News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

พัสดุส่งเมืองไทย

Previous topic - Next topic

ตุ้ม

ใครเคยมีประสพการณ์เรื่องปัญหาส่งพัสดุไปเมืองไทยแล้วสูญหายบ้างไหมคะ?  ปกติส่งพัสดุหรือจดหมายไปไม่เคยหายเลย  แต่เมื่อปลายเดือนพฤษภาได้ส่งพัสดุเป็นของขวัญไปให้ญาติที่เพิ่งได้ลูกแฝดจนป่านเค้าก็ยังไม่ได้รับ (ไม่เคยส่งพัสดุให้ญาติคนนี้)  ไปสอบถามที่ไปรษณีย์ก็ค้นหาไม่ได้เพราะไม่ได้ลงทะเบียน  ทางไปรษณีย์แนะนำว่าคราวต่อไปให้ลงทะเบียน  แต่เค้าเล่าให้ฟังว่ามีคนมาร้องเรียนบ่อยๆเรื่องของส่งไปต่างประเทศและเมืองไทยหายหรือถูกแกะและหายไปในบางส่วน  ฟังแล้วเซ็งจัง  เสียดายเวลาที่ไปเลือกหาชอปมาและเสียความรู้สึกมากๆ  คิดว่าจะไม่ส่งอีกแล้ว  ไว้รอเอาติดตัวไปเวลากลับไปเยี่ยมบ้านดีกว่า

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0097 ห้อง stories_life (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

คารุสุ

สวัสดีค่ะคุณตุ้ม ดิฉันไม่แน่ใจว่าคุณตุ้มส่งแบบไหน ถ้าส่งเป็นพัสดุกับไปรษณีย์ที่นี่
 ทุกครั้งจะมีหมายเลขพัสดุจะระบุเป็นหมายเลขของพัสดุ ที่ดิฉันเคยส่ง
 เค้าจะมีใบเสร็จรับเงินให้ ในใบเสร็จที่เราได้รับจะระบุรายละเอียดทุกอย่าง
 ถ้าคุณตุ้มยังมีใบเสร็จอยู่สามารถเช็คที่ไปรษณีย์ได้ค่ะ

ตุ้ม

สวัสดีค่ะคุณคารุสุ  เอาใบเสร็จไปที่ไปรษณีย์เพื่อแสดงตอนไปสอบถามแล้วค่ะ  ไม่มีหมายเลขพัสดุเพราะเป็นกล่องเล็กๆ  เลยเช็คไม่ได้เสียดายเวลากับความรู้สึกมากค่ะที่ของหาย  ไม่เคยมีอะไรหายมาก่อนเวลาส่งไปที่บ้าน  แต่เพิ่งเคยส่งไปที่อยู่นี้(บ้านญาติ)เป็นครั้งแรก  ต้องรอไปหาซื้อใหม่และเอาติดตัวกลับไปเองแล้วค่ะ

pall

สวัสดีค่ะคุณคารุสุ
 ขอบคุณมากที่เข้ามาช่วยตอบให้ข้อมูลค่ะ

สวัสดีค่ะคุณตุ้ม
 ไม่เคยส่งของไปเมืองไทยนานแล้วค่ะ
 เคยส่งจดหมายสอดเงินประมาณ50สวิสฟรังก์
 ยอมรับค่ะว่าไม่น่าทำ..ที่ทำเพราะเสียดายค่าส่งที่แพงมาก
 เลยคิดสอดเงินใส่กระดาษหนาขนาดส่องไฟทำก่อนส่ง
 เพื่อตรวจสอบว่าสามารถเห็นจำนวนเงินได้ไหม
 ปรากฎว่าคนปลายทางไม่ได้รับเงินค่ะเงินหายพร้อมซอง
 และเคยส่งรูปไปก็หายคนปลายทางไม่ได้รับ
 หลังจากนั้นไม่เคยส่งจดหมายอีกเลย
 ขอแสดงความเสียใจด้วยนะคะสำหรับของที่ส่ง
 แล้วคนปลายทางไม่ได้รับ...
 เข้าใจความรู้สึกกับของที่หายไปค่ะ
 ดีแล้วค่ะนำของขวัญติดตัวไปมอบด้วยมือตนเองดีกว่า
 ถ้าคุณไปเมืองไทยทุกปี..ความรู้สึกกับการให้จะดีกว่ามากๆ

