ข้อนะนำการจดทะเบียนสมรสในประเทศสวิตฯในกรณีที่อาศัยอยู่ในสวิตฯด้วยวีซ่านักเีรียนB

Previous topic - Next topic

ปรมัทร์ มณีกร

สวัสดีป้าพอลและสมาชิกทุกท่าน
มีเรื่องมาบอกคะ
ข้อนะนำการจดทะเบียนสมรสในประเทศสวิตฯในกรณีที่อาศัยอยู่ในสวิตฯด้วยวีซ่านักเีรียนพาส B
ขอเล่าตามประสบการณ์นะคะ หากตกหล่นหรือบกพร่องอย่างไรก็ ขออภัย ณ ที่นี้ด้วยคะ
อย่างแรกเมื่อคุณทั้งคู่ตกลงปลงใจจะแต่งงาน ก็ไปถามเขตที่คุณพำนักอยู่ว่าต้องเตรียมอะไรบ้าง
เค้าก็จะให้เอกสารชี้แจงขั้นตอนแล้วเราก็เริ่มมือกัน(อิอิ เตรียมโดนเชือด)
เอกสารที่ต้องเตรียม
สำหรับบุคคลสัญชาติไทย
1.สูติบัตรที่มีข้อมูลชื่อตัวและชื่อสกุลของบิดามารดา (ตัวจริง)
2.สำเนาทะเบียนบ้าน  (ตัวจริง)
3.หนังสือรับรองท้องถิ่นที่อยู่ (ไปขอที่อำเภอที่เราอาศัยอยู่ คล้ายกับทะเบียนบ้านของบ้านเรานะคะ เสียค่าธรรมเนียน แผ่นละ 15 Fr.)
3.บัตรประชาชน (จำไม่ค่อยได้ว่าจำเป็นต้องใช้รึเปล่า เหลือดีกว่าขาด)
4.ใบโสด
5.ใบรับรองความประพฤติ จากกรมตำรวจแห่งชาติ
6.พาสปอร์ต และ ใบเพอร์มิท B หรือ L ของตัวเราเองคะ
นำเอกสาร ข้อ 1,2,4,5(ข้อ 5 ถ้าหากได้เอกสารที่แปลเป็นภาษาอังกฤษก็อาจจะไม่ต้องแปลเป็นภาษาทางาชการที่นี่อีก แล้วแต่เขตที่พำนัก แต่เราอยู่ Bellinzona แปลหมด)
นำไปแปลเป็นภาษาราชการที่นี่ (เยอรมัน ฝรั่งเศส อิตาเลี่ยน) ที่ consulat Lowenstrasse 42,8001 Zurich tel. 043 344 7000 ใบละ 105 fr
ส่วนเอกสารฝ่ายชายเค้าทราบดีว่าต้องเตรียมอะไรและก็ไม่ยุ่งยากเหมือนของเรา
ซึ่งมีแค่
1. หนังสือรับรองสภาพการสมรส
2. หนังสือรับรองถิ่นที่อยู่
3. หนังสือเดินทาง
เมื่อได้เอกสารครบและถูกต้องแล้วก็โทรนัดทางอำเภอเพื่อจะไปยื่นเอกสารและกรอกแบบฟรอม
เจ้าหน้าที่น่ารักบริการดีมากคะ แต่หากคุณไม่คล่องภาษามากนัก ควรจะมีล่ามไว้ช่วย(ขอฝาก ขอบพระคุณ พี่นก กับ พี่เบ็น พี่ทั้งสองสวยด้วยและน้ำใจงาม)จากนั้นก็แจ้งว่าจะแต่งวันไหน ที่ไหนยังไง แต่ต้องไม่เกิน 3 เดือนหลังจากยื่นเรื่องไปแล้วคะ ส่วนเรื่องการทำเอกสาร
การทำหนังสือมอบอำนาจในต่างประเทศ จะมาเรียบเรียงให้วันหลังนะคะ
ตอนนี้ ดึกแล้วน้องแก้วขอลา

