News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

ใครจะประหยัดกว่ากัน

Previous topic - Next topic

keerana

้แม่บ้านทั้งหลาย มาอยู่ที่นี่อะไรก้อแพง เศษฐกิจก้อลุ่มๆดอนๆ จะช้อปกระจายเหมือนอยู่เมืองไทยไม่ได้  เรามาแชร์กันดีกว่า แต่ละคนมีวิธีประหยัดยังไง ใครจะเป็นเจ้าแม่ ประหยัด แห่ง Switzerland..

Spa

สวัสดีค่ะคุณ keerana
ประหยัดเหรอ ;D ;D ถ้าจะให้ประหยัดเราก็ไม่ต้องออกนอกบ้านอยู่กับบ้านแต่ห้ามเปิดคอมสั่งของนะหรือไม่ก็กับข้าวหรืออาหารที่เหลือจากมื้อเที่ยงหรือมื้อไหนๆเอามารวมกันทานมื้อต่อไปได้นะคะมีอีกหลายวิธีแต่ก็ให้คนอื่นเค้าตอบดีกว่าเนอะ
สปาร์

keerana

เป็นวิธีที่ดีเหมือนกันนะค่ะ อ้อมเลือกที่จะไม่พกบัตร atm. ถ้าไปกับแฟนก้อให้เค้าจ่าย(เพราะเงินฉันก้อคือเงินเธอ..ใครมีวิธีประหยัดกว่านี้มั้ยค่ะ

Jojo

สวัสดีค่ะคุณkeerana และคุณสปาร์

มีวิธีแบบประหยัดแบบออกนอกบ้านและพกบัตรเอทีเอ็มค่ะ   ;)
มองหาป้าย "Aktion" ค่ะ ป้ายแดง ๆ ตัวใหญ่ ๆ แค่ป้ายนี้ป้ายเดียวก็ประหยัดได้ค่ะ วิธีประหยัดแบบไม่อดกินและไม่อดช๊อบแบบโจ้นะ
- ถ้าเป็นเสื้อผ้า รองเท้า ไม่ว่าจะเป็นของตัวเอง ของลูก หรือของสามี รอช่วงเวลาที่ร้านเค้าลดแบบกระหน่ำๆๆๆๆ เกินกว่า 50 เปอร์เซ็นต์ค่ะ ถ้าใจเย็นรอช่วงนี้ได้รับรองค่ะ ประหยัดเงินในกระเป๋าไปได้เยอะเลย ร้านเสื้อผ้าที่สวิสนี้ดีอย่างค่ะ เปลี่ยนสไตส์ตามช่วงฤดูกาล ฉะนั้นเค้าจะเคลียร์รุ่นเก่า ๆ เร็วมาก โดยเฉพาะหลังปีใหม่ เสื้อผ้าลดราคาเกิน 70 เปอร์เซ็นต์ทีเดียว แล้วก็ต้องหมั่นออกนอกบ้านไปเดินห้างบ้างค่ะ อย่าอยู่แต่กับบ้าน หรือไปกินส้มตำบ้านเพื่อนอย่างเดียว..555  ;D เพราะร้านค้าแต่ละสาขาลดราคาไม่ตรงกันค่ะแล้วแต่อารมณ์ของสาขานั้น ถึงไม่ได้ตั้งใจไปซื้อแค่เดินผ่าน ๆ เฉี่ยว ๆ ดูแค่นั้นก็ได้ค่ะเพราะถ้าจังหวะโชคดี เคยได้เสื้อผ้า ชุดว่ายน้ำของโวกาเลตัวละ 1 ฟรัง กางเกงยีนส์ตัวละ 10 ฟรังของแบล็คเอ้า เสื้อกันหนาวตัวละ 10-20 ฟรัง เสื้อเชิ้ตสามีตัวละ 10 ฟรัง รองเท้าบูธลูกคู่ละ 5 ฟรัง ฯลฯ บางตัวซื้อมาไม่เคยได้ใส่เลยก็มี ที่ซื้อเพราะราคาถูกมาก ๆๆ และก็ถ้าใครเคยไปมิโกร แล้วเห็นป้ายลด 1/2 หรือ 1/4 น่ะ อันนี้สนุกสุด ๆ แต่ก่อนก็ไม่รู้หรอกค่ะว่ามันคืออะไร เคยสงสัยว่าทำไมห้างยันไม่ทันเปิดแล้วคนไปยืนอออะไรกันที่หน้าประตูทางเข้า ตอนนี้เหรอรู้ล่ะค่ะว่าคืออะไร ถ้าช่วงไหนมิโกรติดป้าย 1/2 ก็เข้าไปดูก่อนว่ามีอะไรลดบ้าง สินค้าไหนมีหลายชิ้นก็ยังไม่ต้องซื้อ ซื้อเฉพาะสินค้าที่เราคิดว่าจำเป็นต้องใช้ มีน้อยชิ้น และเป็นที่ต้องการของคนอื่น ๆ  ก่อนไม่ว่าจะเป็นเสื้อผ้า ของใช้ในบ้าน หรือพวกเสื้อในกางเกงใน ฯลฯ เพราะหลังจากนั้นไปประมาณ 2 สัปดาห์มิโกรก็เปลี่ยนเป็นป้าย 1/4 นั่นก็คือลด 75 เปอร์เซ็นต์จากราคาป้าย เวลานี้ล่ะค่ะต้องไปแต่เช้าตั้งแต่ห้างเปิด เพื่อรีบไปเอาสินค้าที่เราเล็ง ๆ ไว้ตั้งแต่ตอนแรก  ;D ;D

อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส

Jojo

ต่อค่ะ...ถ้าเป็นเรื่องกินล่ะก็ พยายามไม่กินข้าวนอกบ้านค่ะไม่ว่าจะอาหารไทยหรืออาหารฝรั่ง ทำกินเองดีกว่าค่ะประหยัดไปได้เยอะ รสชาดก็ไม่ได้จะแตกต่างกันเท่าไหร่ เวลาออกนอกบ้านก็พกน้ำเปล่าหนึ่งขวดกะขนมขบเคี้ยวเล็ก ๆ ที่พอแก้หิวได้ระหว่างกลับมากินข้าวบ้านค่ะ ส่วนเรื่องการซื้อกับข้าว ก็เหมือนเดิมค่ะ ป้าย "Aktion" ถ้าไม่รังเกียจอาหารที่ระบุวันใกล้หมดอายุ ก็ต้องไปซื้อกับข้าวช่วงห้างจะปิดค่ะ เค้าจะลดราคาพวกเนื้อสัตว์ถ้าโคออบก็ตั้งแต่ 25-50 เปอร์ฯ มิโกรก็ 33-50 เปอร์ฯค่ะ แดนเนอร์และอาดี้จะลด 50 เปอร์ฯ บ้านไหนติดป้ายงดรับแผ่นปลิวโบชัวร์ ลองยกเลิกดูนะคะ คุณจะได้รับพวกแผ่นปลิวจากห้าง หรือร้านค้าซุปเปอร์มาเก็ต จากนั้นก็เช็คราคาและการจัดโปรโมชั่นค่ะจะได้เทียบราคากันได้ สมัครสมาชิกบัตรโคออบ มิโกรเพื่อจะได้สะสมแต้มจากการซื้อของถ้าเป็นโคออบก็เอาแต้มไปแลกสินค้า ส่วนมิโกรแต้มแลกเป็นบัตรส่วนลดเงินสดค่ะ อาหารไทยสามารถซื้อจากซุปเปอร์อื่นได้ถูกกว่าซื้อร้านไทยค่ะ เช่นข้าวสาร มาม่า วุ้นเส้น จากห้างรัดดิกาน หรือออตโต้ กับข้าวกินไม่หมดก็แช่เย็นเก็บไว้กินต่อได้ค่ะ อยู่เมืองหนาวแบบนี้อาหารบูดยากค่ะ อย่างแกงกะทิกินไม่หมดก็เก็บมาทำแกงโฮะกินต่อ ก็ได้ลดชาดไปอีกแบบ ;D

- ประมูลซื้อของจาก ricardo.ch โชคดีก็จะได้ของถูกมาก ๆ ไม่ว่าจะเป็นของใช้ ของแต่งบ้าน เครื่องใช้ไฟฟ้า และถ้าไม่รังเกียจของมือสอง เวลาเห็นบ้านไหนทิ้งขยะที่เป็นของใช้หรือเฟอร์นิเจอร์ที่สภาพมันยังใช้ได้อยู่ ลองเอ่ยปากขอเค้าดูค่ะ เค้าจะรีบยกให้เราเลยเพราะเค้าจะได้ไม่ต้องค่าแสตมป์ในการทิ้งขยะ ;D

