วิธีใหม่ Swift Code เลือกโอนเงินกลับไทยผ่านระบบรวดเร็ว

Previous topic - Next topic

NA-SP

สวัสดีค่ะ คุณ Jeab และทุกๆคน..
เข้ามาช่วยแชร์ประสบการณ์จากการโอนเงินทุกๆเดือนให้ทางบ้านค่ะ
สำหรับนาแล้ว ระบบอื่นๆ โอนมาหมดแล้ว ขอบอกแพงมากๆๆๆๆ ค่ะ
พอดีแฟนนาใช้ Post Finance (เขาทำงานที่ Die Post ค่ะ)  :D
และเวลาจะโอนเงินโอนไปไทย ก็จะโอนผ่านระบบออนไลน์ในห้องทำงานที่บ้านได้เลยค่ะ
โดยเอาข้อมูลธนาคาร สาขา เลขที่บัญชี ที่เป็นบัญชีที่เปิดไว้เป็นออมทรัพย์ของแม่ให้แฟน
พร้อมกับ Swift Code ของธนาคารนั้นๆ ที่ให้เรามา (ที่เราขอจากแบงค์น่ะค่ะ)
อ้อ..ไอ้เลขที่ Swift Code ของแต่ละแบงค์ไม่เหมือนกันนะคะ จะต่างกันค่ะ
นามีแบงค์ของหมายเลข Swift Code ให้เลือกค่ะ (แต่ไม่ครบทุกแบงค์นะคะ)
1.ธนาคารกรุงศรี          Swift Code คือ  AYUD THBK
2.ธนาคารกรุงไทย       Swift Code คือ  KRTH THBK
3.ธนาคารไทยพานิชย์   Swift Code คือ SICO THBK
4.ธนาคารทหารไทย     Swift Code คือ  TMBK THBK
แค่นี้ก็สบายแล้วค่ะ ไม่ต้องโอนผ่านเค๊าเตอร์ หรือแบงค์ The Western Union เหมือนแต่ก่อน
เพราะระบบโอนผ่าน Swift Code เงินจะออนไลน์เข้าในแบงค์ ภายใน 1-2 วันทำการค่ะ
โอนแบบธรรมดา ไม่ต้องโอนด่วนนะคะ ค่าธรรมเนียมอยู่ที่ 0.25% ของยอดเงินโอนค่ะ
คือจะโอนเท่าไหร่ก็ตาม แบงค์จะชาร์ตค่าธรรมเนียมหักปลายทางอยู่ที่ 200-500 บาทค่ะ ไม่เกินนี้ค่ะ

ลองดูนะคะ เพราะนาก็โอนให้แม่อยู่ทุกๆ เดือนค่ะ ง่ายดี ปลอดภัย หักน้อยค่ะ
โชคดีค่ะ

Jojo

สวัสดีค่ะคุณนา

ขอบคุณค่ะสำหรับคำแนะนำ กำลังหาวิธีโอนเงินกลับไทยแบบเสียค่าธรรมเนียน้อยที่สุดอยู่พอดี เพราะเคยถามคนอื่น ๆ ที่รู้จักนอกเว๊บ เค้าบอกไม่ค่อยจะแจ่มแจ้งซักเท่าไหร่ ไม่ได้อยากรู้ว่าเค้าโอนกันไปเท่าไหร่ แค่อยากจะรู้แค่ค่าธรรมเนียมธนาคารนะคะ ว่ามันเสียมากน้อยแค่ไหน และต้องเสียยังไงเท่านั้นเอง  ;D
สนใจ Post Finance อยู่เหมือนกัค่ะ เพราะเว๊บไซด์เค้ามีภาษาอังกฤษ  ปัจจุบันใช้ของ Aargauisch Kantonalbank อยู่ค่ะ เคยถามทางธนาคารนี้แล้วหากจะโอนเงินไปไทยจะเสียค่าธรรมเนียมอยู่ที่ 8 ฟรัง แล้วก็เคยถามธนาคารไทยด้วยว่า จะต้องเสียค่าธรรมเนียมอยู่ที่ 0.25% ของยอดเงินโอนค่ะ ตามข้อมูลตามที่คุณนาบอกไว้เลยค่ะ
รบกวนคุณนาหน่อยค่ะ แล้วของ Post Finance ต้องเสียค่าธรรมเนียมโอนทางสวิสด้วยหรือป่าวค่ะ แล้วถ้าโอนทางหน้าเคาน์เตอร์เสียเท่าไหร่ค่ะ อย่างโอนออนไลน์เสียเท่าไหร่ จะต้องเสียค่าบริการรายเดือน หรือรายปีหรือป่าวสำหรับบริการออนไลน์แบงกิ้ง เพราะอย่างธนาคารที่โจ้ใช้อยู่ถ้าแปลไม่พลาด รู้สึกว่าจะเสียค่ะ
ขอบคุณล่วงหน้านะค่ะ แล้วถ้าได้คำตอบจากคุณนาเป็นแนวทางแล้ว จะได้ไปเปิดบัญชีกับPost Finance ค่ะ

อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส

Fon2008

สวัสดีค่ะคุณนา คุณโจ้ ฝนขอตามคุณโจ้นะคะเข้ามาขอความรู้เรื่องการโอนผ่าน Post Finance ด้วยคนค่ะว่าต้องเสียค่าธรรมเนียมการ
โอนที่ทางสวิตฯเท่าไหร่หรือว่าไ่ม่เสียคะ  ;D แล้วถ้าต้องการจะใช้บริการของทาง Post Finance นั้นจะต้องทำอย่างไรบ้างคะจึงจะ
สามารถใช้บริการได้ คือว่าฝนไม่มีความรู้จริงๆค่ะเลยต้องถามคุณนาเยอะหน่อย รบกวนคุณนาด้วยนะคะเผื่อว่าจะได้มีทางเลือกใหม่ๆ ขอบคุณค่ะ

๋Jeab

สวัสดีค่ะคุณนา คุณโจและคุณฝน ขอบคุณที่เข้ามาให้ข้อมูลและแชร์กันนะค่ะ

คุณนาค่ะ ถ้าอย่างนั้นก็แปลว่าเจี๊ยบต้องเปิดบัญชีกับ Post Finance อีกหนึ่งบัญชีใช่ไหมค่ะ อยากทราบรายละเอียดเพิ่มเติมนะค่ะอย่างที่คุณโจและคุณฝนได้สอบถามไปนะค่ะ ขอบคุณอีกครั้งนะค่ะคุณนา ;D

noi_geneve

เอ่อคือว่ามีนิดนึงนะคะที่ต้องระวัง ถ้าโอนเกิน 20,000 us ธนาคารในประเทศไทยต้องให้กรอกแบบเอกสารของ ปปง. ว่าเหตุผลการนำเงินเข้ามาในประเทศ เช่น นำมาซื้อบ้านหรือทำธุรกรรมอะไร ผู้รับเงินจะต้องกรอกแบบฟอร์มนี้ก่อนแล้วส่งกลับให้ธนาคาร แล้วธนาคารจึงจะโอนเงินเข้าบัญชีให้นะคะ ถ้าผู้รับเงินยังไม่ส่งแบบฟอร์มนี้กลับธนาคารจะยังไม่โอนเงินเข้าบัญชีให้ค่ะ ยังไงระวังตรงนี้ด้วยก็ดี
และเท่าที่ทราบ ธนาคารในประเทศไทย จะคิดค่าโอนเงินเข้าบัญชีอยู่ที่ 500 บาทต่อ 1 transaction ค่ะ ส่วนธนาคารทางสวิส ถ้าจำไม่ผิด เค้าคิด 3-5 ฟรังต่อหนึ่ง transaction (ในการโอนออก)ค่ะ อันนี้คือ การโอนเงินระหว่าง ธนาคาร กับ ธนาคาร คือประสบการณ์เคยโอนเงินจาก credit suisse ไป ธนาคารกรุงเทพ ใช้เวลาในการโอน 1 วันทำการของธนาคารค่ะ คือถ้าโอนตอนเช้าของที่ สวิส ตอนเย็นประมาณหลัง 6 โมงเย็นประเทศไทยก็ได้รับแล้วค่ะ คือว่าอยาแชร์ประสบการณ์ ไม่ทราบว่าช่วยได้ป่าว แป่ว....