honeybunny

Quote from: ปรมัทร์ มณีกร on July 03, 2010, 04:30:06 AM
สวัสดีป้าพอลและสมาชิกทุกท่าน
มีเรื่องมาบอกคะ
ข้อนะนำการจดทะเบียนสมรสในประเทศสวิตฯในกรณีที่อาศัยอยู่ในสวิตฯด้วยวีซ่านักเีรียนพาส B
ขอเล่าตามประสบการณ์นะคะ หากตกหล่นหรือบกพร่องอย่างไรก็ ขออภัย ณ ที่นี้ด้วยคะ
อย่างแรกเมื่อคุณทั้งคู่ตกลงปลงใจจะแต่งงาน ก็ไปถามเขตที่คุณพำนักอยู่ว่าต้องเตรียมอะไรบ้าง
เค้าก็จะให้เอกสารชี้แจงขั้นตอนแล้วเราก็เริ่มมือกัน(อิอิ เตรียมโดนเชือด)
เอกสารที่ต้องเตรียม
สำหรับบุคคลสัญชาติไทย
1.สูติบัตรที่มีข้อมูลชื่อตัวและชื่อสกุลของบิดามารดา (ตัวจริง)
2.สำเนาทะเบียนบ้าน  (ตัวจริง)
3.หนังสือรับรองท้องถิ่นที่อยู่ (ไปขอที่อำเภอที่เราอาศัยอยู่ คล้ายกับทะเบียนบ้านของบ้านเรานะคะ เสียค่าธรรมเนียน แผ่นละ 15 Fr.)
3.บัตรประชาชน (จำไม่ค่อยได้ว่าจำเป็นต้องใช้รึเปล่า เหลือดีกว่าขาด)
4.ใบโสด
5.ใบรับรองความประพฤติ จากกรมตำรวจแห่งชาติ
6.พาสปอร์ต และ ใบเพอร์มิท B หรือ L ของตัวเราเองคะ
นำเอกสาร ข้อ 1,2,4,5(ข้อ 5 ถ้าหากได้เอกสารที่แปลเป็นภาษาอังกฤษก็อาจจะไม่ต้องแปลเป็นภาษาทางาชการที่นี่อีก แล้วแต่เขตที่พำนัก แต่เราอยู่ Bellinzona แปลหมด)
นำไปแปลเป็นภาษาราชการที่นี่ (เยอรมัน ฝรั่งเศส อิตาเลี่ยน) ที่ consulat Lowenstrasse 42,8001 Zurich tel. 043 344 7000 ใบละ 105 fr
ส่วนเอกสารฝ่ายชายเค้าทราบดีว่าต้องเตรียมอะไรและก็ไม่ยุ่งยากเหมือนของเรา
ซึ่งมีแค่
1. หนังสือรับรองสภาพการสมรส
2. หนังสือรับรองถิ่นที่อยู่
3. หนังสือเดินทาง
เมื่อได้เอกสารครบและถูกต้องแล้วก็โทรนัดทางอำเภอเพื่อจะไปยื่นเอกสารและกรอกแบบฟรอม
เจ้าหน้าที่น่ารักบริการดีมากคะ แต่หากคุณไม่คล่องภาษามากนัก ควรจะมีล่ามไว้ช่วย(ขอฝาก ขอบพระคุณ พี่นก กับ พี่เบ็น พี่ทั้งสองสวยด้วยและน้ำใจงาม)จากนั้นก็แจ้งว่าจะแต่งวันไหน ที่ไหนยังไง แต่ต้องไม่เกิน 3 เดือนหลังจากยื่นเรื่องไปแล้วคะ ส่วนเรื่องการทำเอกสาร
การทำหนังสือมอบอำนาจในต่างประเทศ จะมาเรียบเรียงให้วันหลังนะคะ
ตอนนี้ ดึกแล้วน้องแก้วขอลา

