีวันจันทรื อังคาร ถ้าส่งไป ตอบรับมาแล้ว

ค่าเครื่องก้ ราวๆๆ 32,000 จ้าตามหน้าเว๊ปเลย ราคามันขึ้นๆๆ ลง ไม่เกินนี่ แต่ถ้า Business class แสนนิดๆๆๆ ไม่ไหว เก็บตังคืซื้อกระเป๋าดีกว่า อิอิ

enjoy

สวัสดีค่ะคุณแอน  คุณณี คุณไข่ คุณกิ๊บ และน้องกิ๊กสุดสวย และก้อสมาชิกทุกท่านคะ

คุณณีคะวีซ่าของจอยยังต้องรออีกนานคะ ให้คุณณีไปก่อนก้อได้คะ เดี๋ยวเราไว้เจอกันที่โน้นก้อได้ สวิสคงไม่ใหญ่พอที่เราจะได้พบกันหรอกคะ. ;D ;D ;D
ขอบคุณคะคุณกิ๊บ จอยตอนนี้ร้องเพลงร้องอย่างเดียว ยิ่งเห็นเคสของคุณแอนแล้ว ยิ่งทำให้จอยเซ็งกะคันโตนซูริคเลยคะ.

คุณณีคะจอยขอแนะนำเอเยนนะคะ เพราะว่าจอยเคยใช้บริการบ่อยแล้วถูกดีคะ เพราะว่าจอยเคยจองทางอินเตอร์เน็ตราคาก้อแตกต่างกัน พอดีพี่สาวแนะนำก้อเลยลองโทรจองนะคะ ก้อถูกกว่าในแว็ปการบินไทยอีกคะ จอยไม่ได้ค่าเปอร์เซ็นอะไรหรอกคะ แต่อยากให้คุณณีได้ของถูกนะคะ ไม่ซื้อไม่เป็นไรคะลองโทรไปสอบถามก้อได้คะ เบอร์คะ 023921096 คุณยาคะ จอยใช้บริการบ่อยคะ..
น้องกิ๊กจะลองโทรไปสอบถามดูก้อได้คะพี่แกใจดีไม่ซื้อไม่เป็นไรคะ..(ไม่ได้โฆษณาอะไรนะคะ) :D :D :D

ขอให้สมาชิกทุกท่านโชคดีนะคะ ไว้เจอกันที่สวิสคะ..(ในกรณีวีซ่าของจอยผ่านนะคะ ..ฮิ ฮิ ฮิ ฮิ แอบลุ้น)
จอยจ้า

thijan

ขอบคุณมากค่ะ คุณจอย   ไว้เจอกันเมื่อมีโอกาสนะค่ะ....

khai

Quote from: thijan on January 07, 2011, 09:15:37 PM
ขอบคุณมากค่ะ คุณจอย   ไว้เจอกันเมื่อมีโอกาสนะค่ะ....

สวัสดีคะ หญิงไทยใจเกินร้อย ทุกคน :)

ตอนนี้ก็ครบกำหนดแระคะ สองเดือนกว่า ๆ แระ ไข่กำลังคิดว่าจะไปสถานฑูตดีไหม๊ หรือว่าจะรอคำตอบจากแฟนก่อนดีคะ ทำอะไรไม่ถูกแล้วคะ
แฟนพึ่งตอบจดหมาย ที่ทางอำเภอขอเพิ่มเติมมา เมื่อวันจันทร์ คะ เป็น บุ๊คแบงค์ และจดหมาย ยืนยันว่า เค้าจะแต่งงานกับเราจริง ๆ  แฟนบอกว่า ประมาณ วันจันทร์ ,อังคาร จะโทรไปถามที่อำเภอดูคะ ว่า ได้รับจดมายหรือยัง  ตอนนี้ ก็ รอลุ้นอยู่เหมือนกันคะ ว่า จะได้วี เมื่อไหร่ 

เอาใจช่วยทุก ๆ คน นะ ค้า สู้ ๆ ๆ คะ

แล้วจะมาอัพเดทความคืบหน้านะ จ๊ะ
I Take All My Life In Swiss.