๋Jeab

Quote from: noi_geneve on September 04, 2009, 09:54:19 PM
เอ่อคือว่ามีนิดนึงนะคะที่ต้องระวัง ถ้าโอนเกิน 20,000 us ธนาคารในประเทศไทยต้องให้กรอกแบบเอกสารของ ปปง. ว่าเหตุผลการนำเงินเข้ามาในประเทศ เช่น นำมาซื้อบ้านหรือทำธุรกรรมอะไร ผู้รับเงินจะต้องกรอกแบบฟอร์มนี้ก่อนแล้วส่งกลับให้ธนาคาร แล้วธนาคารจึงจะโอนเงินเข้าบัญชีให้นะคะ ถ้าผู้รับเงินยังไม่ส่งแบบฟอร์มนี้กลับธนาคารจะยังไม่โอนเงินเข้าบัญชีให้ค่ะ ยังไงระวังตรงนี้ด้วยก็ดี
และเท่าที่ทราบ ธนาคารในประเทศไทย จะคิดค่าโอนเงินเข้าบัญชีอยู่ที่ 500 บาทต่อ 1 transaction ค่ะ ส่วนธนาคารทางสวิส ถ้าจำไม่ผิด เค้าคิด 3-5 ฟรังต่อหนึ่ง transaction (ในการโอนออก)ค่ะ อันนี้คือ การโอนเงินระหว่าง ธนาคาร กับ ธนาคาร คือประสบการณ์เคยโอนเงินจาก credit suisse ไป ธนาคารกรุงเทพ ใช้เวลาในการโอน 1 วันทำการของธนาคารค่ะ คือถ้าโอนตอนเช้าของที่ สวิส ตอนเย็นประมาณหลัง 6 โมงเย็นประเทศไทยก็ได้รับแล้วค่ะ คือว่าอยาแชร์ประสบการณ์ ไม่ทราบว่าช่วยได้ป่าว แป่ว....
ขอบคุณคุณหน่อย (ใช่ไหมค่ะ) ที่เข้ามาร่วมแชร์กัน ตอนนี้ยังใช้ของธนาคาร credit suisse ใช่ไหมค่ะ ถ้าการโอนหนึ่งครั้งแล้วทางธนาคารไทยหัก 500 บาท ก็น่าจะถูกกว่าที่เราโอนโดยให้ธนาคารทางสวิสฯ หักนะค่ะ เพราะว่าเจี๊ยบโอนครั้งแรกของธนาคาร  UBS เสียค่าธรรมเนียมธนาคาร 5 ฟรังค์ แต่เราจ่ายค่าธรรมเนียมอีก 20 ฟรังค์ที่นีืเพื่อจะได้ไม่ต้องหักทางธนาคารไทย เดี๋ยวครั้งหน้าเจี๊ยบจะลองโอนโดยหักที่เมืองไทยของธนาคารนี้นะค่ะ จะลองดูว่าเขาจะหักสักเท่าไหร่ ส่วนในรายละเอียดทีี่โอนเงินเกิน 20.0000 บาทแล้วต้องกรอกรายละเอียดเนี่ย อันนี้ยังไม่ทราบนะค่ะ ขอบคุณอีกครั้งที่เข้ามาร่วมแชร์กันค่ะ ;D

noi_geneve

คุณ เจี๊ยบคะ คือ พี่หมายความว่า ถ้าเราโอนเงินจาก credit suisse ไป ธนาคารกรุงเทพ คือ ต้องเสียค่าธรรมเนียมดังนี้ (รายการที่ทำนี้คือทำรายการผ่าน internet banking)
1.จ่ายค่าธรรมเนียม (โอนออกจากบัญชี) 5 chf ให้กับ credit suisse
2.จ่ายค่าธรรมนียม (โอนเข้าบัญชี) 500 บาท ให้ธนาคารกรุงเทพ
สรุปคือ ถ้าโอนเงิน หนึ่งครั้งถ้าโอนผ่านธนาคารต่อธนาคารก็จะประมาณ 650-700 บาท
ทางธนาคารกรุงเทพเค้ามีบริการส่งข้อความเข้ามือถือถ้ามีเงินโอนเข้าบัญชีด้วยค่ะสมัครฟรี เอ่อ อันนี้ไม่ได้ค่าโฆษณาจากทางแบงค์นะคะ บังเอิญใช้บริการของธนาคารกรุงเทพอยู่สะดวกดีค่ะ แล้วก็โอนเงินได้ไวทันใจดีค่ะ

ส่วนจำนวนเงินที่ว่าต้องกรอกแบบฟอร์มของ ปปง.นั้นคือ ถ้าทำธุรกรรมการโอนเงินเกิน 20,000 เหรียญ ดอลล่าสหรัฐค่ะ อันนี้ทางประเทศไทยใช้หน่วยเงิน ดอลล่าสหรัฐเป็นฐานค่ะ ไม่ใช่ 20,000 บาทไทยค่ะ

noi_geneve

อ้อลืมบอกไปอีกอย่างคือ rate ของเงินจะขึ้นๆลงๆทุกวันบางวันก็หลายๆรอบ ถ้าเราใช้วิธีการโอนเงินระหว่างธนาคาร ทางธนาคารจะใช้ rate ใช้ช่อง TT(TELLEX TRANSFER) ค่ะ ซึ่งจะสูงกว่า rateที่นำเงินสดไปแลกที่เคาน์เตอร์ธนาคารนิดหน่อยค่ะ
อย่างเช่นอัตราวันนี้ 4 กันยายน
ถ้านำเงินสดไปแลกหน้าเคาน์เตอร์ 1 chf จะได้ 31.54 บาท
ถ้าrateในการโอนเงินระหว่างธนาคาร  1 chf จะได้ 31.88250 บาท
ลองดูนะคะ ส่วนวิธีโอนเงินแบบอื่น พี่ไม่เคยใช้เลยค่ะ