ขอบคุณมากๆเลยค่ะ สำหรับข้อมูล

lucky101

สวัสดีค่ะป้าพอลและสาวๆสวิสค่ะ ชื่อดี้ค่ะ ตอนนี้อยู่สวิสมาเรียนภาษาค่ะและตอนนี้อยู่ใบนำพักเป็น Lค่ะ เลยอยากจะถามป้าพอลว่าหนูสามารถไปขอยื่นเรื่องจดทะเบียนสมรสที่สวิสได้ไหมค่ะ

Ladytime@-*

สวัสดีค้า. เป็นอีกคนที่คิดอยากแต่งานค่ะ แต่จะไปวีซ่าแล้วสามารถแต่งงานได้ไหมค้า?
และต้องเตรียมเอกสารอะไรไปบ้างค่ะถ้าสามารถแต่งได้ รบกวนป้าและเพื่อนๆที่มีผู้มีรู้ด้วยค้า ^ ^

Ladytime@-*

คือเป็นวีซ่าเยี่ยมค่ะ สามารถแต่งงานและจดทะเบียนได้มั้ยค่ะ?
ถ้าแฟนเป็นคนเยอรมันแต่ทามงานที่สวีสต้องแต่งที่ไหนค้า?
เอกสารที่จำเป็นที่เราควรนำติดตัวไปเพื่อแต่งงานมีอะไรบ้างค่ะ?
รบกวนด้วยค่ะ.

กิ๊ป

Quote from: Ladytime@-* on June 21, 2012, 07:33:23 PM
คือเป็นวีซ่าเยี่ยมค่ะ สามารถแต่งงานและจดทะเบียนได้มั้ยค่ะ?
ถ้าแฟนเป็นคนเยอรมันแต่ทามงานที่สวีสต้องแต่งที่ไหนค้า?
เอกสารที่จำเป็นที่เราควรนำติดตัวไปเพื่อแต่งงานมีอะไรบ้างค่ะ?
รบกวนด้วยค่ะ.

สวัสดีคะ
1.วีซ่าเยี่ยมไม่สามารถทำเรื่องแต่งงาน/จดทะเบียนที่สวิสได้ค่ะทำไม่ได้.
2.แฟนเป็นคนเยอรมันแต่ทำงานที่สวิสต้องดำเนินการดังนี้คือ
2.1 ต้องขอทำเรื่องขอทำการสมรสที่สถานทูตเยอรมนในไทยค่ะ
2.2หลังจากทำเรื่องขอทำการสมรสกับทางสถานทูตเยอรมันในไทยแล้วและได้ทะเบียนสมรสมาแล้วก็ไปทำเรี่องขอวีซ่าติดตามคู่สมรสที่สถานทูตสวิสในไทยค่ะ
3.ต้องกลับมาดำเนินเรื่องที่ไทยค่ะ

กิ๊ป

ถึงคุณLadytime@*ค่ะ
ขั้นตอนการจดทะเบียนในไทยกับทางสถานทูตเยอรมัน(ฝ่ายชายเป็นชาวเยอรมันที่มาทำงานในสวิส)
1) เตรียมเอกสารเพื่อที่จะนำไปแปลเป็นภาษาเยอรมัน

(แนะนำไปแปลกับคุณสุรปรีชา หรือเรียกง่ายๆว่าพี่โด่ง มีชือในเว็ปของสถานฑูต ไม่ต้องกลัว พี่เขาจบมาจากเยอรมัน พี่โด่งจะตรวจเอกสารและแนะนำเป็นอย่างดีมากเลย พี่เขาจะช่วยคิดว่าจะต้องทำอะไรเป็นอย่างต่อไปด้วย เอกสารอะไรที่ไม่ต้องใช่พี่เขาก็จะบอกและไม่แปลให้ สำนักงานอยู่ฝั่งตรงข้ามสถานฑูต โทร.             081-302 8197       suraprichas@hotmail.com ) ที่แนะนำ เพราะได้วีซ่ามาง่ายมากก็เพราะว่าพี่เขาแนะนำดีมาก