สุรัตน์ ศรีคำดี

ผมอยู่จังหวัดลำพูนครับ อยากทำธุรกิจขายสินค้าสเปรย์ป้องกันตัวของสวิสฯ(สินค้าเหมือนภาพที่แนบมาครับ)แต่ไม่รู้ว่าเขานำเข้ามาเมืองไทยกันอย่างไร ไม่เข้าใจวิธีการนำเข้าครับ (ขายสินค้าเป็นอย่างเดียว)ถ้าได้รู้จักกับคนไทยที่อยู่ในสวิสฯช่วยให้คำแนะนำ หรือช่วยเหลือแบบเป็นหุ้นส่วนทางธุรกิจกัน จะเป็นพระคุณมากครับ

คนผ่านเข้ามาคะ

สวัดีคะ
                ดิฉันเองก็เคยคะดิฉันเคยลองส่งเงินในชองจดหมายไปให้แม่ที่เมืองไทยทีละ 50 แฟรง แต่คุณแม่แกไม่เคยได้รับเลยคะดิฉันเคยลองอยู่สองครั้งคะทีนี้ก็ไม่ทำอีกเลยดิฉันเคยไปถามทำนองบอกที่ Postที่บ้านนะคะบอกว่าส่งของมาไม่เคยถึงมือแม่เลยเขาก็ถามเราว่าเขียนอะไรผิดหรือเปล่าแก้ตัวแบบนี้เลยคะเบื่อมากเลยคะ
 สวัดดีคะ

ตุ้ม

สวัสดีค่ะ  ไม่เคยสอดเงินในจดหมายหรือการ์ดเลยค่ะ  ของส่งก็ไม่เคยหายแต่อาจจะเป็นเพราะคราวนี้ได้ส่งไปคนละเขตกับที่บ้านซึ่งเคยส่งไปเป็นประจำ  น่าเสียดายนะคะที่เงินหายไป

นิด ( แม่ลูกหมูสามตัว )

สวัสดีค่ะป้าตุ้ม นิดเคยส่งพัสดุกลับเมืองไทยสองครั้ง ครั้งแรกกล่องใหญ่ปานกลาง ของถึงบ้านแต่สภาพยับเยิน กล่องฉีกขาด มีของหายไปสองอย่าง ตอนแม่เซ็นรับพัสดุถามว่าทำไมสภาพเป็นแบบนี้ เจ้าหน้าที่ทางไทยบอก ไม่ทราบ ครั้งที่สองกล่องเล็ก หายเลยสอบถามได้ความว่ามีคนเซ็นรับ  แต่กลับตรงกันข้าม แม่ส่งของมาให้ที่สวิตไม่เคยหายทั้งที่ของในกล่องมีราคามากกว่าที่ส่งกลับเมืองไทย สภาพกล่องมาเรียบร้อยดี ธรรมดานะค่ะป้าตุ้มเค้าคงอยากได้ของนอกมากกว่าของในประเทศตัวเอง ทำทานฟาดเคราะห์เถอะค่ะป้า

องุ่น

สวัสดีค่ะทุกๆๆคน ......ของเรา ได้รับทุกครั้งน่ะคะ
 แฟนส่งพัสดุ ข้างในเป็นกล้อง แคม ค่ะ และ ครั้งที่สองเป็น การ์ด  
 และซีดีแรมค่ะ พอแฟนมาเมืองไทยมาอยู่ที่บ้าน พ่อแฟนก็ส่ง จม.มาให้ 2 ครั้ง ครั้งที่ 2 แนบ เงิน50ฟรังมาด้วยค่ะ แล้วพอแฟนกลับไป แฟนก็ส่งแผ่น ซีดี รูปภาพ มาให้ 2 ครั้งค่ะ ...แล้ว เราได้ส่งของเป็นของขวัญ วันเกิดพ่อแฟน ถ้วยซาลามิ รูปในหลวง โปร์ดการ์ด งานเฉลิมฉลอง ถึงเร็วดีค่ะ 4-5 วันก็ถึงน่ะ ...........

หวึ่ง

เงินไม่เคยส่งไปในซองค่ะ เพราะถ้าไม่ถึงมือคนรับก็เสียดายแม้จะไม่มาก แต่ของเป็นกล่องส่งเรื่อยค่ะแต่ไม่เคยมีอะไรหายตัวกล่องก็ไม่มีรอยแกะ(ถามแม่ค่ะ)แต่ที่หวึ่งส่งจะส่งแบบลงทะเบียนแบบธรรมดาค่ะ1-2อาทิตย์ถึง ไม่ส่งด่วนเพราะแพงกว่ากันตั้งเท่าหนึ่งค่ะ

