ภาษาเยอรมัน แอร์ แอร์ อู อู ตูละเบื่่อ

Previous topic - Next topic

BUAKAO

เพิ่งกลับมากจากเที่ยวพักผ่อนค่ะหลังจากที่ศึกษาภาษาเยอรมันมาได้ระยะหนึ่งนะค่ะ เจอเคล็บสำคัญสำหรับการเรียนภาษาอ่ะค่ะ อยากบอกเพื่อน เพื่อน เพื่อเป็นประโยคนะค่ะ
หนึ่ง อย่าให้สามีแย่งซีนค่ะ เช่น เวลาเราไปเที่ยว ติดต่อประชาสัมพันธ์ พนักทุกอย่าง ให้ไปติดต่อเองค่ะ อย่าเอาสามีไปด้วย เพราะถ้าคุณเอาสามีไปด้วย สามีแย่งซีนคุณไปพูดหมด ที่เตรียมไว้ก็ไม่ฝึกพูดกันพอดี บางทีเราไม่เข้าใจ สามีก็ไม่แปลให้แย่งซีนไปตอบเฉย..อ่ะค่ะ
สอง จดโม่งจดหมายอะไร อ่านไม่ออกก็ อ่าน อ่านให้มันเข้าไปค่ะ
สาม เวลาเจอคนพูดภาษาเยอรมัน ก็พูดเลยว่าฉันพูดภาษาอังกฤษไม่ได้ (แนวว่าเธอต้องใช้ความพยามในการอธิบายให้ฉันฟังเป็นภาษาเยอรมันหน่อย) ข้อนี้ระวังหน่อย บางทีอาจถูกวีนหลายตลบได้ อิอิ
สี่ ซื้อแบบฝึกหัดมาทำเยอะ เยอะค่ะ

ถ้าคิดไรออกแล้วจะมาต่อให้นะค่ะ  ;D

ภาษาเยอรมัน แอร์ แอร์ อู อู ตูละเบื่อ วันนี้ อยากจะเสนอคำว่า Ausrüstung แปลว่า อุปกรณ์ เนื่องจากช่วงนี้เป็นช่วงไปเที่ยวเล่นสกีกันใช่ไหมค่ะ เพื่อน เพื่อนก็ต้อง เตรียมเนี่ยะค่ะ Skiausrüstung อุปกรณ์การเล่นสกี Ski(ชี)ก็ สกี นั่นแหละค่ะ stöcke นั่นก็ไม้เท้ามันไงค่ะ Skischuhe ก็รองเท้ามันไงค่ะ
ขาดไม่ได้ ขาดไม่ได้ ไม่งั้นหนาวตาย Skianzug ชุดกีค่ะ จากนั้นก็ขี้นดอยไปเล่นสกีเลยค่ะ die Piste ดอยเล่นสกีค่ะ ไม่เจ๋งจริงก็ ใครชวนไปขี้นสีดำอย่าไปเชียวค่ะ (เราไปแค่ดื่มจิบกาแฟค่ะอิอิ เขตสีดำนี่นะค่ะ สำหรับมือโปรค่ะ)Die Seilbahn กระเช้า ค่ะ คิดว่าหิวข้าวค่ะตอนนี้ ไปก่อนค่ะ

BUAKAO

ไปกินข้าวมาแล้วค่ะ Ich bin satt อิน บิน สัด ไม่ใช่ อีบีสัตว์ นะค่ะ อิอิ แปลว่า ฉันอิ่มค่ะ satt เป็นคำคุณศัพท์นะค่ะ พวกแนว แนว เดียวกันจะเป็นแบบนี้ค่ะ Ich bin hungrig ตูเป็นหิวโว๊ย อิอิ Ich bin krank ฉันป่วย Ich bin อะไรต่อมิอะไร ฝึกบ่น บ่น ไป Ich bin müde ฉันเหนื่อย.แต่ถ้าจะใช้ในรูปของคำนามนะค่ะ Ich habe Hunger.หิวจัง Hunger เป็นคำนาม  พวกแนว แนวเดียวกัน ฝึกบ่น บ่นไปนะ ใครบ่นเก่ง ก็จะเก่งภาษา Ich habe Kalt.หนาวจัง Ich habe Angst vor dem Hund.

BUAKAO

แปลเพลงเพื่อมวลชน ของ คุณจิ้นค่ะ  ;D
Für die Leute

ถ้าหากฉันเกิดเป็นนกที่โผบิน
Wenn ich ein fliegende Vogel sein würde,
ติดปีกบินไปให้ไกลไกลแสนไกล
würde ich mit dem Flügel fern fliegen.
จะขอเป็นนกพิราบขาว เพื่อชี้นำชาวประชาสู่เสรี
Ich würde gern eine weisse Taube sein, um die Leuten den freiheiten Weg zu zeigen.
ถ้าหากฉันเกิดเป็นเมฆบนนภา
Wenn ich eine Wolke sein würde,
จะนำพาความร่มเย็นเพื่อท้องนา
würde ich ganze Himmel kalt machen.
หากฉันเกิดเป็นเม็ดทราย จะถมกายเป็นทางเพื่อมวลชน
Wenn ich ein Sand sein würde, würde ich einen Weg für den Leuten sein.
ชีวายอมพลีให้
Ich gebe mein Leben
มวลชนผู้ทุกข์ทน
für die arme Leute.
ขอพลีตนไม่ว่าจะตายกี่ครั้ง
Egal wieviel mal ich sterbe, gebe ich immer.