-  พาสปอร์ต ( ไม่ต้องแปล แต่ส่งเป็นสำเนาไป ) หรือว่าบัตรประชาชน
- ใบเกิด / ใบเปลี่ยนชื่อ และใบเปลี่ยนนามสกุล (ถ้ามี)
- ทะเบียนบ้าน (เราจะไปที่เขต แล้วขอพริ้นสำเนาทะเบียนบ้านออกมา เพราะว่าต้องส่งไปที่เยอรมันพร้อมแปล)
- ถ้าพ่อ+ แม่มีการเปลี่ยนนามสกุล หรือว่าชื่อ ก็ต้องใช้เอกสารของพ่อ + แม่ด้วยนะ
- ใบรับรองโสด จากเขตที่พำนัก
- นำเอกสารทุกอย่างที่มีจากด้านบนไปที่ ทะเบียนกลาง (นางเลิ้ง) เจ้าหน้าที่จะเป็นงานมากเลย แค่บอกว่าจะเอาเอกสารไปยื่นเรื่องแต่งงานที่สถานฑูตเยอรมัน

- หลังจากที่ได้เอกสารทุกอย่างครบถ้วนก็ไปแปลเป็นภาษาเยอรมัน (จะบอกว่าใบรับรองโสดมีอายูแค่ 6 เดือนนะ ดังนั้นเราจะต้องคำนวนเวลาให้ดีว่าแฟนเราจะได้รับเอกสารอนุญาตใ ห้แต่งงานได้จากเยอรมัน แล้วนำมายื่นที่ถานฑูตก่อนที่ใบรับรองโสดของเราจะหมดอายุ)
- เอกสารที่นำไปให้พี่โด่งแปลจะต้องเป็นตัวจริงทั้งหมดนะ เป็นตัวสำเนาไม่ได้เลย เพราะว่าพี่โด่งจะต้องแม็กใบแปลกับตัวจริงเข้าด้วยกันและประทับ ตรารับรองให้ว่าใครแปล
- หลังจากที่แปลเสร็จแล้ว วันรุ่งขี้นเราก็เอาเอกสารทุกอย่างไปที่สถานฑูตพื่อประทับตรารั บรองว่าเอกสารไม่ได้ถูกปลอมแปลง เราจะให้พี่โด่งจัดการให้ก็ได้ จะได้ไม่ต้องเสียเวลามาที่สถานฑูต ขั้นตอนนี้จะนานหน่อย จะกินเวลา 6 - 8 อาทิตย์ แล้วสถานฑูตจะโทรมาหาเราให้ไปรับเอกสารคืน
ถ้าเราไม่อยากไปรับ เพราะว่าเสียเวลาและก็เสียเงินสำหรับการเดิน ทาง เราก็ต้องแจ้งทางสถานฑูตตั้งแต่ที่แรกเลยว่าหลังจากที่ประทับตร าเอกสารให้เราแล้ว ช่วยส่งไปให้แฟนเราที่เยอรมันด้วย เราก็จ่ายค่าส่งให้สถานฑูตไป

2) ขั้นตอนนี้จะเป็นแฟนเราทำแล้วนะ

- แฟนเราได้เอกสารก็นำทั้งหมดไปยื่นที่เขตบ้านเขา
- เขตจะออกเอกสารที่อนุญาตให้เราแต่งงานกันได้มาเรียกว่า (ชื่อภาษาเยอรมันว่า Ehefähigkeitszeugnis อ่านออกเสียงว่า เอ-เฮอ-แฟ-ฮิก-ไคท์-ซอยก์-นิส) ซึ่งมีอายุไม่เกิน 6 เดือน มาแสดงที่สถานทูตเยอรมัน ที่กรุงเทพฯ เพื่อขอให้ดำเนินการออก "หนังสือรับรอง" (ชื่อภาษาเยอรมันว่า Konsularbescheinigung อ่านออกเสียงว่า คอน-ซู-ลาร์-เบ-ไช-นิ-กุง) ถ้าเร็วก็ได้ภายในวันเดียวกัน ถ้าช้าก็ได้วันถัดไป