Jojo

ต่ออีกนิดค่ะ พูดถึงเรื่องประหยัดเงินแล้วชอบค่ะ กระทู้นี้ตั้งถูกใจมากเลย ;D
- ถ้ามีลูก ไม่ตามใจลูกค่ะ ไม่สปอยลูก โดยเฉพาะเรื่องซื้อของเล่น สอนลูกให้รู้จักประหยัดเหมือนกัน ก็ช่วยได้มากค่ะ
- เลิกเที่ยวกลางคืนค่ะ เพราะนอกจากจะต้องเสียค่าเข้า ค่าดริงค์แล้ว ไม่เข้าใจว่าทำไมต้องเสียค่าบริการแขวนเสื้อ มันเกินไปค่ะ :'( :'(
- หากเดินทางบ่อย ให้ลองคำนวณการเดินทางออกมาเป็นค่าใช้จ่ายโดยรวมต่อเดือนค่ะ แล้วเปรียบเทียบว่าซื้อตั๋วรถเมล์ รถไฟแบบทีละเที่ยว กะซื้อแบบอาโบรายเดือนอะไรจะประหยัดกว่ากัน สำหรับโจ้ชอบซื้อแบบอาโบค่ะ ดูเหมือนเยอะเพราะต้องจ่ายเป็นเงินก้อนใหญ่ แต่ถ้าคำนวณออกมาแล้วคุ้มมาก ๆ ค่ะ แถมยังสะดวกดีด้วย นึกอย่างจะลงหรือขึ้นป้ายไหนก็ได้ตามใจเรา ;D
- ทำตัวให้ยุ่งมาก ๆ เข้าไว้เพื่อจะได้ไม่มีเวลาไปช๊อบค่ะ  ;D

นี่คือวิธีประหยัดแบบของโจ้ค่ะ ตอนเด็ก ๆ ก็ไม่เคยคิดประหยัดนะคะ แบมือขอตังค์พ่อแม่ใช้อย่างเดียว ช๊อปกินเที่ยวไม่คิดอะไร จนกระทั่งได้เรียนรู้ชีวิตยุคไอเอ็มเอฟ พ่อแม่ต้องตกงานทั้งคู่ ตั้งแต่นั้นมาเลยมีวิธีใช้ชีวิตแบบประหยัดและไม่ประมาทค่ะ  :)

