มีใครขอวีแต่งงาน ช่วงนี้บ้างไหมค่ะ รอนานไหม

Previous topic - Next topic

Gigi

คือ กิ๊กจะจดทะเบียน แล้วขอวีเดือนพ.ย นี้ค่ะ อยากรู้ว่ามีใครขอก่อนหน้านี้ไหม แล้วรอกันนานขนาดไหนแล้ว มาแชร์ให้ฟังบ้างนะ ว่าขั้นตอนอะไรเงี่ย ตอนนี้สถานทูตไปถึงไหนกันแล้ว อยากรู้มากจ๊ะ แล้ว คนที่ขอมาแล้วปัจจุบันยังรออยู่นานแค่ไหนแล้วจีะ แฟนกิ๊ก ว่าที่สามีอยู่ Rapperswill-Jona อยู่คันโตน St.Gallen ไม่รู้จะนานไหมเนี่ย แต่หวังว่าไม่เกิน 5 วีค ไงก็มาช่วยๆ แชร์กันด้วยนะจ๊ะ :P

หญิงม้อย

...  รอวีซ่าแต่งงานอยู่เหมือนกันค่ะ  วันที่20 นี้ก็จะครบสองเดือนแล้ว
ตอนนี้ทางคุณแฟนบอกว่าเอกสารไปถึงที่อำเภอที่เค้าอยู่แล้ว เหลือแต่กำลัง
ดำเนินการ พิสูจน์เอกสาร ฯลฯ  ก็ได้แต่ภาวนาขอให้วีซ่าแต่งงานผ่านโดย
เร็ววัน ลุ้นมาตลอด ทั้งไหวพระ ขอพร บนบานศาลกล่าว ไปมาทั่วหมดแล้ว
เหอ เหอ  ;D หาที่พึ่งทางใจทุกที่ ช่วงที่รอ ก็ทำอะไรให้ดีไปกว่านี้ไม่ได้
ก็ได้แต่ทำใจ ปล่อยวาง ถ้าดวงมันจะได้ไป จะเร็วหรือช้า มันก็ได้ไป คิดซะ
ว่าอย่างนั้น หากคุณอยากขอวีซ่า คิดว่าน่าจะเิริ่มเดินเรื่องทำการได้แล้วค่ะ
  เำกรงว่า หากเข้าฤดูหนาวแล้ว เกรงว่าเอกสารจะรอนาน คุณแฟนเคยบอกว่า
ช่วงฤดูหนาว พนักงานค่อนข้างน้อย เค้าหนีหนาวลาพักร้อนมาอาบแดดที่
ที่เมืองไทยกันเยอะ ทำให้ช้าในการตามเอกสาร แต่ก็ไม่เป็นทุก คันโตนหรือ
แต่ละท้องที่ค่ะ
     หากคุณจะขอวีซ่าตอน พ.ย. นี้ คาดว่าก็คงต้องคิด คริสมาสแล้วเลยไป
ถึงปีใหม่อีก กว่าเค้าจะเิริ่มกลับมาทำงาน ก็ล่วงเข้าสัปดาห์ที่สองของต้นปีไป
   ก็ลองลุ้นดูนะคะ คิดว่าคงจะเหมือนกับทั่วๆไป

Gigi

Quote from: หญิงม้อย on October 15, 2010, 10:42:48 PM
...  รอวีซ่าแต่งงานอยู่เหมือนกันค่ะ  วันที่20 นี้ก็จะครบสองเดือนแล้ว
ตอนนี้ทางคุณแฟนบอกว่าเอกสารไปถึงที่อำเภอที่เค้าอยู่แล้ว เหลือแต่กำลัง
ดำเนินการ พิสูจน์เอกสาร ฯลฯ  ก็ได้แต่ภาวนาขอให้วีซ่าแต่งงานผ่านโดย
เร็ววัน ลุ้นมาตลอด ทั้งไหวพระ ขอพร บนบานศาลกล่าว ไปมาทั่วหมดแล้ว
เหอ เหอ  ;D หาที่พึ่งทางใจทุกที่ ช่วงที่รอ ก็ทำอะไรให้ดีไปกว่านี้ไม่ได้
ก็ได้แต่ทำใจ ปล่อยวาง ถ้าดวงมันจะได้ไป จะเร็วหรือช้า มันก็ได้ไป คิดซะ
ว่าอย่างนั้น หากคุณอยากขอวีซ่า คิดว่าน่าจะเิริ่มเดินเรื่องทำการได้แล้วค่ะ
  เำกรงว่า หากเข้าฤดูหนาวแล้ว เกรงว่าเอกสารจะรอนาน คุณแฟนเคยบอกว่า
ช่วงฤดูหนาว พนักงานค่อนข้างน้อย เค้าหนีหนาวลาพักร้อนมาอาบแดดที่
ที่เมืองไทยกันเยอะ ทำให้ช้าในการตามเอกสาร แต่ก็ไม่เป็นทุก คันโตนหรือ
แต่ละท้องที่ค่ะ
     หากคุณจะขอวีซ่าตอน พ.ย. นี้ คาดว่าก็คงต้องคิด คริสมาสแล้วเลยไป
ถึงปีใหม่อีก กว่าเค้าจะเิริ่มกลับมาทำงาน ก็ล่วงเข้าสัปดาห์ที่สองของต้นปีไป
   ก็ลองลุ้นดูนะคะ คิดว่าคงจะเหมือนกับทั่วๆไป