3) นำเอกสารไปยื่นที่สถานฑูตพร้อมกับแฟนเรา

- แฟนเรามาเมืองไทย ให้เอาเอกสารที่เราส่งไปทั้งหมดกลับมา + Ehefähigkeitszeugnis
- เอา Ehefähigkeitszeugnis ให่ถานฑูตเพื่อทำการแปล (ไม่ต้องโทรไปนัดก่อน ให้ไปได้เลยตอนเช้า ก่อน 11 โมง)
- 3 วัน หลังจากไปยื่นให้สถานฑูตแปล เราก็ไปสถานฑูตแต่เช้าอีกเพื่อรับ Konsularbescheinigung แล้วก็รีบไปต่อที่เขตบางรักเพื่อทำการจดทะเบียนเลย

4) จดทะเบียนสมรส

- ให้ไปสถานฑูตแต่เช้าเพื่อที่จะได้มีเวลาไปที่เขตบางรักต่อ แนะนำให้ไปทีเขตบางรักแทนเขตบ้านเราเพราะว่าเขาเป็นงาน และเราจะได้ไม่ต้องเอาเอกสารที่แปลจากสถานฑูตวิ่งไปที่กรมการกง สุลเพื่อทำการประทับตรารับรองเอกสาร (เชื่อณัฐนะ ไปจดทะเบียนที่เขตบางรักดีที่สุด)
- ออกจากเขตบางรักก็ไปที่สำนักงานพี่โด่งอีกทีเพื่อที่จะได้นำเอก สารหลังจากจดทะเบียนเสร็จไปแปลให้เรียบร้อย มันจะมี คร.2 และ คร.3 (ต้องประทับตรารับรองจากสถานฑูตเหมือนเดิม แต่ไม่ต้องรีบ เราทำได้ในวันเดียวกันกับที่ขอวีซ่าติดตามสามี เพราะว่าใช้เวลาแค่ 15 นาทีเอง เขารู้กันกับเขตบางรัก)
- วันรุ่งขี้น เราไปที่เขตบ้านเรา เพื่อที่จะได้เปลี่ยนนามสกุล + ทำบัตรประชาชนใหม่ + ถ้ามีเวลาเหลือก็ไปทำ Passport ด้วยเพราะว่าเรามีนามสกุลใหม่แล้ว (เอกสารพวกนี้ไม่ต้องแปลแล้วนะ)

และเมื่อได้ทะเบียนสมรสมาแล้วถึงจะไปยื่นชอวีซ่าติดตามที่สถานทูตสวิสนะค่ะ

กิ๊ป

เข้ามาตอบอีกรอบ (ขั้นตอนการขอจดทะเบียนสมรสที่สถานทูตเยอรมันดิฉันได้ข้อมูลมาจากเวบบอร์ดของสะใภ้เยอรมันค่ะ)
ส่วนเอกสารที่จะยื่นวีซ่าติดตาม (ยื่นกับสถานทูตสวิสนะค่ะ)
1. แบบฟอร์มวีซ่าติดตาม http://www.bfm.admin.ch/content/dam/data/migration/einreise/visumantragsformulare/visumantrag-visumd-en-de.pdf กรอก3ชุด
2.ทะเบียนสมรส คร.2 +แปลเป็นภาษาเยอรมันค่ะ 3ชุด
3.สำเนาหนังสือเดินทางของฝ่ายชาย 3ชุด
4.สำเนาใบพำนักอาศัย permit B หรือ Permit C อย่างใดอย่างหนึ่งที่ฝ่ายชายมี ถ่ายสำเนา3ชุด
4.สำเนาใบเปลี่ยนชื่อ/นามสกุล 3ชุด (ถ้ามี)
5.สำเนาหนังสือเดินทางของฝ่ายหญิง 3ชุด
6.รูปถ่าย 4ใบ
7.สำเนาใบรับรองประวัติอาชญากรรมขอเป็นภาษาอังกฤษ3ชุด
เอกสารที่เป็นภาษาไทยต้องนำไปแปลเป็นภาษาราชการของสวิสค่ะ
**เอกสารที่เป็นสำเนาอย่าลืมเซ็นชื่อรับลองด้วนะค่ะ**
ไปยื่นวีซ่าติดตามคู่สมรสที่สถานทูตสวิสไม่ต้องโทรนัดคิวนะค่ะสามรถเข้าไปยิ่นได้เลยที่แผนกวีซ่าสถานทูตสวิสกรุงเทพ

