การขอวีซ่าเยี่ยมญาติ ( Visitor Visa )

Previous topic - Next topic

แอม

แอมจะไปสวิสจะไปขอวีซ่าจะนำstatement ไปแสดงให้สถานทูตดูต้องมีเงินในบัญชีกี่แสนค่ะ หรือเป็นล้าน บัญชีออมทรัพย์ธรรมดาใช่ไหม ที่แอมมีเป็นเงินเก็บเพียงเล็กน้อยจะนำไปแสดงให้สถานทูตดูได้ไหม แอมรู้แต่เพียงว่าต้องเป็น statement ย้อนหลัง 6 เดือน

deedy101

สวัสดีทุกๆคน เป็นสมาชิกใหม่ค่ะกำลังมีโครงการจะทำเรื่องขอวีซ่าไปสวิส มีน้าอยู่ที่สวิสค่ะหนูมีคำถามค่ะ
 1.อยากทราบว่าการขอวีซ่าแบบท่องเที่ยวและเยี่ยมญาติแตกต่างกันอย่างไรค่ะ?
 2.ไปเยี่ยมญาติต้องขอวีซ่าแบบไหนดีค่ะ?
 ขอบคุณมากค่ะ

pall

สวัสดีค่ะคุณdeedy101
 ทู้เก่าจะไม่มีคนเข้ามาช่วยตอบถ้าคุณมีคำถามอะไรไปตั้งใหม่นะคะ
 ขอตอบคำถามของคุณ

ข้อ1.วีซ่าแบบท่องเที่ยวและเยี่ยมญาติแตกต่างกันดังนี้ค่ะ
 การขอวีซ่าท่องเที่ยวคนมาเที่ยวมีหลักทรัพย์รับรองการมาเที่ยวเองค่ะ
 ส่วนการขอวีซ่าเยี่ยมญาติคนที่อยู่ที่ประเทศสวิตฯจะเขียนจดหมายเชิญรับรองการันตรีทุกอย่างให้คนมาเที่ยวที่นี่

ข้อ2.
 คุณต้องการมาเที่ยวที่นี่ก็ขอวีซ่าเยี่ยมญาติ ( Visitor Visa )
 แบบที่คุณแม่จิ๋วจิ้วให้ตัวอย่างและวีธีการทำแก่คุณดีกว่านะคะ
 หวังว่าคงช่วยให้คำตอบแก่คุณได้บ้างไม่มากก็น้อยนะคะ

กิ๊ฟ

เคยไปทำมาแล้วค่ะ แต่วีซ่าไม่เคยผ่านเลยเค้าเหตุผลว่ากลัวเราจาไม่กลับและกลัวจาไปแต่งงานค่า เซ็งมากมากเลยตอนนี้ก้อกำลังทำวีซ่าเชงเก้นของเยอรมันค่าเพราะน้าอยู่ที่นู่น เลยให้น้าส่งใบเชิญและใบการันตีมาให้ค่ากำลังรอฟังผลอยู่ค่า ลุ้นมากๆเลยนอนไม่หลับด้วย ปวดหัวนิดหน่อย แต่กินได้เยอะ เหอๆ