Jojo

สวัสดีค่ะคุณ noi_geneve และทุก ๆ คน
ขอบคุณค่ะ สำหรับคำแนะนำ โดยเฉพาะได้รู้เรื่องอัตราแลกเปลี่ยน เพราะสิ่งนี้สำคัญยิ่งค่ะ ต้องหาจังหวะโอนตอนแลกเป็นเงินไทยได้เยอะ ๆ ถึงจะคุ้ม  ;D จากเท่าที่อ่านประสบการณ์การโอนเงินของทุก ๆ คน คิดว่าค่าธรรมเนียมธนาคารน่าจะใกล้เคียงกันอยู่ไม่มากน้อยกว่ากันเท่าไหร่ งั้นก็คงจะใช้แบงค์เดิมไม่ขอเปลี่ยนดีกว่า

::) ::)อยากจะมีเงินโอนกลับซัก 2 หมื่นดอลล่าร์เหมือนกันอ่ะ ถึงตอนนั้นก็ไม่หวั่นถ้าแบงค์จะถาม..555
อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส

๋Jeab

สวัสดีค่ะคุณ noi_geneve คุณโจโจและทุก ๆ คน
ขอบคุณมาก ๆ เลยค่ะคำตอบคะคุณ noi_geneve  ตอนนี้ก็กระจ่างขึ้นแล้วค่ะ เีดี๋ยวถ้ามีข้อสงสัยจะเข้ามาสอบถามอีกนะค่ะ 

เจี๊ยบเคยมีประสบการณ์การโอนเงินอีกแบบหนึ่งนะค่ะ ก่อนจะย้ายจากเยอรมันมาสวิสฯ คือ เจี๊ยบจะเปิดบัญชีธนาคารกับแฟน แล้วได้ เอทีเอ็ม 2 ใบ ใบหนึ่งจะส่งให้แม่ อีกใบหนึ่งจะเก็บไว้เพื่อเช็คยอด ทั้งหมดเราจะจ่ายค่าธรรมเนียมตกที่ 2.5 ยูโร (ประมาณ 200 บาท) แต่บางธนาคารก็ขึ้นอยู่กับจำนวนเงินที่โอนด้วยค่ะ อันนี้ก็เป็นวิธีประหยัดค่าโอนอีกวิธีหนึ่งค่ะ ตอนอยู่เยอรมันก็ก็ใช้มาตลอด แต่พอย้ายมาสวิสฯ คิดว่าโอนทางเน็ตถูกกว่า และไม่แน่ใจมันจะเหมือนกันหรือเปล่า ยังไงก็แล้วแต่ก็อยากจะทราบว่ามีใครใครเคยใช้เอทีเอ็มของสวิสฯ แล้วกดเงินที่เมืองไทยบ้างค่ะ ค่าธรรมเนียมอยู่ที่เท่าไหร่เอ่ย
ยังไงเรามาร่วมกันแชร์ประสบการณ์นะค่ะ

คุณโจค่ะ เจี๊ยบก็อยากจะโอนเกลับซัก 2 หมื่นดอลล่าร์เหมือนกันค่ะ แต่ไม่แน่นะค่ะ เผื่อถูกล็อตโต จ๊ากกกกกก จะถูกได้ไงเนี่ย ไม่เคยซื้อ อิอิอิอิ ::) ::) ::)