:Dสวัสดีค่ะ กิ๊กนะจีะ ไม่ทราบว่าแฟนคุณม้อย อยู่เขตไหนค่ะ จะได้ แบบว่าเผื่อเขตเดียวกัยระยะเวลานะจะ พอๆ กันเนอะ ก็คิดอยู่ว่ากลัวติดคริสมาตร์เหมือนกัน เพระาก็ลองนับกะๆ ไว้เหมือนกันค่ะ แต่ก่อนหน้านี้พี่ๆ เค้าได้ คันโตนนี้ประมาณ 5 วีคกิ๊กก็เลยแอบลุ้น ไงผลออกมาแล้วมาบอกบ้างนะจ๊ะ

khai

หวัดดี จ้า คุณกิ๊ก เราพึ่งขอวีซ่าแต่งงานไป เมื่อวันที่ 03 Nov. 2010

รอผลวีซ่าเหมือนกันจ้า  จะเข้ามาอัพเดท ข้อมู้ให้ฟังนะคะ
แล้วเมื่อไหร่คุณกิ๊กจะยื่นวีซ่าแต่งงานคะ นี่ก็เดือนพฤศจิกายน แระนะ (เป็นกำลังใจให้ว่าที่สะใภ้ชาวสวิตทุกคนจ้า)

ก่อนหน้านี้เคยยื่น visitor visa แต่ตอนปฏิเสธค้า เมื่อเดือน มีนานี่เองคะ ก็เลย ทิ้งช่วงคะ ประมาณ 7 month
แล้วแฟนก็เลยบอกว่า ให้ยื่นวีซ่าแต่งงาน จ้า เราก็เลย ตัดสินใจลองยื่นใหม่อีกที เผื่อฟลุ๊ค อิ อิ (ในใจขอบอกว่ายังกลัว ๆ อยู่ แห ๆๆ )แต่ก็อย่างว่าแระคะ ไม่ลองไม่รู้  เอาใจช่วยอีกแรงนะคะ คุณกิ๊ก ...
I Take All My Life In Swiss.

Gigi

sorry cant type thai na ja ,I already done process married and ask visa type D already also ja i ask on 9 Nov ja now just countdown as when my husband get paper from embassy=) so he gonna back on friday so i just hope his ganton working so fast and Where will u live in swiss ka? I will in Rapperswill St.Gallen so update also na ka ]

ohmygod

สวัสดีค่ะทุกท่าน

สวัสดีค่ะคุณ Gigi เท่าที่อ่านข้อมูลของท่านอื่นในเวปรู้สึกคันโตน St.Gallen นี่จะทราบผลเร็วนะคะ ขออวยพรให้ได้รับวีซ่าในเร็ววันค่ะ

สวัสดีค่ะคุณ khai ขอให้วีซ่าครั้งนี้ผ่านฉลุยเลยนะคะ

ohmygod ค่ะ

Gigi

Quote from: ohmygod on November 11, 2010, 08:38:13 PM
สวัสดีค่ะทุกท่าน

สวัสดีค่ะคุณ Gigi เท่าที่อ่านข้อมูลของท่านอื่นในเวปรู้สึกคันโตน St.Gallen นี่จะทราบผลเร็วนะคะ ขออวยพรให้ได้รับวีซ่าในเร็ววันค่ะ

สวัสดีค่ะคุณ khai ขอให้วีซ่าครั้งนี้ผ่านฉลุยเลยนะคะ

ohmygod ค่ะ

;Dหวังว่าเป็นเช่นนั้นจีะ สามีกลับสวิตแหละ ก ได้แต่หวังว่าจะมีจดหมายจาก เกมัยเด่ เร็วๆ นี้

khai

ขอบคุณ นะคะ ohmygod!