ผึ้ง

ไปรษณีย์แย่มากเลย ไม่รู้ว่าที่ไหนกันแน่ที่ทำแย่ๆๆแบบนี้ส่งของไปหายครั้งก็หาย
  แต่ไม่เข้าใจว่าส่งไปที่อื่นจะเป็นหรือเปล่ามีใครเป็นแบบเราส่งมาบอกกันด้วยนะ
   เรื่องมีอยู่ว่า น้าเราส่งโทรศัพท์มือถือไปให้น้องที่อยู่ออสเตเรียแต่ส่งแบบธรรมดา ส่งไปรอเป็นเดือนไม่ได้ซะที ก็เลยคิดซะว่าชั่งหัวมัน  ครั้งที่สองน้องเราไปเรียนอีกส่งdictionarater (ดิกชั่นนะเรเตอร์) อย่างดีราคาเป็นหมื่น ส่งแบบดีลงทะเบียนเสียค่าส่งเป็นพัน น้องเราไปวันที่ 24 พ.ย. 50  เราส่งของไปให้วันที่26 พ.ย 50 ตอนส่งเราถามว่าจะถึงเมื่อไหร่เค้าบอกเราว่า 2-3 วันก็จะถึง อาทิตย์นึงผ่านไปก็ยังไม่ได้น้องเราก้ไม่รู้จะเอาที่ไหนเรียนพออาทิตย์กว่าน้องอยู่ไม่ได้เลยจะกลับหาตั๋วกลับได้วันที่ 8 ธันวาคม 50 กลับมาถึงบ้านที่เมืองไทยก็โทรถามเพื่อทุกวันว่าดิกส่งหรือยังเพื่อนน้องก็บอกว่ายังไม่ได้ วันจนที่22ธันวา50  คิดว่ารอไม่ได้แล้วละ  หายหลายอย่างแล้วไม่ใช่ของถูกๆๆ ยอมไม่ได้แล้วเลย   ไปแจ้งที่ไปรษณีย์เค้าบอกว่าส่งไปแล้ววันที่28 พ.ย50แต่ไม่มีคนรับ และเค้าบอกว่าส่งไปใหม่อีกทีวันที่11 ธันวา50เค้าบอกว่ามีคนรับชื่อakoแต่เราเชคไปที่บ้านที่ออสทุกวันเลยนะไม่มีใครได้ของเลย แล้วบ้านก็ไม่มีคนชื่อนี้ด้วย  เราไม่เข้าใจว่าไม่ใช่เจ้าตัวรับของได้ด้วยหรอกฏของที่นั้นน่าจะเคร่งกว่าที่นี่นะ  แถมยังไม่ระบุด้วยว่าเป็นอะไรกับเจ้าของ ต่างประเทศน่าจะมีมาตรการที่ดีซิ ทำไมให้คนอื่นเอาของไปได้โดยการแค่เซ็นชื่อ    เราเลยแจ้งไปรษณีย์ให้เค้าเดินเรื่องดูว่าเราสามรถจะเอาของคืนได้ไง เค้าน่าจะเช็คได้ แต่ถ้าเค้าทำไม่ได้และเราไม่ได้ของคืนแสดงว่าไปรษณีย์ห่วยแตกมาก เราคงไม่คิดจะใช้บริการอีก เพราะเสียทั้งเงินและความรู้สึกไม่ใช่น้อย  จริงแล้วการที่จะรับของได้จะต้องแสดงเอกสารให้ตรงกับชื่อที่ส่ง แต่ทำไมคนอื่นก็สามารถรับของได้ มันเป็นพัสดุนะไม่ใช่จดหมาย จะได้ใครรับก็ได้อย่างงี้เราจะได้รู้ว่าเราคงต้องนั่งเครื่องเอาของไปให้เองดีกว่า  ไม่มีอะไรที่ไว้ใจได้เลย  แย่ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
 พี่ที่พักที่เดียวกันก็ยังไม่ได้ของคนที่บ้านเค้าส่งหลังจากเราไม่กี่วันเองจนทุกวันนี้ยังไม่ได้โทรศัพท์มือถือเลย   เค้าก็คิดเหมือนเราว่าไม่ยอมให้ของหายไปฟรีแน่ เพราะคนพวกนั้นคงได้ใจและทำอีกฉันเลยบอกว่าดีหลายๆคนทุกอย่างจะได้ ดำเนินเร็วขึ้นไม่ปล่อยพวกมันอีกแล้ว
 ใครไม่โดนไม่รู้หรอก  เงินนะคุณไม่ใช่กระดาษ  ยังไงฉันจะไม่ยอมอีกแล้วให้พวกทุเรศเอาของไปง่ายๆๆเหมือนครั้งแรกอีก

