สับสนมากๆๆเลยค่ะว่าเป็นอย่างไรกันเเน่เกี่ยวกับการขอวีซ่าฝรั่งเศส

Previous topic - Next topic

joy1003

สวัสดีค่ะ ชื่อจอยนะค่ะ เพิ่งเคยเข้าเว็บนี้มาเป็นครั้งเเรก
มีเรื่องที่สับสนมากๆเลยค่ะ ถามที่หนึ่งก็ตอบเเบบหนึ่งถามอีกที่ก็ตอบอีกเเบบหนึ่งสรุปว่าต้องทำอย่างไรกันเเน่

คือว่าตอนนี้หนูเรียนอยู่ที่ญี่ปุ่นค่ะ(เป็นนักศึกษาเเลกเปลี่ยนมหาลัยไทยกับมหาลัยที่ญีปุ่นมาเรียนที่นี้ปีหนึ่ง)
คือว่าหนูมีเพื่อนเป็นคนฝรั่งเศสอยูที่นี้เยอะมากๆเลยค่ะเเล้วเขาชวนให้หนูไปเที่ยวฝรั่งเศส
โดยหนูคิดว่าจะไปประมาณเดือนมีนาไม่ก็เดือนเมษายนปีหน้า(หลังจากเรียนที่ญี่ปุ่สร็จเดือนกุมภา)
หนุก็เลยอยากรู้ว่าถ้าหนูจะไปฝรั่งเศสเป็นระยะเวลาประมาณเดือนถึงสองเดือน(เเต่คิดว่าน่าจะเเค่เดือนเดียว)
โดยจะไปพักที่บ้านเพื่อนคนฝรั่งเศส หนูต้องขอวีซ่าเเบบไหนค่ะ ได้ยินมาว่าบ้านคนรู้จักต้องเป้นญาติเเท้ของเราหรือ
อันนี้จริงเท็จเเค่ไหนค่ะเเล้วอันนี้ของหนูเป็นเเค่เพื่อนกันจะถือว่าใช้ได้ไหมค่ะ(ไม่ใช่คนไทยเป็นคนฝรั่งเศสด้วย

คือหนุเคยคุยกับพี่หลายคนที่รู้จักเขาบอกว่าหนูต้องขอเป็นวีซ่าท่องเที่ยว(เเต่พักบ้านคนรู้จัก)ใช่ไหมค่ะ
เเล้วถ้าขอวีซ่าดังกล่าวจะใช้เวลาในการพิจารณานานขนาดไหนค่ะมีคนบอกหนูว่าเป็นเดือน(ซึ่งหนูก็งงว่านานขนาดนั้นเชียว)
เเล้วต้องมีเอกสารอะไรบ้างค่ะเเบบเอาเเบบละเอียดๆเลยนะค่ะ เช่น หนังสือเชิญจากเพื่อน
(ต้องมีเเบบฟอรม์ไหมค่ะหรือเป็นจดหมายธรรมดาเเล้วต้องเป็นภาษาอังกฤษหรือภาษาฝรั่งเศสอ่ะค่ะ
สำเนาพาสปอรต์เพื่อนด้วยใช่ไหมค่ะเเล้วต้องมีไรอีกอ่ะค่ะ
คือเพื่อนก็ยังเป็นนักเรียนอยู่เหมือนกันอ่ะค่ะหรือว่าต้องขอของพ่อเเม่เขาด้วย
คือพ่อเเม่เขาบอกว่ายินดีจะช่วยเต็มที่เเต่ต้องเเจ้งให้เขาทราบค่ะเขาจะได้จัดการให้ถูก
เเต่ก็รุ้สึกเกรงใจมากๆเหมือนกันอ่ะค่ะก็เลยอยากรุ้ว่าเเค่ของเพื่อนได้ไหมค่ะ

เเล้วหนูต้องมีเงินในบัญชีขนาดไหนอ่ะค่ะ ได้ยินมาหลายอย่างมากเลยค่ะ บางที่ต้องใช้เงินมากเพราะว่าเราไปเป็นเดือน
(ล้านหนึ่งเชียวเหรอค่ะเยอะมากจัง
บางทีบอกว่าไม่ต้องขนาดนั้นเพระาว่าเราไปพักบ้านคนรู้จักก็เท่ากับว่าประหยัดค่าใช้จ่ายไปได้เยอะ
หนูก็เลยงงว่าต้องอย่างไรกันเเน่อ่ะค่ะ

คือยังเป็นนักเรียนอยู่ต้องให้ผู้ปกครองเป็นผู้ค้ำใช่ไหมค่ะ
เเล้วต้องใช้เอกสารอะไรของพ่อเเม่บ้างค่ะ เเบบพ่อประกอบธุรกิจส่วนตัว ส่วนเม่เป็นพนักงานบริษัทเอกชนเเห่งหนึ่งค่ะ