Ladytime@-*

ขอบคุณมากมายค้าได้ความรู้มาก. .
แต่ก้อมีคำถามอีกค่ะถ้าเราขอใบรับรองโสดมาแล้วถ้าหมดอายุ(6 เดือน)แล้วเราสามารถขอใหม่ได้มั้ยคะ? คือยังไม่แน่ใจค่ะเพราะตอนนี้ได้วีซ่าเยี่ยมแฟนมาเรียบร้อยแล้วค่ะ ^ ^
คิดว่าถ้ากลับจากที่โน้นจะรีบทำเรื่องทีเมืองไทยเลยเพราะแฟนบินตามมาพอดีมายุที่นี้ 3 เดือนเวลาการทำเรื่องน่าจะทัน. .คิดเองค่ะ ^ ^

กิ๊ป

Quote from: Ladytime@-* on June 21, 2012, 10:39:31 PM
ขอบคุณมากมายค้าได้ความรู้มาก. .
แต่ก้อมีคำถามอีกค่ะถ้าเราขอใบรับรองโสดมาแล้วถ้าหมดอายุ(6 เดือน)แล้วเราสามารถขอใหม่ได้มั้ยคะ? คือยังไม่แน่ใจค่ะเพราะตอนนี้ได้วีซ่าเยี่ยมแฟนมาเรียบร้อยแล้วค่ะ ^ ^
คิดว่าถ้ากลับจากที่โน้นจะรีบทำเรื่องทีเมืองไทยเลยเพราะแฟนบินตามมาพอดีมายุที่นี้ 3 เดือนเวลาการทำเรื่องน่าจะทัน. .คิดเองค่ะ ^ ^

สวัสดีคะ
    เรื่องขอใบรับรองโสดของ่ายมากและใช้เวลาไม่นานประมาณครึ่งวัน/ทั้งวันและอีกอย่างจะมาขอใบรับรองโสดก็สามารถมาขอได้หลังจากที่คุณกลับมาจากสวิสจะสะดวกกว่าค่ะ
     อย่างแรกที่จะต้องเตรียมก็มีดังนี้ค่ะ
1.ทะเบียนบ้านตัวจริง
2.บัตรประจำตัวของคุณและของพยาน2คน
3.พยาน2คน(ต้องโทรไปสอบถามที่เขต/อำเภอที่มีชื่อของคุณอยู่ในทะเบียนบ้านว่าต้องการใครไปเป็นพยาน**ยกตัวอย่างนะค่ะ ตัวเราอยู่เขตบางซื่อ กทม.พยานที่เราพาไปด้วยก็คือพ่อแม่เราคะ แต่ตามต่างจังหวัดส่วนใหญ่พยานจะเป็นข้าราชการหรือไม่ก็ผู้ใหญ่บ้านคะยังไงเพื่อความแน่นอนควรโทรไปสอบถามกับทางเขต/อำเภอดูก่อนค่ะ)
4.ถ้าเคยจดทะเบียนสมรสมาก่อนและทำการหย่าเรียบร้อยแล้วก็นำใบหย่า(คร.6)ไปด้วย(ถ้ามี)
    พอเตรียมทุกอย่างพร้อมทั้งเอกสารและพยานก็ไปที่เขต/อำเภอที่คุณมีชื่อในทะเบียนบ้านนะคะและบอกกับเจ้าหน้าที่ว่า "มาขอใบรับรองโสด เพื่อนำไปขอใบทำการสมรสที่สถานทูตเยอรมัน ในกรงเทพ" หลังจากนั้นเจ้าหน้าจะออกใบรับรองโสดให้ค่ะ