ผึ้ง

ไปรษณีย์แย่มากเลย ไม่รู้ว่าที่ไหนกันแน่ที่ทำแย่ๆๆแบบนี้ส่งของไปหายครั้งก็หาย
  แต่ไม่เข้าใจว่าส่งไปที่อื่นจะเป็นหรือเปล่ามีใครเป็นแบบเราส่งมาบอกกันด้วยนะ
   เรื่องมีอยู่ว่า น้าเราส่งโทรศัพท์มือถือไปให้น้องที่อยู่ออสเตเรียแต่ส่งแบบธรรมดา ส่งไปรอเป็นเดือนไม่ได้ซะที ก็เลยคิดซะว่าชั่งหัวมัน  ครั้งที่สองน้องเราไปเรียนอีกส่งdictionarater (ดิกชั่นนะเรเตอร์) อย่างดีราคาเป็นหมื่น ส่งแบบดีลงทะเบียนเสียค่าส่งเป็นพัน น้องเราไปวันที่ 24 พ.ย. 50  เราส่งของไปให้วันที่26 พ.ย 50 ตอนส่งเราถามว่าจะถึงเมื่อไหร่เค้าบอกเราว่า 2-3 วันก็จะถึง อาทิตย์นึงผ่านไปก็ยังไม่ได้น้องเราก้ไม่รู้จะเอาที่ไหนเรียนพออาทิตย์กว่าน้องอยู่ไม่ได้เลยจะกลับหาตั๋วกลับได้วันที่ 8 ธันวาคม 50 กลับมาถึงบ้านที่เมืองไทยก็โทรถามเพื่อทุกวันว่าดิกส่งหรือยังเพื่อนน้องก็บอกว่ายังไม่ได้ วันจนที่22ธันวา50  คิดว่ารอไม่ได้แล้วละ  หายหลายอย่างแล้วไม่ใช่ของถูกๆๆ ยอมไม่ได้แล้วเลย   ไปแจ้งที่ไปรษณีย์เค้าบอกว่าส่งไปแล้ววันที่28 พ.ย50แต่ไม่มีคนรับ และเค้าบอกว่าส่งไปใหม่อีกทีวันที่11 ธันวา50เค้าบอกว่ามีคนรับชื่อakoแต่เราเชคไปที่บ้านที่ออสทุกวันเลยนะไม่มีใครได้ของเลย แล้วบ้านก็ไม่มีคนชื่อนี้ด้วย  เราไม่เข้าใจว่าไม่ใช่เจ้าตัวรับของได้ด้วยหรอกฏของที่นั้นน่าจะเคร่งกว่าที่นี่นะ  แถมยังไม่ระบุด้วยว่าเป็นอะไรกับเจ้าของ ต่างประเทศน่าจะมีมาตรการที่ดีซิ ทำไมให้คนอื่นเอาของไปได้โดยการแค่เซ็นชื่อ    เราเลยแจ้งไปรษณีย์ให้เค้าเดินเรื่องดูว่าเราสามรถจะเอาของคืนได้ไง เค้าน่าจะเช็คได้ แต่ถ้าเค้าทำไม่ได้และเราไม่ได้ของคืนแสดงว่าไปรษณีย์ห่วยแตกมาก เราคงไม่คิดจะใช้บริการอีก เพราะเสียทั้งเงินและความรู้สึกไม่ใช่น้อย  จริงแล้วการที่จะรับของได้จะต้องแสดงเอกสารให้ตรงกับชื่อที่ส่ง แต่ทำไมคนอื่นก็สามารถรับของได้ มันเป็นพัสดุนะไม่ใช่จดหมาย จะได้ใครรับก็ได้อย่างงี้เราจะได้รู้ว่าเราคงต้องนั่งเครื่องเอาของไปให้เองดีกว่า  ไม่มีอะไรที่ไว้ใจได้เลย  แย่ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
 พี่ที่พักที่เดียวกันก็ยังไม่ได้ของคนที่บ้านเค้าส่งหลังจากเราไม่กี่วันเองจนทุกวันนี้ยังไม่ได้โทรศัพท์มือถือเลย   เค้าก็คิดเหมือนเราว่าไม่ยอมให้ของหายไปฟรีแน่ เพราะคนพวกนั้นคงได้ใจและทำอีกฉันเลยบอกว่าดีหลายๆคนทุกอย่างจะได้ ดำเนินเร็วขึ้นไม่ปล่อยพวกมันอีกแล้ว
 ใครไม่โดนไม่รู้หรอก  เงินนะคุณไม่ใช่กระดาษ  ยังไงฉันจะไม่ยอมอีกแล้วให้พวกทุเรศเอาของไปง่ายๆๆเหมือนครั้งแรกอีก

ผึ้ง