สวัสดีค่ะป้าพอล และทุก ๆ คน หนูมีคำถามเกี่ยวกับที่เรียนภาษาในสวิสอะค่ะ

Previous topic - Next topic

เกี๊ยว

ไม่ได้เข้ามานานเลย ยังจำเกี๊ยวได้ป่าวอะคะ  
 หนูยังเข้ามาบอร์ดนี้ตลอด อยากรู้ว่าที่สวิสเป็นยังไงกันบ้าง

กำลังหาข้อมูลที่สอนภาษาเบเนดิกค่ะ
 เคยเห็นว่ามีคนโพสต์บอกไว้ แต่หาในบอร์ดเก่า ๆ แล้วไม่เจอ
 อยากทราบว่าเป็นยังไงบ้างอะค่ะ ช่วยแนะนำด้วยนะคะ รบกวนด้วยค่ะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0118 ห้อง stories_life (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

เกี๊ยว

แหะ หาเจอแล้วค่ะ ถึงไม่มีใครมาตอบก็ขอบคุณนะคะ ^^
 (คุยอยู่คนเดียวก็ได้แฮะ)

ตุ้ม

สวัสดีค่ะหนูเกี๊ยว หายไปนานแล้วมาถึงสวิสฯแล้วหรือคะ  ดีใจค่ะที่หนูเกี๊ยวได้แวะเข้ามาเยี่ยมเยียน  ปรับตัวได้หรือยังคะ  ตอนนี้บ้านนี้เงียบเหงาค่ะเพราะคุณ Pall ไม่อยู่ไปเที่ยวออสเตรเลียกับคุณลุง  เพื่อนๆคนอื่นก็มีภาระกิจกันเพราะใกล้เทศกาลคริสมาสบ้าง  กลับไปเที่ยวเมืองไทยกันบ้าง  นิดคนยืนพื้นก็คอมพังอีกแล้ว

ศักดา

สวัสดีครับคุณเกี๊ยว
 สวัสดีครับคุณป้าตุ้ม

เข้ามาคุยด้วย เห็นเหงา... อยู่นาน ไม่มีใครตอบ...
 อย่างที่คุณป้าตุ้มบอกละครับ ช่วงนี้ใกล้เทศกาล
 หลายคน อาจจะยุ่งๆ กับงานเลี้ยง หรือว่ากลับบ้านกันบ้าง
 เลยดูเงียบเหงาหน่อย...

ผมเคยไปสอบถามอยู่เช่นกันครับ โรงเรียนนี้ ได้แต่ถาม  
 เพราะว่าสู้ราคาไม่ใหว...  ตามข้อมูลที่ได้มา การสอนแบ่งเป็น
 กลุ่มเล็กๆ นะครับ ไม่ใหญ่มาก และ มีห้องโสตภาษา ใว้ให้
 ฝึกด้วย ผมว่าโรงเรียนทุกที่ สอนดีหมดละครับ อยู่ทีเราจะ ชอบ
 และรับได้มากขนาดใหน... ขอให้เรียนให้สนุกนะครับ  
 ว่างๆคุณมาเล่าบรรยากาศการเรียน แลกเปลี่ยนกัน สนุกๆ  
 ให้อ่านบ้างก็ได้นะครับ

เกี๊ยว

สวัสดีค่ะป้าตุ้ม พี่ศักดา (ขอเรียกพี่จะได้ป่าวหว่า)
 หนูไม่ได้ไปหรอกค่ะ ^^ หนูอยู่เมืองไทยนี่แหละ
 ป้าตุ้มคงจะจำได้ว่าหนูไปขอวีซ่า นั่นคือขอวีซ่าไปเยี่ยมแม่อะค่ะ
 เรื่องไปอยู่กะแม่นี่ปิดโครงการไปแล้ว  

เรื่องเรียนนี่ถามให้คุณน้องค่ะ น้องเค้ากลัว ๆ ไม่รุว่าการเรียนที่เบเนดิกส์เป็นยังไงบ้าง .
 เห็นบ่นว่าเค้าไม่ใช้ภาษาอื่นเรียนกันแล้วจะรู้เรื่องได้ไง เลยอยากหาข้อมูลมาให้กำลังใจเค้าน่ะค่ะ
 ตัวหนูก็คิดว่า ถ้าเรียนจบที่นี่แล้ว มีโอกาส มีทุนทรัพย์พอก็อยากไปเรียนภาษาเพิ่มเติมบ้างเหมือนกัน  

ขอบคุณพี่ศักดาค่ะ เดี๋ยวจะเอาไปบอกน้อง ถ้าน้องไปเรียนแล้วจะให้เค้ามาเล่าให้ฟังนะคะ

นิด ( แม่ลูกหมูสามตัว )

สวัสดีค่ะป้าตุ้ม คุณศักดา น้องเกี๊ยว มาช้ากว่าเพื่อนคงไม่ว่ากันนะค่ะ  
 เรื่องโรงเรียนภาษา ก็คงจะตอบคล้ายคุณศักดาว่า เรียนที่ไหนก็เหมือนกัน ทุกโรงเรียนสอนดีหมด จะต่างก็อยู่ที่ อัตรค่าเรียน รูปแบบการสอน การให้ความสนใจกับนักเรียน และทุกโรงเรียนน้อยมากที่จะพูดภาษาอื่นกับนักเรียน ครูที่สอนจะให้นักเรียนพยายามสื่อสารเป็นภาษาเยอรมัน ยกเว้นว่า นักเรียนไม่เข้าใจจริงๆ ก็จะมีภาษาอังกฤมาช่วยสื่อสารนิดหน่อย แต่กระนั้น ก็อยู่ที่ว่า ตัวเราจะรับรูปแบบการสอนของโรงเรียนไหนได้มากกว่า บางโรงเรียนจะสอนแบบกำหนดเวลา และเอาความเข้าใจของคนส่วนใหญ่ในกลุ่มที่เรียน เราจะเข้าใจไหมหรือไม่เข้าใจ ก็ต้องพยายามเอาเอง บางโรงเรียนก็จะให้ความใส่ใจนักเรียนอย่างดี เรียนกว่า เธอไม่ได้ฉันก็จะกวดเธอให้ได้  

ถ้าจะแนะนำ พี่อยากบอกว่า เราต้องรู้ว่า ความพร้อมของเรา ทุน เวลา   ความตั้งใจ ความสามารถของเรา มีมากน้อยแค่ไหน และเรียนเพื่ออะไร  แล้วเราจะรู้ว่า โรงเรียนไหนเหมาะกับเรา เสียเงินแล้ว เรียนให้คุ้มค่า