Ladytime@-*

ขอบคุณมากค้า ^ ^ ว่าวีซ่าเยี่ยมว่ายากแหละ วีแต่งหนักกว่า :'( 
แต่คุณให้ความรู้มากค่ะขอบคุณอีกครั้ง
ได้เวลายุ่งวุ่นวายอีกครั้ง 5555

nokking81

ขอถามท่านผู้รู้สักนิดนะคะ..ว่า

ดิฉันเดินทางด้วยหนังสือเดินทางราชการค่ะ ยังไม่มีวีซ่าใดๆที่สวิสเลย :-[
จะขอจดทะเบียนสมรสกับแฟนที่เป็นชาวสวิส อยากถามว่าสามารถทำได้ไหมคะ?
แล้วต้องใช้หลักฐานอะไรบ้างคะ? รบกวนท่านผู้รู้..ช่วยตอบคำถามหน่อยค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ

กิ๊ป

Quote from: nokking81 on July 06, 2012, 06:53:34 PM
ขอถามท่านผู้รู้สักนิดนะคะ..ว่า

ดิฉันเดินทางด้วยหนังสือเดินทางราชการค่ะ ยังไม่มีวีซ่าใดๆที่สวิสเลย :-[
จะขอจดทะเบียนสมรสกับแฟนที่เป็นชาวสวิส อยากถามว่าสามารถทำได้ไหมคะ?
แล้วต้องใช้หลักฐานอะไรบ้างคะ? รบกวนท่านผู้รู้..ช่วยตอบคำถามหน่อยค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ

สวัสดีค่ะ
ถ้าจดทะเบียนสมรสที่สวิสก็เตรียมเอกสารดังนี้ค่ะ (วีซ่าแต่งงานที่สวิสสามารถยื่นคนเดียวได้ถ้าฝ่ายชายไม่วางมาไทยนะค่ะแค่ฝ่ายชายเตรียมเอกสารให้พร้อมค่ะ)
[http://www.eda.admin.ch/etc/medialib/downloads/edactr/tha.Par.0257.File.tmp/Ehe%20in%20CH%20fuer%20THA_THA.pdf

แต่ถ้าจะจดทะเบียนที่ไทยก็เตรียมเอกสารตามลิ้งค์นี้นะค่ะ
http://www.eda.admin.ch/etc/medialib/downloads/edactr/tha.Par.0258.File.tmp/Ehe%20in%20THA_THA.pdf

ถ้าจดทะเบียนที่ไทยเสร็จก็ต้องยื่นวีซ่าติดตามคู่สมรสด้วยนะค่ะ
**เอกสารการขอวีซ่าติดตามคู่สมรสอยู่ด้นบนค่ะ และพาฝ่ายชายมาด้วนะค่ะถ้าจดทะเบียนสมรสในไทย :)/color]

nokking81

ขอบคุณ คุณกิ๊ปมากเลยนะคะ.. ดิฉันชื่อนกค่ะ อยู่ Delemont , Jura ค่ะ
จะเดินทางกลับไทยวันมะรืนนี้ค่ะ เตรียมเอกสารของตัวเองคิดว่าเรียบร้อยแล้วนะคะ
ของแฟนก็น่าจะเรียบร้อยแต่ไปอ่านเจอข้อมูลจากบางแหล่ง คือ ชายชาวสวิสต้องกรอก
ข้อมูลใน " คำร้องขอเตรียมการสมรส " ด้วยเหรอคะ? แล้วมีแบบฟอร์มอื่นๆอีกหรือเปล่าคะ?
เราต้องหามากรอกแล้วนำกลับไปเมืองไทยด้วยหรือเปล่าคะ ?
คือ กลับไทยคนเดียวค่ะ แฟนต้องทำงาน เอกสารทั้งหมด เราถือไปยื่นเองคนเดียวค่ะ

รบกวนช่วยตอบด้วยนะคะ..

ขอบคุณมากค่ะ :)