เเล้วตอนที่สัมภาษณืนี้เป็นภาษอะไรอ่ะค่ะ ไทย อังกฤษ หรือฝรั่งเศส
คืออังกฤษยังพอไหวเเต่ฝรั่งเศศนี้ไม่รู้เรื่องเลยค่ะ
เเต่เวลาหนูคุยกับเพื่อนๆก็ใช้อังกฤษบ้างใช้ญี่ปุ่นบ้าง
เเล้วเราไม่รู้ภาษาฝรั่งเศสมันจะเป็นปัญหาไหมค่ะ
คือเพื่อนๆก็กะว่าถ้าไปยังไงก็จะเป็นไกด์ให้อยู่เเล้วค่ะได้ไม่ได้ภาษษฝรั่งเศศก็เลยคิดว่าไม่เป็นไร

เเล้วถ้าได้วีซ่าจะได้วีซ่านานขนาดไหนค่ะ
คือหนูไม่เคยไปฝรั่งเศสไม่เคยไปประเทศเเถบยุโรป
เเต่เคยไปที่อื่น เช่น อเมริกา(วี่ช่าสิบปีทั้งสองครั้ง)
ญี่ปุ่น(สามครั้ง ท่องเที่ยวสองครั้งเเละนักเรียนหนึ่งครั้ง)
เเละ จีน ฮ่องกง สิงคโปร์ เกาหลี เเละอื่นๆ

และคราวที่จะไปเป็นผู้หญิงซึ่งก็คือหนูไปคนเดียวจะได้ยากไหมค่ะ เเต่ยังเป็นนักเรียนอยู่

ยังไงก็ช่วยตอบด้วยน่ะค่ะ
เพราะสับสนกับหลายๆที่ๆไปถามามากกกกกเลยค่ะ
จะได้เตรียมได้ถูก
ขอบคุณมากๆเลยค่ะ

pall

สวัสดีค่ะ คุณจอย
เกี่ยวกับวีซ่าฝรั่งเศสไม่ค่อยสัดทัดเท่าไรค่ะ ขอนำLink สถานทูตฝรั่งเศสมาให้คุณเข้าไปอ่านดูนะคะ
อ่านข้อมูลที่คุณเขียนบอกมา คิดว่าวีซ่าที่คุณขอ เป็นประเภทเดินทางส่วนตัว (พักบ้านบุคคลที่รู้จัก)
โดยให้พ่อแม่เพื่อนเป็นสปอนเซอร์ (สำเนาพาสปอร์ตของพ่อแม่เพื่อนเพราะเขาเป็นคนเชิญคุณ) โดยให้เขาเขียนใบเชิญATTESTATION D'ACCUEIL Unterkunftsnachweis Proof Of Accommodation ใบรับรองช่วงที่คุณอยู่ประเทศนั้นเอกสารตัวจริงนี้นำไปยื่นที่สถานทูตฝรั่งเศส
เกี่ยวกับเงินเท่าที่อ่านดูเป็นmedical insurance ในวงเงิน1,5ล้านบาท
เกี่ยวกับเรื่องจำนวนเงินในบัญชีไม่ต้องมีมากเพราะคุณมีสปอนเซอร์ที่โน่นเป็นคนเชิญคุณไป
สำหรับสถานะภาพของคุณคุณแนบใบรับรองสภาพนักศึกษาของคุณแนบไปด้วย
ให้ทางสถานทูตฝรั่งเศสเพื่อยืนยันว่าคุณยังเป็นนักศึกษาอยู่ พ่อแม่คุณไม่ต้องมารับรองคุณค่ะ

การสัมภาษณ์คุณบอกไปว่าคุณสันทัดภาษาอังกฤษมากกว่า

ระยะเวลาของวีซ่า
ขึ้นอยู่กับเอกสารที่คุณนำไปยื่นและการตัดสินใจ
ถ้าเอกสารถูกต้องและพร้อมทุกอย่าง บางคนอาจจะได้ไวมากใช้เวลาไม่เกิน2สัปดาห์

เข้าไปอ่านข้อมูลการขอวีว่าที่Linksข้างล่างแล้วจะเข้าใจค่ะ

ภาษาไทย
ประเภทเดินทางส่วนตัว (พักบ้านบุคคลที่รู้จัก)
http://www.ambafrance-th.org/th/article.php3?id_article=513

Short stay visa for private visit (Invitation of a friend)
http://www.ambafrance-th.org/UserFiles/File/03%20CSb-visite-privee-bilingue.pdf