เป็นกำลังใจให้คุณกิ๊ก และเพื่อน ชาวสวิตพอล ทุกคนนะจ้า :D

i wishing to all people can get the visa as soon,

bye for now ,

take care na ja.

bisou bisosu.
I Take All My Life In Swiss.

Gigi

Quote from: khai on November 15, 2010, 04:59:31 PM
ขอบคุณ นะคะ ohmygod!

เป็นกำลังใจให้คุณกิ๊ก และเพื่อน ชาวสวิตพอล ทุกคนนะจ้า :D

i wishing to all people can get the visa as soon,

bye for now ,

take care na ja.

bisou bisosu.

ขอบคุณมากๆๆ เลยค่ะ นับวันคอยเลยเนี่ย คิดถึงคุณสามีมากมาย แต่คุณสามีตอบกลับ ฉันคิดถึงเธอมากกว่า อิอิ ;D

กิ๊ป

สวัสดีค่ะ ป้าพอล เพื่อนๆพี่ๆที่มาให้คำแนะนำและประสบการณ์การขอวี ทุกๆคนค่ะ

ดิฉันเป็นสมาชิกน้องใหม่ของเว็ปนี้ค่ะ :) " กิ๊บ เป็นอีกคนหนึ่งที่รอวีแต่งงานค่ะ และได้ยื่นเรื่องเมื่อวันที่
4 nov.2010. และทางคุณสามีได้ติดต่อกลับมาว่าทาง ต.ม ,Gemeinde ได้รับเอกสารของดิฉันและทุกอย่างถูกต้องเรียบร้อยดีไม่มีปัญหาแต่ต้องรอตามกำหนดเวลา 2 เดือน...และสามีบอกว่าให้ดิฉันใจเย็นและทุกอย่างจะดีเอง ;) ดิฉันขอเป็นกำลังใจให้ทุกๆคนที่รอวีแต่งงานเช่นกันค่ะ :) :)

อ๋อลืมบอกไปค่ะ กิ๊บอาศัยอยู่ที่ worb...kha.

Gigi

Quote from: 211605076479 on November 26, 2010, 06:01:15 PM
สวัสดีค่ะ ป้าพอล เพื่อนๆพี่ๆที่มาให้คำแนะนำและประสบการณ์การขอวี ทุกๆคนค่ะ

ดิฉันเป็นสมาชิกน้องใหม่ของเว็ปนี้ค่ะ :) " กิ๊บ เป็นอีกคนหนึ่งที่รอวีแต่งงานค่ะ และได้ยื่นเรื่องเมื่อวันที่
4 nov.2010. และทางคุณสามีได้ติดต่อกลับมาว่าทาง ต.ม ,Gemeinde ได้รับเอกสารของดิฉันและทุกอย่างถูกต้องเรียบร้อยดีไม่มีปัญหาแต่ต้องรอตามกำหนดเวลา 2 เดือน...และสามีบอกว่าให้ดิฉันใจเย็นและทุกอย่างจะดีเอง ;) ดิฉันขอเป็นกำลังใจให้ทุกๆคนที่รอวีแต่งงานเช่นกันค่ะ :) :)

อ๋อลืมบอกไปค่ะ กิ๊บอาศัยอยู่ที่ worb...kha.

หวีดดีค่ะกิีฟ กิ๊กก้ยื่นไปวันที่ 9 พ.ย. ได้รับใบแล้วเหมือนกัน วันนี้คุณสามีเพิ่งจะเอาใบไปส่งที่อำเภอ ก็ ต้องรอ ตม. approved เหมือนกัน ไว้ถ้ากิ๊ฟ ได้แล้วยังไงมาอัพเดทด้วยนะ

กิ๊ป

Quote from: Gigi on November 26, 2010, 06:06:23 PM
Quote from: 211605076479 on November 26, 2010, 06:01:15 PM

