มีเรื่องปรึกษาอะครับ

Previous topic - Next topic

faraway

สวัสดีครับ พี่ๆและทุกๆคน  ผมชื่อสายฟ้านะครับ แต่จะเรียกฟ้าก็ได้ ไม่เป็นไร
เพราะทุกคนก็เรียกผมว่าฟ้าจนชินแล้วแหละ ครับ55

พึ่งมาเจอเวปนี้เป็นครั้งแรก รุสึกว่าเป็น สังคมอบอุ่นทีเดียวเลยอะครับ
แล้ว ผมกำลังหา ที่เรียนภาษาในประเทศสวิส อยู่พอดีอะครับ ซึ่ง หาในไทยไม่ค่อยมีเลยอะครับ
ที่เป็นซัมเม่อ มีแต่ส่งไปประเทศเยอรมันส่วนใหญ่ พอดีผมมีญาติอยู่ที่สวิสนะครับ อยู่ที่เมือง ซูริค
คือถ้าผม ไปก็คงจะไปอยู่กับเค้า ผมอยากลองไปเรียนภาษา ที่นู้นดู ว่าจะไหวไหม เพระาตอนนี้ผมอยู่ม 5 กะว่า จบม6แล้วจะ ไปเข้ามหาลัยที่นู้น คือตอนนี้ ผมอยากจะทราบว่า ที่ซูริค ที่ โรงเรียนสอนภาษาเยอรมันบ้างป่าวครับ แบบ คนไทยจะไปเรียนนะครับ ส่วนตัวผมแล้วภาษาอังกฤษก็ค่อนข้าวพอได้ไม่ถึงกับเก่งมาก  ถ้ามีแล้ว คือจะติดต่อยังไงบ้างอะครับ ผมคุยกับญาติที่นู้นไม่ได้เลย เพราะผู้ใหญ่ทางผม กับทางนู้นเค้าไม่คุยกัน แต่ว่าผมมีน้องสาวอยู่ที่นู้น แล้วก็พี่สาวสองคน ผม ก็เลยคุยๆกันเองกับพี่สาว คนโต ซึ่งตอนนี้แต่งงานแล้วนะครับกับชาวสวิส แต่พี่สาวไม่ค่อยรู้เรื่องอะไรพวกนี้เท่าไหร่ ผมเลยไม่รุ้จะเริ่มจากอะไรดี เลยกะว่าจะไปเรียนภาษาก่อน แล้วไปพักที่บ้านของน้องสาวที่ อยู่ซูริค

ผมอาจจะพิมเรื่องวกไปวนมาหน่อยนะครับ ขออภัยด้วย ผม ขอโทษจริงๆ:)
แต่ขอบคุนนะครับที่อ่านจนจบ ใครมีอะไรแนะนำช่วย แนะนำหน่อยนะครับ
ขอบคุณมากครับ  และสวัสดีทุกคนอีกครั้ง ยินดีที่ได้รู้จักครับผม

771113

ดรงเรียนสอนภาษาที่ซูริคมีเยอะแยะมากเลยค่ะ ว่าแต่น้องจะมาอยู่นานแคไหนคะ ลองเข้าไปดูนะคะ http://directory.justlanded.com/de/Schweiz_Zurich/Sprache_Sprachschulen/1

momay_bkk

สวิสเรียนเยอรมันแสตนดาร์ด หรือ โฮกดอยช์ ซึ่งก็คือภาษาเยอรมันแบบที่ชาวเยอรมันเค้าพูดกัน แต่คนสวิสเวลาเค้าพูดจะพูดอีกสำเนียงนึงค่ะ

ถ้าให้พี่แนะนำน้องลองเทคคอร์สเรียนที่เมืองไทยดูก่อนก็ได้ค่ะ ถ้าไม่แพงก็ที่ม.รามคำแหงของคณะมนุษย์ศาสตร์ เค้าจะมีเปิดอบรมเป็นช่วงๆ หรืออีกที่นึงก็คือที่เกอร์เธ่ ค่ะ

ส่วนถ้าสนใจไปเรียนที่นู่นช่วงปิดเทอมก็ลองดูที่ http://www.klubschule.ch/de/english/Seiten/Germanasaforeignlanguage.aspx

โชคดีค่ะ

Tasmalee

สวัสดีคะ พี่ก้อไม่ได้อยู่สวิสหรอกนะคะ ไปๆๆกลับระหว่างไทย เพราะยังไม่ได้แต่งงาน
พี่อยู่ที่ Luzern คะ เรียนภาษาที่ Alemania มีสาขาที่ ซูริค ด้วย พี่เรียนที่ 2 คอสแล้ว ตอนนนี้ จบ B1 แล้วคะ แต่โชคดีที่เจอครูใจดี ถ้าอยู่ไม่ไกล Luzern มาเรียนที่ Alemania Luzern ก้อได้นะ เรียนกับ ครู Kathrin Diener สอนเข้าใจง่าย
แต่ที่สำคัญก้อต้องฝึกฝนภาษากับคนท้องถิ่นเปนประจำนะคะ ผิดๆๆ ถูกกๆๆ ก้อพูดกันไป
ยินดี่ที่ให้ข้อมูลและยินดีที่รู้จักคะ

Pimmybkk

พี่อยู่สวิสไม่นานคะ แต่ก็พอรู้ว่าที่นี่ภาษาอังกฤษ ช่วยอะไรไม่ได้มากนัก ที่แถวพี่อยู่ภาคใต้ พูด เยอรมัน และ อิตาลี่คะ ส่วนซูริค น่าจะใช้เยอรมันมากกว่า ขึ้นไปตอนบนคงเป็นฝรั่งเศส เพราะแฟนเก่าอยู่แถวนั้น ที่นี่เขาพูด 4 ภาษาคะ เยอรมัน ฝรั่งเศส อิตาลี่ ด้ชย์ ถ้าผิดต้องขออภัยด้วย ยินดีต้อนรับสู่สังคมไทยเล็กๆๆ ในสวิสคะ

milozxx