Application for Schengen Visa
http://www.ambafrance-th.org/UserFiles/File/12%20visagb.pdf

การขอวีซ่าเพื่อไปเยี่ยมเยียนเพือน หรือ แฟน ( Schengen visa )
http://kung181103.googlepages.com/franceschengenvisa
ขอเอาใจช่วยนะคะและรอผู้รู้เกี่ยวกับการขอวีซ่าฝรั่งเศสเข้ามาให้คำตอบที่ถูกต้องเพิ่มเติมนะคะ

joy1003

ขอบคุณป้าpallมากๆนะคะ

มันดูยุ่งยากยังไงก็ไม่รู้นะค่ะ
เเละถ้ายังงั้นหนูยื่นขอวีซ่าเป็นท่องเที่ยวเเต่เป็นประเภทพักโรงเเรม
เเต่หนูได้ยินมาว่าเราสามารถเขียนที่อยู่เปลี่ยนจากโรงเเรมเป็นที่อยู่บ้านเพื่อนคนที่เรารู้จักเเทนได้
อันนี้จริงเท็จเเค่ไหนเหรอค่ะ ถ้าทำได้จริงขอเป็นวีซ่าประเภทนั้นมันจะง่ายกว่าไหมค่ะ
เเละจะได้วีซ่านานขนาดไหนพอทราบไหมค่ะ ถ้าเปลี่ยนเป็นวีซ่าข้างต้น
โดยหนูกะว่าจะไปประมาณสองถึงสามอาทิตย์เเทนนะค่ะ
มันจะดูสมเหตุสมผลกว่าไหม คือหนูเกรงใจพ่อเเม่เพื่อนอ่ะค่ะ
เห็นได้ข่าวมาว่าต้องขอพวกใบภาษีอะไรของเขาด้วยใช่ไหมค่ะ

เเละที่ได้ยินมาไม่รู้ว่าตอนนี้มันยังเป็นอยู่ใช่ไหมค่ะ
ที่ว่า วีซ่าฝรั่งเศสจะใช้ได้จนกว่าตัวหนังสือเดืนทางของเราจะหมดอายุ(เล่มปัจจุบัน)
เเต่ว่ารวมทั้งหมดต้องเข้าได้เพียงเเค่เก้าสิบวัน อันนี้ถูกต้องไหมค่ะ
เเล้วถ้ายังงั้นวีซ่ามีอายุใช้ได้จนกว่าหนังสือเดืนทางเราจะหมดอายุ
เเต่การที่เราจะอยู่ในประเทศได้นานเเค่ไหนก็จะขึ้นอยู่กับที่ด่าน ตม ที่สนามบินที่โน้นใช่ไหมค่ะ
ที่เข้าจะดูเเล้วพิจารณาให้ว่าเราสามารถเข้าเมืองได้นานและอยู่ได้ถึงเมื่อไร
เเล้วต่ำสุดที่ได้กันได้ประมาณกี่วันพอทราบไหมค่ะ

ขอบคุณมากๆอีกรอบนะค่ะ

คิม

ถามวีซ่าฝรั่งเศสกับคนในสวิส ในขณะเจ้าตัวอยู่ที่ญี่ปุ่นน่าจะลำบาก ทางที่ดี จะขอวีซ่าที่ไหน ที่ญี่ปุ่นหรือที่ไทย ถ้าขอที่ญี่ปุ่น ก็โทรไปถามที่สถานทูตฝรั่งเศสในญี่ปุ่น หรือให้เพื่อนโทรไปถามให้ว่าอยากจะเชิญเพื่อนไปเที่ยวบ้านที่ฝรั่งเศสต้องทำอย่างไรน่าจะได้คำตอบที่แน่นอนมากกว่านะครับ เพราะถ้าคำตอบที่ได้มันไม่ตรงกับทางสถานทูต มันจะเสียเวลานะ

joy1003

ขอโทษนะค่ะที่สร้างความเดือดร้อนให้
เอาเป็นว่าไม่เป็นไรค่ะจะลองหาทางทำเองดู
ก็คงกลับไปขอที่ไทยค่ะคงไม่ไปจากที่ญี่ป่นเพราะว่า
มีเรื่องเเละของที่ต้องขนกลับไปไทยอีกมากมาย
ถ้าไปจากที่นี้เลยก็คงลำบาก

ยังไงก็ขอบคุณมากๆนะค่ะ
และขอโทษที่สร้างความเดือดร้อนให้

คิม

อ้าวกลายเป็น คุณ จขกท เข้าใจผิดในเจตนา เป็นแบบนั้นไป  น่าเสียดาย