หวีดดีค่ะกิีฟ กิ๊กก้ยื่นไปวันที่ 9 พ.ย. ได้รับใบแล้วเหมือนกัน วันนี้คุณสามีเพิ่งจะเอาใบไปส่งที่อำเภอ ก็ ต้องรอ ตม. approved เหมือนกัน ไว้ถ้ากิ๊ฟ ได้แล้วยังไงมาอัพเดทด้วยนะ
สวัสดีจ้า วันนี้กิ๊บมีข่าวมาอัพเดตจ๊ะ เมื่อวันศุกร์คุณสามีได้รับจดหมายจากอำเภอแล้วจ้าและวันอังคารจะนำใบไปส่งที่อำเภอเหมือนกันจ๊ะ และถ้ามีความคืบหน้าจะมาอับเดตอีกจ้า :D

Gigi

มาอัเดทจ้า หลังจากยื่นไปแล้ว ที่ คันโตน อำเภออ่ะค่ะ ให้สามีลงทะเบียนว่าแต่งงานแล้วอีก ครั้งนึง ก็ แบบ ไม่รู้ คู้อื่นเค้าต้องลงกันไหม แต่จองหนุ สามีโทรไป บอก ใหเมาลงด้วย ว่ายู อ่ะ แต่งงานแล้ว

กิ๊ป

Quote from: Gigi on November 29, 2010, 03:17:22 PM
มาอัเดทจ้า หลังจากยื่นไปแล้ว ที่ คันโตน อำเภออ่ะค่ะ ให้สามีลงทะเบียนว่าแต่งงานแล้วอีก ครั้งนึง ก็ แบบ ไม่รู้ คู้อื่นเค้าต้องลงกันไหม แต่จองหนุ สามีโทรไป บอก ใหเมาลงด้วย ว่ายู อ่ะ แต่งงานแล้ว

สวัสดีจ้า  วันนี้แวะมาอัพเดทจ้า  กิ๊บได้อ่านกระทู้ของกิ๊กแล้วงง ??? แต่ของกิ๊บคุณสามีได้ยื่นเอกสารคืนไปที่ Gemeinde Worb.เมื่อวันจันทร์และก็ไม่ได้ให้ลงทะเบียนว่าแต่งงานแล้วเหมือนของกิ๊กเลยแต่บอกกับคุณสามีว่าเอกสารจะส่งไปที่ต.ม.ที่ Bern จะไปถึงวันพุธนี้จ้ะและบอกว่าให้รอฟังคำตอบจ้ะ
ถ้ามีความคีบหน้าจะมาอัพเดทอีกครั้งค่ะ :) กิ๊บขอเป็นกำลังใจให้กับทุกๆคนที่กำลังรอคอยวีซ่าทุกประเภทนะค่ะ :D :D

Gigi

Quote from: 211605076479 on December 01, 2010, 02:36:31 PM
Quote from: Gigi on November 29, 2010, 03:17:22 PM

สวัสดีจ้า  วันนี้แวะมาอัพเดทจ้า  กิ๊บได้อ่านกระทู้ของกิ๊กแล้วงง ??? แต่ของกิ๊บคุณสามีได้ยื่นเอกสารคืนไปที่ Gemeinde Worb.เมื่อวันจันทร์และก็ไม่ได้ให้ลงทะเบียนว่าแต่งงานแล้วเหมือนของกิ๊กเลยแต่บอกกับคุณสามีว่าเอกสารจะส่งไปที่ต.ม.ที่ Bern จะไปถึงวันพุธนี้จ้ะและบอกว่าให้รอฟังคำตอบจ้ะ
ถ้ามีความคีบหน้าจะมาอัพเดทอีกครั้งค่ะ :) กิ๊บขอเป็นกำลังใจให้กับทุกๆคนที่กำลังรอคอยวีซ่าทุกประเภทนะค่ะ :D :D

ของเราให้เอาเอกสารคืนมาแหละ ยังยื่นไม่ได้ จนกว่าจะได้ใบว่าสามีได้สมรสแล้ว เพราะ ตอนนี้ในระบบ ยังขึ้นว่าสามีโสด ก็ เลยต้องนั่งรอใบกันใบ ถึงจะเอาทั้ง 2 ใบ ไปลงทะเบียนครอบครัว แล้วถึงเรื่องจะไปยังตม.  :'( ทำไมของเรายุ่งยากกว่าคนอื่นก้ ไม่รู้ ทั้งที่ เรา 2 คน ก็ อายุ 23 24 เอง แต่งก้ ไม่เคย ลูกก้ ไม่มี รีเจด ใดๆๆ ก้ ไม่เคย อารมรื เซ็ง  :o