NA-SP

หวัดดีค่ะ
ตัวนี้นาก็ไม่แน่ใจนะว่าจะเสียค่าธรรมเนียมอยู่ที่ต้นทางสวิสฯ เท่าไหร่ เพราะนาถามแฟนแล้ว เห็นแกบอกว่าประมาณ 4 ฟรังค์ เก็บรายปี หรือรายเดือน หรือจำนวนครั้งที่โอน ก็ไม่ทราบนะ เพราะหักผ่านบัตร/แบงค์เลย
(ไม่กล้าถามแกมากหรอกค่ะ ตาแก่เนี่ย สงวนไว้ก่อน เลี้ยงไว้ แค่ให้โอนเงินให้ทางบ้านเราก็พอเน๊อะ
รำคาญแกชอบบ่น หาว่าเราพูดมากถามมาก ซะอีกแน่ะ) เป็นงั๊นไป ฮ่าๆๆๆ
แต่แฟนบอกว่า ยังไงก็คุ้ม ดีกว่าเราไปโอนหน้าเค๊าเตอร์ หรือโอนระบบอื่น เขาจะชาร์ตค่าธรรมเนียมต่างกัน
ก็ถ้าจะให้ชัวร์ ก็ไปถามแบงค์ Post Finance ว่าเราต้องทำอย่างไรบ้าง ว่าต้องเปิดบัญชีเงินฝากก่อน
หรือเปล่าสำหรับต้องการโอนเงินระบบออนไลน์ผ่านเน็ตที่บ้าน เขาอาจจะแนะนำและให้เครื่องกดรหัสบัตร
และรหัส Post Finance อุปกรณ์การทำการโอนมาติดตั้งที่บ้านเพื่อทำการโอนเงินออนไลน์ผ่านเน็ต
เหมือนที่แฟนนานั่งทำทุกๆ สิ้นเดือน ก้มหน้า ก้มตาทำ (จ่ายหนี้สินจิปาถะผ่านระบบนี้) ฮ่าๆๆๆ
อ๋อ.แต่ในระบบนี้เขามีให้เราเลือกว่าโอนผ่าน Swift Code หรือ โอนผ่าน Westerm Union.
ให้เราเลือกระบบโอน Swift Code นะคะ (Westerm จะแพงค่ะ)
และเลือกโอนธรรมดาก็พอ ไม่ต้องโอนด่วนหรอกค่ะ (ค่าธรรมเนียมต้นทางมันต่างกันค่ะ)
แล้วสามารถเลือกสกุลเงินที่โอนได้ด้วยค่ะ เช่น โอนเป็น ดอลล่า สวิสฯ ทำนองนี้น่ะค่ะ
ยังงัยก็ลองดูนะคะ เผื่อว่าจะได้ข้อมูลดีๆ เพิ่มจากแบงค์มาบ้าง ไขปัญหากัน แบ่งปันกันเน๊อะ
โชคดีนะคะ บายค่ะ

Quote from: Jojo on September 04, 2009, 12:48:14 PM
สวัสดีค่ะคุณนา

ขอบคุณค่ะสำหรับคำแนะนำ กำลังหาวิธีโอนเงินกลับไทยแบบเสียค่าธรรมเนียน้อยที่สุดอยู่พอดี เพราะเคยถามคนอื่น ๆ ที่รู้จักนอกเว๊บ เค้าบอกไม่ค่อยจะแจ่มแจ้งซักเท่าไหร่ ไม่ได้อยากรู้ว่าเค้าโอนกันไปเท่าไหร่ แค่อยากจะรู้แค่ค่าธรรมเนียมธนาคารนะคะ ว่ามันเสียมากน้อยแค่ไหน และต้องเสียยังไงเท่านั้นเอง  ;D
สนใจ Post Finance อยู่เหมือนกัค่ะ เพราะเว๊บไซด์เค้ามีภาษาอังกฤษ  ปัจจุบันใช้ของ Aargauisch Kantonalbank อยู่ค่ะ เคยถามทางธนาคารนี้แล้วหากจะโอนเงินไปไทยจะเสียค่าธรรมเนียมอยู่ที่ 8 ฟรัง แล้วก็เคยถามธนาคารไทยด้วยว่า จะต้องเสียค่าธรรมเนียมอยู่ที่ 0.25% ของยอดเงินโอนค่ะ ตามข้อมูลตามที่คุณนาบอกไว้เลยค่ะ
รบกวนคุณนาหน่อยค่ะ แล้วของ Post Finance ต้องเสียค่าธรรมเนียมโอนทางสวิสด้วยหรือป่าวค่ะ แล้วถ้าโอนทางหน้าเคาน์เตอร์เสียเท่าไหร่ค่ะ อย่างโอนออนไลน์เสียเท่าไหร่ จะต้องเสียค่าบริการรายเดือน หรือรายปีหรือป่าวสำหรับบริการออนไลน์แบงกิ้ง เพราะอย่างธนาคารที่โจ้ใช้อยู่ถ้าแปลไม่พลาด รู้สึกว่าจะเสียค่ะ
ขอบคุณล่วงหน้านะค่ะ แล้วถ้าได้คำตอบจากคุณนาเป็นแนวทางแล้ว จะได้ไปเปิดบัญชีกับPost Finance ค่ะ