the sun

โฮ้..ลูกสาวน่าชังมากๆ คุณอ้อม ดูแก้มสิ เป้นกระติกเลย
วีธีประหยัดของตะวันเหรอค่ะ หุหุหุ ...ไม่ใช้เงินตัวเองเลย ทำงานเงินเดือนตะวันเหลือเก็บหมดกับส่งให้แม่ที่ไทยเท่านั้นค่ะเล็กน้อย แฟนรับผิดชอบรายจ่ายทั้งหมด รวมไปจนใช้จ่ายลูก ถ้าเราใช้เงินตัวเองซื้อไปเท่าไร มาเบิกคืนกับแฟนทันที เรื่องกิน ตะวันมีแม่สามีให้เกาะกิน ฮ่าๆๆๆๆ กินกับเขาทุกวันจะมีบ้างที่ซื้อเองคืออาหารไทยที่คิดอยากจะทาน นั้นก้อเงินแฟนอีกหล่ะที่ซื้อ เรื่องบ้านก้อพ่อสามีจ่ายค่าเช่า... แต่มีข้อแม้ว่าเงินที่ตะวันเก็บไว้ ห้ามบอกว่า ของตะวันคนเดียว แม้จะบัญชีเรา ก้อคือเงินเก็บร่วมกัน ตะวันก้อยอมรับข้อนี้ เวลามีปัญหา หรือต้องใช้เงินก้อต้องได้นำออกมา เพราะสามีตะวันเขาเก็บเงินในบัญชีเขาไมได้ เขาใช้เงินเก่งมากๆ สามีตะวันเขาต้องได้แบ่งเก็บเหมือนกัน เล็กน้อย เพราะเขาเงินเดือนเยอะกว่า
ช่วงเวลาที่ตะวันไปทำงาน ก้อไมค่อยได้ใช้เงิน นอกจากจะซื้อของติดไม้ติดมือกลับมาบ้านบ้าง ค่าใช้จ่ายในการเดินทาง ก้อแม่สามีไปส่งตอนไป สามีไปรับตอนกลับ เลยได้เหลือหมด เพราะทำงานไม่ไกลจากบ้าน เลยไม่มีค่ารถไฟ รถเมลล์
ส่วนลูกน้อยตะวันก้อไม่ได้ไปจ้างใครเลี้ยงเพราะแม่สามีรับเลี้ยงให้ แถมเรืองของใช้เด็กแม่สามีก้อช่วยด้วย เพราะหลานเขา หุหุหุ
เลี่ยงการไปทานข้าวนอกบ้าน ร้านอาหารเหรอ...ไม่เคยได้ย่างเข้าเลย ถ้าไม่ใช่โอกาสสำคัญมากๆ ครบรอบแต่งงานไรแบบนี้ ปีนี้ครบรอบก้อไม่ได้ไปไหนเลย เสาร์อาทิตย์ก้อทำกับข้าวให้แฟนกินอยู่บ้าน น้ำขวดตามห้าง แม้แต่อาหารในห้าง ก้อไม่ได้ไปกิน เพราะมันไม่อร่อย น้ำขวดหนึ่งก้อปาเข้า 3-4 ฟรังค์ ขวดเล็กๆ กาแฟนอกบ้านกอ้ไม่ชอบ เพราะมันขมปี๋ ที่บ้านก้อมีกาแฟดื่ม อร่อยกว่าอีก เครืองทำกาแฟก้อซื้อมาตั้งแพง เลี่ยงการดื่มกาแฟ ตามห้าง (ถ้าเลี่ยงได้) ไปช๊อปเสื้อผ้าก้อคิดไว้แต่บ้านดูหนังสือแฟนชั่นที่มันอัพเดรทแฟชั่น แล้วไปจับแปะตัวเองเลยเหมาะไม่เหมาะค่อยซื้อ คิดไว้ก่อนว่าจะซื้อแบบไหน จะได้ไม่ใจลอยซื้อเพลิน สรุปถ้าซื้อมาแล้วหาโอกาสใช้ไม่ได้ กับสิ่งที่ซื้อมา
คนไทยเรารู้จักคุณค่าอาหาร คุณค่าของเงิน รู้จักประหยัดมากกว่าฝรั่ง รับรองข้อนี้วันข้างหน้า ถึงแม้ว่าโอกาสเราจะน้อยกว่าคนสวิสแท้ แต่เราเล่นประหยัด คำว่า มีพอกินพอใช้ไม่ต่างจากคนสวิสแท้แน่นอน ... อ้อ อยู่ที่นี้ ถ้าไม่ลืม .....มาจากไทยด้วย(คิดเอง) ไม่เลือกงาน อ่อนน้อมถ่อมตน ไม่คิดว่าตัวเองเหลือกว่าใครเป็นใครมาจากไหน ไม่คิดผิดหลงผิดในทางไม่ดี รับรองไปไหนมีแต่คนเอ็นดู ร๊อด...ชีวิตนี้  สู้สู้

keerana

อิจฉาตะวันจังได้ทำงานแล้ว ตอนนี้อ้อมเลี้ยงลูกกับเรียนภาษาก้อไม่มีเวลาเหลือแล้ว แต่ก้อประหยัดอีกอย่าง เมือก่อนเวลาว่างเยอะ ไปเดินเล่น zurich บ่อย อดใจไม่ค่อยได้ ซื้อโน่นซื้อนี่ แต่เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยได้ไปประหยัดไปเยอะเลย

the sun

สวัสดีค่ะคุณอ้อม และทุกๆ ท่าน
ตะวันได้สัญญาจ้าง 100 เปอร์เซนต์เต็ม เป็นลูกจ้างประจำ แต่ว่าตะวันขอเขาเข้างานครึ่งวัน เพราะทำงานรายชม. เพราะเลี้ยงลูกตอนเช้า ตอนแม่สามีไปทำงานเช้า พอบ่ายๆ มาแม่สามีก้อมาแตะมือเปลียนเวร ให้ตะวันไปทำงาน เลยไม่ได้จ้างเลี้ยงลูก(เข้าเรืองประหยัดได้แล้วหนึ่ง)
คุณอ้อมไปเรียนก้อดีกว่าที่ตะวันลืมเยอรมันหมดเลยค่ะ เพราะเรียนแค่ ช่วงตั้ืงท้องเอง ตอนแรกลืมหมดแล้วหลังจากคลอด ไม่เหลือเลย จบ เอ3 บอกตรงๆ เหมือนไม่ได้เรียนเลยค่ะ แต่ตอนนี้ภาษาที่ตะวันเรียนเริ่มกลับมาเรื่อยๆ เพราะได้ใช้ในงานทุกวัน พัฒนาไปได้เยอะ ไม่ได้จ่ายเงินเรียนเพิ่ม แค่เปิดดิสฯกับเปิดหนังสือทบทวน มันไปได้เร็วจริงๆ เร็วกว่าที่ไปเรียนกับครูในห้องเรียนอีกโดยไม่ได้เสียเงินเลย (เข้าเรืองประหยัดได้แล้วสอง)
ค่อยเป็นค่อยไปค่ะคุณอ้อม เลี้ยงลูกไปก่อน โอกาสมาบวกกับการมีดวง เด๋วก้อได้งานค่ะ วันพรุ่งนี้จะไปแถวบ้านคุณอ้อมพอดี ที่ Hedingen ไปด้วยกันไหม