BUAKAO

แก้ไข

จาก
würde ich ganze Himmel kalt machen.(ผิด)
เป็น
würde ich ganzes Reis Feld.

กิ๊ป

Hallo K'BUAKAO,K'API und aller Leuter. :)
Diese Texe gafaellt mir..
Viele Dank na kha..

Gib aus Worb. :)

enjoy

สวัสดีคะคุณ BUAKAO,คุณ'API คุณกิ๊บ

เจอกันอีกแล้วนะคะคุณกิ๊บจอยเข้ามาฝีกภาษาดูนะคะ (ยังไม่ได้วีเลยฝีกภาษาซะหล่ะ ฮิ ฮิ)

คุณ BUAKAO แปลภาษาได้เก่งจังเลยคะ ถ้าจอยอยากจะรบกวนช่วยแปลเพลงให้สักเพลงจะลำบากไปหรือเปล่าคะ

เพลง อยู่ตรงนี้ ของ เนอสเซอรี่ ซาวน์ ให้ได้ไหมคะ เพราะว่าจอยกะจะส่งให้แฟนนะคะ ขอบคุณไว้ล่วงหน้านะคะ กะจะร้องให้ตอนแต่งงานแล้วคะ แต่จอยแปลไม่เป็นนะคะ แฟนก้อฟังอังกฤษไม่ได้นะคะ จอยนะพูดเยอรมันได้นิดหน่อยนะคะ แบบว่ามีสามีคนเดียวที่ฟังรู้เรื่องนะคะ..

ฉันผ่านชีวิตมาไกลแล้วหนา ฉันเฝ้าตามหารักแท้จนเหนื่อยแล้วเอย
คิดว่าชาตินี้ฉันคงไม่เจอ จะได้พบเธอ ชีวิตก็มีความหมาย
จากที่ชีวิตไม่เคยมีใครแล้ววันนี้มีเธอห่วงใย ไม่ขอจากไปไหน
อยากให้เธอจงมั่นใจ ฉันจะอยู่เป็นเพื่อนตาย อยู่ตรงนี้เป็นที่สุดท้าย

* มีคนให้เรารักก็เป็นสุขแล้ว ยิ่งคนที่เรารักเค้ารักเรามันสุขยิ่งกว่า
จะรักเธอเรื่อยไป วันหน้าเป็นเช่นไรจะไม่เสียดาย (ไม่เสียใจที่รักเธอ)

ต่างบ้านต่างเดินมาคนละทิศ ไม่คาดไม่คิดจะพบคนดีเหลือเกิน
ได้ร่วมชีวิตได้ร่วมทางเดิน เป็นความบังเอิญ หรือฟ้ากำหนดเอาไว้
จากที่ชีวิตไม่เคยมีใคร แล้ววันนี้มีเธอห่วงใยไม่ขอจากไปไหน
อยากให้เธอจงมั่นใจ ฉันจะอยู่เป็นเพื่อนตาย อยู่ตรงนี้เป็นที่สุดท้าย

จะรักเธอเรื่อยไป จะรักเธอจนตาย ไม่ว่าชาตินี้หรือชาติใดจะรักเธอ

BUAKAO

ฉันผ่านชีวิตมาไกลแล้วหนา ฉันเฝ้าตามหารักแท้จนเหนื่อยแล้วเอย
คิดว่าชาตินี้ฉันคงไม่เจอ จะได้พบเธอ ชีวิตก็มีความหมาย
จากที่ชีวิตไม่เคยมีใครแล้ววันนี้มีเธอห่วงใย ไม่ขอจากไปไหน

* มีคนให้เรารักก็เป็นสุขแล้ว ยิ่งคนที่เรารักเค้ารักเรามันสุขยิ่งกว่า
จะรักเธอเรื่อยไป วันหน้าเป็นเช่นไรจะไม่เสียดาย (ไม่เสียใจที่รักเธอ)

ต่างบ้านต่างเดินมาคนละทิศ ไม่คาดไม่คิดจะพบคนดีเหลือเกิน
ได้ร่วมชีวิตได้ร่วมทางเดิน เป็นความบังเอิญ หรือฟ้ากำหนดเอาไว้
จากที่ชีวิตไม่เคยมีใคร แล้ววันนี้มีเธอห่วงใยไม่ขอจากไปไหน

จะรักเธอเรื่อยไป จะรักเธอจนตาย ไม่ว่าชาตินี้หรือชาติใดจะรักเธอ

Ich habe viele Liebe erlebt und bin müde eine ewige Liebe zu suchen. Ich habe gedacht, dass ich sie finden konnte. Ich habe dich gefunden, ist mein Leben bedeutend.

Ich hatte niemand. Heute habe ich dich, die Person, die um mich kümmert. Ich gehe nicht weg von dir. Glaubst du mir, ich werde immer mit dir bleiben. Hier ist mein letzte Wohnort.

Ich freue mich eine geliebte Person zu haben, besondern ist die Person, die mich liebt.
Ich werde immer lieben. Ich kann nicht die Zukunft sehen, aber ich bin nicht enttäuscht und nicht traurig dich zu lieben.

Wir kommen aus der anderen Ländern. Ich habe nie gedacht, dass ich die gute Person finde und lebe zusammen. Ist es der Zufall oder das Schicksal? Ich hatte niemand, aber heute habe ich dich. Ich gehe nicht weg von dir. Glaubst du mir, ich werde immer mit dir bleiben. Hier ist mein letzte Wohnort. 

Ich werde dich bis zu Tod lieben.

ขอให้มีความสุขมาก มาก นะค่ะ คุณ เอนจอย  ;D