Gigi

;D พี่ไข่ กิีกรอเหมือนกัน ยังไม่ได้ไปเลยยยยยยยยยยย :'( เบื่อๆๆๆๆๆๆๆ ตม. ก็ ช้าๆๆๆๆๆๆๆๆ รับเรื่องเเล้ว แต่ไม่ยอมเช็คให้สักที วันนี้เลยให้ฟิล โทรไปจิดอีกที อิอิ ไง วีได้มาครอบครองแล้วจะมาแถลงไข ;D

thijan

Quote from: Gigi on January 10, 2011, 01:26:52 PM
;D พี่ไข่ กิีกรอเหมือนกัน ยังไม่ได้ไปเลยยยยยยยยยยย :'( เบื่อๆๆๆๆๆๆๆ ตม. ก็ ช้าๆๆๆๆๆๆๆๆ รับเรื่องเเล้ว แต่ไม่ยอมเช็คให้สักที วันนี้เลยให้ฟิล โทรไปจิดอีกที อิอิ ไง วีได้มาครอบครองแล้วจะมาแถลงไข ;D

สวัสดีค่ะ สมาชิกทุก ทุก คน

คุณไข่ ณีว่ารอคำตอบจากแฟนแล้วค่อยเข้าไปแสตมป์วีซ่าดีกว่าไหม เพื่อความมั่นใจค่ะ

คุณแอน เริ่มใหม่อีกครั้งใช่ไหมคะ สู้ สู้ นะค่ะ เอาใจช่วยค่ะ แล้วเจอกันนะค่ะ เมื่อมีโอกาส

คุณจอย มีความสุขมาก ๆ นะคะ กับชีวิตคู่  จะบินพร้อมกันรึป่าวเนี่ยย ไว้มีโอกาสแล้วค่อยเจอกันเนอะ

น้องกิ๊ก อัพเดทด้วยนะ บินเมื่อไหร่ แล้วเจอกันที่สวิสนะ

คุณกิ๊บ สบายดีใช่ไหมค่ะ ไปเรียนภาษารึยังคะ

ส่วนณีเอง วันนี้แฟนบอกว่าทางอำเภอให้ไปเซ็นเอกสาร(อีกรอบค่ะ) เพื่อยืนยันการแต่งงานค่ะ หวังว่าคงจะได้วีภายในอาทิตย์นี้นะค่ะ 

(ณีค่ะ)

กิ๊ป

Quote from: thijan on January 10, 2011, 08:13:42 PM
Quote from: Gigi on January 10, 2011, 01:26:52 PM

สวัสดีค่ะ สมาชิกทุก ทุก คน

คุณไข่ ณีว่ารอคำตอบจากแฟนแล้วค่อยเข้าไปแสตมป์วีซ่าดีกว่าไหม เพื่อความมั่นใจค่ะ

คุณแอน เริ่มใหม่อีกครั้งใช่ไหมคะ สู้ สู้ นะค่ะ เอาใจช่วยค่ะ แล้วเจอกันนะค่ะ เมื่อมีโอกาส

คุณจอย มีความสุขมาก ๆ นะคะ กับชีวิตคู่  จะบินพร้อมกันรึป่าวเนี่ยย ไว้มีโอกาสแล้วค่อยเจอกันเนอะ

น้องกิ๊ก อัพเดทด้วยนะ บินเมื่อไหร่ แล้วเจอกันที่สวิสนะ

คุณกิ๊บ สบายดีใช่ไหมค่ะ ไปเรียนภาษารึยังคะ

ส่วนณีเอง วันนี้แฟนบอกว่าทางอำเภอให้ไปเซ็นเอกสาร(อีกรอบค่ะ) เพื่อยืนยันการแต่งงานค่ะ หวังว่าคงจะได้วีภายในอาทิตย์นี้นะค่ะ 

(ณีค่ะ)
Sawasdee kha everyone :)
Thank u kha khun nee.. Gib sabai dee ja..And u? I hope u  come to in switzerland soon na kha... ;D

PS. Gib poon german dai ja :) but ENGLISH pood dai nid noi kha.. ;D
Good luck na ja.. :D
Gib ja..

Gigi

พี่น้องคร๊าบ กิีกได้วีแล้วครับเย้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ตม ดองมา สามวีค และแล้ว ก็ บอก ฉัยอนุมัติ เมื่อสองอาทิตยื ก่อย แล้วนะค่ะ แป๊วววววววววววววว ไอ้ผู้ชาย บอก อย่างเดียว รอๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ เราก็ รอไร ว่ะ ในที่สุด วันนี้ สววรคืมีตา ส่งผู้หยิงมา บอก เรา อนุมัติ นานแล้วค่ะ คุณณณณณณณณณณ :o

กิ๊ป

:D ;D ;D ;D ดีใจอย่างแรงสสส ได้สักทีนะคุณน้อง ยินดีด้วย ;D ;D ;D

PS.มาทันงานแต่งพี่ใช่ป่าว ;D ;D ;D