สวัสดีครับ Newbie ครับ กำลังเครียด หาที่พักในเจนีวาไม่ได้ครับ ช่วยหน่อยนะครับ

Previous topic - Next topic

cchanyam

สวัสดีครับๆ เพื่อนๆ พี่ๆ ป้าๆ น้าๆ ลุงๆ อาๆ ทุกคนน
ผมกำลังจะไปต่อโท ที่เจนีวาครับ แล้วหาที่พักไม่ค่อยได้เลยอะครับ
มีแต่เต็มๆ พวกพี่ๆ ป้าๆ น้าๆ เพื่อนๆ ลุงๆ อาๆ พอจะมีช่องทางอะไรหรือป่าวครับ

ผมลองมาเกือบทุกที่แล้วครับ แต่เต็มหมดเลย

จะเริ่มอยู่ตั้งแต่ 1ธันวา2010 - 1 ธันวา 2011 ครับบ

ขอบคุณครับ

P.S. อยู่กับโฮสดีไหมครับ หรือผมออกไปอยู่เมืองข้างๆ แล้วซื้อ GA ดีไหมครับ ?

BUAKAO

อยู่กับโฮสดีไหมครับ หรือผมออกไปอยู่เมืองข้างๆ แล้วซื้อ GA ดีไหมครับ ?
ดีค่ะ เพราะที่เจนนีวาที่พักหายากมาก มาก และแพงมาก มาก

cchanyam

nidnid

สวัสดีคะ

GA = Generalabonnement เป็นบัตรโดยสารรถสาธารณะ ไม่ว่าจะเป็นรถไฟ รถบัส รถราง รวมถึงรถกระเช้าคะ

Jungfrau

GA เป็นบัตรโดยสารของกรมรถไฟ ที่ผู้ใช้บริการสามารถใช้ในการเดินทางในเส้นทางของกรมรถไฟSBBในประเทศสวิตฯได้โดยไม่จำกัดวัน เวลา นอกจากนี้ยังสามารถใช้การบริการ
ของกรมขนส่งสาธารณะได้ไม่ว่าจะเป็นเรือ รถราง รถโดยสารในเมือง รถบัส
สำหรับกระเช้าไฟฟ้าบางแห่งอาจจะใช้ได้ แต่ส่วนมากจะไม่สามารถใช้บัตร GAในการนั่งฟรีได้ แต่จะได้รับส่วนลด%
แต่ถ้าเป็นกระเช้าไฟฟ้าส่วนตัวบางแห่งไม่สามารถใช้บัตรGA
http://mct.sbb.ch/mct/en/reisemarkt/abos-billette/abonnemente/ga.htm
"..Scheint die Sonne noch so schön, Einmal muss sie untergehn.."

ตุ้ม

อาจจะมาตอบช้าไปหน่อยนะคะ  คุณลองติดต่อทางมหาวิทยาลัยหรือยังคะ  ถ้าคุณไม่รังเกียจที่จะใช้ครัวหรือห้องน้ำร่วม ลองเช็คตามเมล์พวกนี้ดูเอานะคะ  ถ้าจำเป็นจริงๆก็อยู่ชั่วคราวไปก่อนและเมื่อมาถึงที่นี่แล้วค่อยหาใหม่ดัวยตัวเองจะง่ายขึ้นค่ะ

Youth Hostel : www.yh.geneva.ch / booking@yh.geneva.ch
Bureau des logements universitaires : Logements@unige.ch
Centre universitaire 1 : Welcome@cup.dpn.ch
Cité universitaire : www.unige.ch/cite-uni / cite-uni@unige.ch
Centre universitaire 2 : Cup@span.ch
Résidence universitaire internationale : Brunnerm@uni2a.unige.ch
Centre des unions chrétiennes Foyer George Williams : www.foyerucg.ch

อยู่เจนีวาค่ะ ถ้ามีอะไรจะให้ช่วยติดต่อได้หลังจอนะคะ

cchanyam

ขอบคุณคุณตุ้มครับ

ปัจจุบันผมหาเกือบทุกที่แล้วครับ ยังหาไม่ได้เลย เริ่มแอบเซงเล็กน้อย

พอจะมีลู่ทางอะไรบ้างไหมครับ

ตุ้ม

ขอคุยหลังจอนะคะ  คิดว่าอาจจะพอมีช่องทางบ้าง  จะตอบอาทิตย์หน้านะคะเพราะเดี๋ยวจะไปเป็นแจ๋วจนถึงวันอาทิตย์ค่ะ