keerana

้ีหวัดดีจ๊ะตะวัน..อ้อมคงตอบช้าไป วันนี้จะมีเพื่อนมาเยี่ยมที่บ้าน ต้องขอโทษด้วยเอาไว้โอกาสหน้านะ..อ้อมอยู่ห่าง Hedingen แค่ 10 นาที ถ้าขับรถนะ เรามาแลกเบอร์โทรกันมั้ยเผื่อว่างจะได้คุยกัน

jin

สวัสดีค่ะทุกคน    แหมชอบวิธีประหยัดของคุณโจ้จัง ;)เพราะตัวเองก็ทำแบบคุณโจ้เหมือนกันแต่ของบางอย่างดิฉันเลือกซื้อร้านตุรกีอย่างผักไก่ปลากุ้ง  ของแห้งนี่จะถูกกว่ามิโกรมาก สว่นหมูจะไปซื้อที่ร้านขายส่ง(เพราะตามห้างก็จะมารับที่นี่เหมือนกัน)ราคาถูกกว่าตามห้างประมาณครึ่งหนึ่งค่ะ สว่นเสื้อผ้าก็รอให้ลดราคา70เปอร์เซ็นก่อนค่อยซื้อ  เวลาเห็นเสื้อผ้าที่ถูกใจมากฯแต่ราคายังแพงก้ต้องคิดว่าสามีทำงานหาเงินคนเดียวเพราะฉะนั้นตัวเองต้องประหยัด  ครอบครัวจะใด้ไม่ลำบากทีหลัง :D

Jojo

คุณ jin...ถูกต้องแล้วค่ะ ที่คิดแบบนั้น อนาคตเป็นสิ่งที่มองไม่เห็น
อะไร ๆ ก็เกิดขึ้นได้ สามารถขึ้นสู่จุดสูงสุด ก็สามารถตกลงมาสู่จุดต่ำสุดก็ได้ 
ชีวิตไม่มีอะไรแน่นอนเลยค่ะ ??? ฉะนั้นต้องใช้ชีวิตอย่างไม่ประมาทค่ะ  ;D
ประหยัด ๆๆๆ กันตอนนี้ แก่ตัวมาจะได้ใช้ชีวิตเกษียณกันอย่างมีความสุขสองคนสามีภรรยาค่ะ  ::)

นันทนา

หวัดดีจ้าทุกคน ตะวันด้วยนะ

ขอแจมด้วยคน วิธีประหยัดของดิฉันคือ วิ๊การของคุณโจ้ บวกกับ รายการของตะวัน แล้วมองย้อนดูตัวเองว่า เอ เรานี่เข้าขั้นโค-ตะ -ระ ประหยัด หรือ ว่าขี้เหนียวเนาะ

ฝากความคิดถึงถึงเป็นุญด้วยนะตะวัน  ห่างหายไปนานทั้งเวปป้าพอล ทั้งโทรศัพท์นะ  นี่ก็ไม่เข้าใจตัวเองเหมือนกัน ว่าเป็นคนตกงานแต่ไม่มีเวลาว่าง ( เพราะมัวแต่เลี้ยงลูก)
ขอให้สุขภาพแข็งแรงทุกคนนะคะ
นัน

panjaree

สวัสดีค่ะพี่ๆทุกคน ถามถึงเรื่องประหยัดส่วนตัวแล้วไม่ชอบออกไปร้านอาหารกันค่ะ ส่วนการจ่ายกับข้าวก็อาศัยไปซื้อพวกผักที่อัลดี้กับลีดกันค่ะ ส่วนพวกเนื้อชอบซื้อที่มิโกรกับcoopค่ะ ส่วนเรื่องเสื้อผ้า ก็รอลด70%เหมือนกันค่ะ ช่วงที่มาอยู่ที่นี่ใหม่ๆ เวลาจะซื้ออะไรจะตีราคาเป็นเงินไทยตลอดเลย จะลังเลในการซื้อทุกครั้ง จนแฟนเรียกหนูว่าบิลลิก เลยค่ะ เก็บเงินไว้ไปบ้านเราเนอะ